[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

TsarPutin

Xe tăng
Chào các cụ, dạo này đi đâu cháu củng nghe nói về chủ đề điện năng lượng mặt trời này, gặp ai họ củng kêu đầu tư ( sao nghe 2 chử đầu tư này nhà cháu dị ứng vô cùng @@), nhà nhà lắp người người lắp, trong một con hẽm nhà cháu đã có 3 nhà gắn rồi, cái thấp thì hơn trăm, cái nhìu thì hơn 300 củ, rồi nhà ông bác củng vừa gắn hết 160 củ, nay nghe nói đứa con củng tính cầm đất vay 2 tỷ đầu tư, thật sự thì vấn đề này nhà cháu ko rành nên rất mong có chiên gia nào trên of rành về cái này thông não cho nhà cháu phát, riêng nhà cháu thấy cái gì mà mọi người ồ ạt làm thường có cái kết ko có hậu, tất nhiên trừ thằng lắp đặt nhé ahihi
em nhận khá nhiều hs tư vấn vay vốn về điện mặt trời này thì e thấy khá hiệu quả, và nhiều "tay to" đầu tư đến cả vài trăm tỷ, thuê mái, thuê đất các kiểu để đầu tư thì e thấy như thế này
- thứ nhất hội đại gia nó lao vào thì nó không dốt đâu, nhất là QĐ 13 Ttg có hiệu lực rồi
- thứ hai là hội đầu tư đã lo dc đấu nối với điện lực tỉnh
- thứ ba là chủ yếu đầu tư trong miền trung từ QB--> tây ninh
- thứ tư là khâu kỹ thuật, mua dc hệ thống với giá tốt, chất lượng, khấu hao thấp
Nhiều người đi về còn nói "biết thế này đầu tư từ lâu rồi " =)) lãi

bearbie

Xe điện
Em vẫn thấy cái này nó có sự rủi ro từ chính sách.
Hiện nay EVN đang mua lại điện mặt trời với giá cao hơn nhiều so với giá thủy điện, nhiệt điện. Lý do là do chủ trương của nhà nước đang khuyến khích, EVN có thể hiện nay đang phải bù lỗ. Đến thời điểm vài năm nữa mua bán điện tự do thì giá lại phải giảm xuống ngang với giá các loại hình sản xuất điện khác, nhà nước không can thiệp về giá nữa.
Lúc đấy khéo lỗ sấp mặt.
Nhìn kinh nghiệm từ nước ngoài thì điện mặt trời, điện gió vẫn là sân chơi của các nhà đầu tư lớn, không có chỗ cho đầu tư nhỏ lẻ.
ký hợp đồng với EVN rồi là chốt giá 20 năm nha. Tui đã chốt giá 9.35c đây. Giờ giá mới 8.36c, tui vẫn bán 9.35c, làm gì có chuyện giảm.

hoangduc.sbr

Xe container
Nhà em lắp 6 cái bóng đèn pin mặt trời mà tiền điện cả tháng giảm 30% luôn. Xài 2 năm là hoàn vốn và lãi đẹp vào năm tiếp theo.

bearbie

Xe điện
em có bà khách hàng đầu tư lắp đặt hệ thống điện này ở quê nhà ở thanh hóa, chị đầu tư hơn 3 tỷ vào điện mặt trời quá kinh luôn chả biết ông điện lực bán bánh vẽ :D như nào mà chị chơi lớn quá.
e ngồi nc với chị thì thấy chị bảo điện lực đang khuyến có khuyến mãi gì gì chỉ hết năm nay thôi, làm ngay bây h thì ký kịp thời để qua năm chưa biết như nào :))
bà chị đó nói đúng rồi đó bác. Giá 8.36c chỉ áp dụng tới hết năm nay. Sang năm lại mất vài tháng chờ giá mới, và giá mới thì nhiều khả năng là sẽ rẻ hơn 8.36.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Định nghĩa được từ ( Lừa) thì giải quyết đc câu hỏi. Chứ thế này mông lung lắm cơ.

hungkttt

Xe tăng
E nghĩ nó là cú siêu lừa, hậu quả để lại thì quá lớn.

Hieumos

Xe container
ký hợp đồng với EVN rồi là chốt giá 20 năm nha. Tui đã chốt giá 9.35c đây. Giờ giá mới 8.36c, tui vẫn bán 9.35c, làm gì có chuyện giảm.
Chưa nói trước được điều gì cụ nhé. Nếu đến một lúc nào đấy nó đòi cụ ký hợp đồng khác với giá giảm hơn, còn không thì nó không mua nữa, cụ có kiện được không? Cụ đã thấy bao giờ kiện thắng được NN chưa?

Điển hình như các hợp đồng BOT đường bộ. Hợp đồng ký bình đẳng nhưng NN toàn chơi bài cùn, nhà đầu tư đố dám kiện.

coquay

Xe container
bà chị đó nói đúng rồi đó bác. Giá 8.36c chỉ áp dụng tới hết năm nay. Sang năm lại mất vài tháng chờ giá mới, và giá mới thì nhiều khả năng là sẽ rẻ hơn 8.36.
E thấy khó nhai thế mà vẫn chơi, họ người có tiền đầu tư chắc họ tìm hiểu cũng kỹ rồi

Vietjuve

Xe buýt
Ở châu Âu cũng đang cuồng món này đới. Ông anh em đang làm cái áp mái hết tầm 20k usd, mà phải xếp lốt chờ dài cổ. Mà bên xứ lạnh ko biết có hiệu quả bằng xứ mình

pthk

Xe tăng
Nhập từ Bắc Giang cụ ạ. Nhưng CTY sản xuất ở Bắc Giang thì của khựa :P
Hoá ra là Làm Điện Mặt Giời là để Làm Giàu cho người Trung Quốc trong khi người tiêu dùng Việt Nam phải mua điện với giá cao ư ?
:((

minhhai985

Xe lăn
Quanh nhà e năm vừa rồi khai trương 3 cái đại lý, nhưng chắc sập vì dân quê e khôn bỏ bu :))

uoat_LX

Xe điện
Vấn đề bán điện ngược lại cho nhà nước là sao vậy... có cụ nào biết vụ này ko, nhà cháu ko hỏi về lắp cho gia đình vì dù nó ko có lợi thì củng chỉ lổ một ít ko sao, nhỏ con ông bác đang định vay bank 2 tỏi lắp đặt điện MT bán cho EVN, liệu có khả thi ko, thậm chí có người còn bỏ ra mấy chục tỏi đầu tư @@
Thì ban ngày có as mặt trời mình sản xuất điện , dùng cho gia đình , còn thừa thì hoà lưới điện của điện lực ( có công tơ 2 chiều ) cuối tháng mình dùng hết bao nhiêu điện của điện lực thì trả cho họ như lâu nay vẫn làm , còn số điện mình đưa vào lưới được họ mua giá 1,945 đ / 1kw .họ trả tiền vào tk của mềnh .
Năm nay ,anh miền trung & miền Nam lắp từ trong quý 1 thì đều có lãi vì ngày nắng nhiều ,anh miền bắc mưa nhiều chắc hòa vốn là cùng .
Gia cát dự : hộ gia đình dùng nhiều điện vào ban ngày , ít vào ban đêm . Có tiền điện bình quân hàng tháng trên 1,5tr . Có diện tích mái nhàn rỗi trên 30m2 . Có khả năng không thay đổi chỗ ở từ 5 năm trở lên . Có tiền nhàn rỗi từ 50tr . Tìm được đơn vị cung cấp và thi công giá < 14tr/1kwp ( chưa tính giá đỡ pin nếu có ) & có năng lực sửa chữa bảo dưỡng ,đơn vị có khả năng tồn tại ít nhất 5 năm . Pin & inverter là loại có thương hiệu , hiệu suất cao , giá hợp lý .Bảo hành pin trên 10 năm , inverter trên 5 năm .
Thỏa mãn các tiêu chí trên thì các cụ lắp là có hiệu quả khi vẫn cần ơn trời có nắng nhiều .

matizvan2009

Xe ba gác
Cháu giải thích sơ cho các cụ.
1. Lắp điện mặt trời hình thức bán cho nhà nước là khi có ánh sáng sinh ra điện, nhà mình dùng, nếu dùng ko hết điện nó chảy ngược hòa lưới quốc gia, cụ có thể hiểu như là đồng hồ điện quay ngược. Vì vậy ban đêm ko sinh ra điện ko ảnh hưởng đến tổng lượng tiêu thụ nhà cụ
Sơ sơ đã thấy sai bét rồi

uoat_LX

Xe điện
Hình như toàn bộ thiết bị vật tư đều mua của Trung Quốc ?
Loại khá trở xuống thường của TQ ,loại tốt thì gia công ,lắp ráp tại TQ . Riêng cable điện và ống nhựa có thể là cadivi & bình minh .

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều điều nó là mặc định như quy luật, mỗi tội đám báo chí nó không biết, không viết cho cụ đọc nên cụ không biết thôi.
Cụ chỉ cần hiểu: Nước mưa không phải mưa đều trong năm, nó mưa theo mùa. Mùa mưa thừa nước, phải có cái đập để tích nước, tránh cho lượng nước mưa quá lớn đột ngột gây lũ lụt. (Chỉ cần tích trữ được vài ngày, "cầm chân nước lũ trong đập", chờ nước ở hạ nguồn rút rồi xả tiếp thôi cũng đã giảm được rất nhiều thiết hại rồi).
Mùa khô thì đương nhiên trời ít mưa, nếu chỉ có sông thì nước trôi tuột ra biển, chẳng còn tý nước nào trong sông cho bò uống. (Cụ nào ở mạn Nam Trung Bộ thì hiểu rõ điều này). Nếu có đập thủy điện, nó xả nước ra (dù không đưa mực nước sông lên cao được như trong mùa lũ) thì nguồn nước đó cũng có tác dụng chống hạn.
Đám báo chí vừa ngu dốt, vừa viết bài theo truyền thông thì làm sao hiểu được cái cơ bản nhất về đập nước như vậy. Đã vậy còn vu khống cho đập nước gây ra lũ lụt và hạn hán. tởm
Mạn phép không tranh luận với cụ nữa vì cụ đang lẫn lộn giữa việc vận hành thủy điện đúng quy trình đảm bảo lợi ích hài hòa phát điện, sinh hoạt và trồng trọt với việc vận hành tối ưu lợi ích kinh tế từ phát điện với thủy điện cỡ nhỏ do tư nhân vận hành.
Ví dụ xung đột lợi ích như thế này: khi mực nước đập hạ về tối thiểu để chạy tua bin. Khi đó nếu hạ du cần nước tưới và sinh hoạt, nếu chỉ tối ưu cho phát điện thì đập sẽ tích nước ko xả hoặc xả rất ít. Mục đích là giữ nước gần cao trình tối thiểu phát điện. Nếu xả cho sinh hoạt, nông nghiệp thì phát điện sẽ gián đoạn dài vì tích nước lại lên qua cao trình chạy tua bin.

Mr.Alo

Xe lăn
Cháu giải thích sơ cho các cụ.
1. Lắp điện mặt trời hình thức bán cho nhà nước là khi có ánh sáng sinh ra điện, nhà mình dùng, nếu dùng ko hết điện nó chảy ngược hòa lưới quốc gia, cụ có thể hiểu như là đồng hồ điện quay ngược. Vì vậy ban đêm ko sinh ra điện ko ảnh hưởng đến tổng lượng tiêu thụ nhà cụ
2. Đây là hình thức hòa lưới nên ko cần tích trữ, ko bình ắc quy, rất sạch, sau 15 20 năm vệ sinh, quét lại keo đảm bảo lại như mới 90 95%, các cụ yên tâm là ko có rác thải
3. Cá nhân cháu tự nghiên cứu và lắp cho bố ở quê từ 2012 đánh giá: nếu dùng dưới 400 số 1 tháng thì ko cần thiết, nếu dùng lớn hơn hoặc các doanh nghiệp dùng điện kinh doanh thì rất hợp lí. Còn làm bán điện quy mô lớn đảm bảo có lãi(vì chi phí lắp sẽ rẻ đi nhiều). Vấn đề khúc mắc nhất là việc bán điện cho điện lực vẫn có vẻ ko ổn, nhag cháu lắp ít và phục vụ gia đình thì ko cần thiết
đồng hồ nó không quay ngược nha cụ , đồng hồ 2 chiều là khi nhu cầu dùng ít dư thừa nó tự động chuyển qua đẩy lên lưới điện
số đẩy lên bán và số mua dùng là khác nhau

chipzing

Xe tải
đồng hồ nó không quay ngược nha cụ , đồng hồ 2 chiều là khi nhu cầu dùng ít dư thừa nó tự động chuyển qua đẩy lên lưới điện
số đẩy lên bán và số mua dùng là khác nhau
Khi tôi dạy học sinh về dòng điện và điện trở, tôi lấy ví dụ về dòng nước chạy bị gò đất ra cản. Điện ko thể là nước, trở ko thể là gò đất cản, đó là tôi vd để dễ tưởng tượng. Hay là cách lí giải của tôi có vấn đề nhỉ