[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Cartoner

Xe điện
Sao lại ra nông nỗi này?
Cách đây hơn 1 năm ai đó còn tự hào ra cái thông tư mua giá điện FIT bất chấp cảnh báo của chuyên gia.
Giá FIT mua điện mặt trời của VN cao gấp 6 lần giá điện mặt trời của UAE. Và cao hơn tất cả các nước khác trong khi chất lượng điện mặt trời là loại điện kém nhất.
Câu hỏi đặt ra là: Tại sao ông nhà nước lại bắt 1 cty nhà nước mua sản phẩm chất lượng thấp của cty tư nhân với giá "cắt cổ" (nhân dân)?
Cái lý do "bảo vệ môi trường" nghe thì hay nhưng lại không đủ cơ sở lý luận cho thực tiễn kinh tế này đâu các cụ ạ. Nó phải ẩn giấu 1 điều gì đằng sau đó. Ví dụ như cty tư nhân được cấp đất, cấp tín dụng giá rẻ, được bao thầu tiêu thụ sản phẩm chất lượng thấp, chỉ cần 1 năm để hoàn thành dự án trước khi có vị nào đó hết nhiệm kỳ. Còn tiền thì có thằng Dân lo cho rồi còn đâu.

Chỉnh sửa cuối:

vo nho

Xe điện
Vấn đề làm ra nhưng chỉ có 1 thằng mua. Bán mé.o biết bán cho ai. Mà cũng chẳng dám cho ai đầu tư truyền tải lưới điện và cũng ko ai dám làm mạng lưới truyền tải điện. Nói chung chú phỉnh lad chú phỉnh
Vấn đề là méo ai mua điện tái tạo (mặt trời) giá cao vào lúc thấp điểm có nhiều nguồn cung giá rẻ và ổn định hơn...lúc cao điểm về sử dụng điện thì mặt trời lại méo có để sx điện mà bán.
Và quan trọng là để mở hay tắt 1 tổ máy phát điện ( khí, than...) thì nó không giống tắt bật công tắc như ở nhà cụ đâu.
=> vậy biết ưu tiên mua của ai rùi chứ...đó chính là kinh tế thị trường. kêu ca cái gì ta? Muốn bán nhiều phải rẻ và ổn định thì anh điện tài tạo lại méo có. :)):)):)):))

Em lại hóng thêm mấy anh dân lắp điện mặt trời mái nhà báo lãi khẳm. :P
Thớt thứ tư hóng rồi mà chưa thấy bác nào báo lãi

vjtcon

Xe điện
điện sạch k thòng điều khoản bắt evn Bao tiêu mức tối thiểu, h dư điện thì ... chặt hết điện đắt bán điện rẻ cho dân thui :D

cocsku

Xe cút kít
Giống như BOT giao thông vậy, các anh ấy ăn cái tiền chênh bước đầu tư xây dựng là chính chứ ăn gì mấy cái tiền bán điện đâu!?
Lập dự án 1000 tỏi, vốn tự có 100 tỏi, vay bank 900 tỏi, đầu tư xây dựng thực tế hết 400 tỏi, còn 400 tỏi bỏ túi + chia. Giờ không bán được điện thì các anh ấy cũng chả quan tâm, kệ mịa thằng bank. Tuy nhiên các anh ấy cũng phải ẳng lên tý để làm màu.
Sự cẩu thả của giới đầu tư.

@xichlo@

Xe điện
Thực ra điện mt vẫn là 1 trong những tiêu chuẩn của các doanh nghiệp làm hàng xuất khẩu!

TieuFu

Xe container
Nó khác gì CCCM nuôi lợn thả cá, nuôi cua mà không được bán - cái sản phẩm này không để dành được - trong khi nhà đầu tư vẫn phải trả lương, khấu hao hàng ngày mà không thu tiền về được;
Mà nhà máy điện MT này chỉ cấp được điện khi có nắng thôi nhé - hết nắng là hết điện;
Nhẽ nó giống bài của mấy tay bán giống, rồi mua sản phẩm !

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là méo ai mua điện tái tạo (mặt trời) giá cao vào lúc thấp điểm có nhiều nguồn cung giá rẻ và ổn định hơn...lúc cao điểm về sử dụng điện thì mặt trời lại méo có để sx điện mà bán.
Và quan trọng là để mở hay tắt 1 tổ máy phát điện ( khí, than...) thì nó không giống tắt bật công tắc như ở nhà cụ đâu.
=> vậy biết ưu tiên mua của ai rùi chứ...đó chính là kinh tế thị trường. kêu ca cái gì ta? Muốn bán nhiều phải rẻ và ổn định thì anh điện tài tạo lại méo có. :)):)):)):))
Để em phản biện hộ ý của cụ kia nhoé.
=> “méo ai mua điện tái tạo (mặt trời) giá cao vào lúc thấp điểm...” => thế méo ai chơi bán điện (than/thuỷ điện) giá cao vào lúc thấp điểm.
Kinh tế thị trường mà =))

TieuFu

Xe container

toyota219

Xe tăng
Cho em cừi cái😊, thêm cái xe điện nữa.

lovecarhpqn

Xe điện
Bị cắt giảm năng suất các doanh nghiệp điện mặt trời đang kêu cứu chính phủ . Mời các cụ vào bình luận chém gió .
.
điện mặt trời có lẽ ở miền bắc ko ổn lắm, cái bình nước nlmt nhà em mùa hè thì nóng như nước sôi, ai vô tình ko biết mà vặn dễ bị bỏng lắm, nhưng mùa đông nhất là hôm mù trời mưa phùn thì lạnh ngắt. trên mạng đầy chỗ qc bán đèn nlmt bảo phơi 1 ngày thì dùng đc cả đêm ( 12 tiếng ) em chuột bạch mua về mấy cái mà trời mấy hôm nay âm u theo dõi đc khoảng max là 4 tiếng là tắt ngỏm rồi,

TieuFu

Xe container
Ký rồi cũng chết đó thôi cụ. Họ vẫn mua nhưng chỉ mua 50% công suất do AN TOÀN LƯỚI ĐIỆN chỉ tải đc có vậy.
Nhẽ lại phải cúng ông vânhj hành điều độ lưới điện như cúng thần tài thôi ! EVN tài thật !

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Hộ gia đình xài vưỡn cụ ạ, chỉ có điều nó lấn sân các anh lớn trong khi các anh í không chuẩn bị tốt về hạ tầng thì phải, nó lâu lâu bị quá tải cục bộ.

Mà nhà bà con em ở quê vẫn xài đấy thôi, ngon lành đấy thôi. Chỉ tội cho nhà đầu tư chơi lớn vì tưởng rằng cứ muốn hoà lưới là hoà. Cơ mà còn một cái nguyên nhân nữa em mạnh dạn dự đoán rằng đây là VN cụ ạ. Nhà em quận 7 chả lắp cơ mà ở quê có người bà con lắp, lắp xong cứ cười hỉ hả đấy thây, kiểu tự cung tự cấp không quá hơn thua về tiền. Khổ lắm cụ mợ ạ.

Là u em ở quê kể lại thôi, chứ hiện em đang SG cụ ạ.

Sơn thật thà

Xe buýt
Thực tế thì lúc đầu tư các bố ý đã bóp cmn vốn vay xuống 50% và giải ngân 100% rồi nên chú nào chú ý xin được dự án thì đã giàu tú hụ rồi. Giờ kêu giúp thằng ngân hàng mí kiếm thêm nữa thôi. ;))

Có nợ xấu đổ đầu thằng dân thì đang chưa biết kêu ai. :))
Tăng giá điện.
Nếu chưa đủ thì
Tăng giá xăng
....
Rất nhiều cách. Kể cả phạt nặng tội trốn thuế. ...

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TieuFu

Xe container
Hộ gia đình xài vưỡn cụ ạ, chỉ có điều nó lấn sân các anh lớn trong khi các anh í không chuẩn bị tốt về hạ tầng thì phải, nó lâu lâu bị quá tải cục bộ.

Mà nhà bà con em ở quê vẫn xài đấy thôi, ngon lành đấy thôi. Chỉ tội cho nhà đầu tư chơi lớn vì tưởng rằng cứ muốn hoà lưới là hoà. Cơ mà còn một cái nguyên nhân nữa em mạnh dạn dự đoán rằng đây là VN cụ ạ. Nhà em quận 7 chả lắp cơ mà ở quê có người bà con lắp, lắp xong cứ cười hỉ hả đấy thây, kiểu tự cung tự cấp không quá hơn thua về tiền. Khổ lắm cụ mợ ạ.

Là u em ở quê kể lại thôi, chứ hiện em đang SG cụ ạ.
Mình kiếm tiền mình thì đươc, mình tính kiếm tiền evn nó mới có chuyện ! =))

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Phát triển năng lượng tái tạo (quang+phong năng...) cũng góp phần để VN có nguồn thu ngoại tệ khá lớn từ việc bán quota phát thải Carbon (theo thỏa thuận khi hậu Paris) ...mà sao CP không công bố công khai & hạch toán trực tiếp vào gía mua bán điện NLMT, điện gió (để giảm bức xúc của dân gato chuyện EVN ưu đãi mua điện NLTT giá cao) nhỉ?... :-/

TieuFu

Xe container
Phát triển năng lượng tái tạo (quang+phong năng...) cũng góp phần để VN có nguồn thu ngoại tệ khá lớn từ việc bán quota phát thải Carbon (theo thỏa thuận khi hậu Paris) ...mà sao CP không công bố công khai & hạch toán trực tiếp vào gía mua bán điện NLMT, điện gió (để giảm bức xúc của dân gato chuyện EVN ưu đãi mua điện NLTT giá cao) nhỉ?... :-/
Cái thỏa thuận cụ nói nó hết hạn rồi, TT Trump méo ký nữa, giờ Biden đang hô hào đàm phán thì làm gì còn quota phát thải vào thời điểm năm ngoái năm kia đâu nhỉ ? Hay em nhầm ?

G811

[Tịch thu bằng lái]

Bao nhiêu cái chong chóng gió + bao nhiêu tấm bin mặt giời đã được lắp đặt bác cứ cộng cmn lại = giá Net bằng ngoại tệ xong xem bán Câu ta (nếu có) đến thế kỷ nào cho lại nhá. ;))

Mà mấy cái chong chóng gió cũng bị hiện trạng dư mặt giời thôi, chả ổn định hơn được tí tẹo nào. Nhìn chung hai cái món này và món tinh hoa phải nói là sức phá hoại tới nền kt là vô cùng. =))