[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

TN1805

Xe điện
“Giá điện sinh hoạt trung bình ở châu Âu từ năm 2008 đến nay chỉ có tăng dần đều, không giảm, mặc dù tỉ lệ điện năng lượng tái tạo cũng tăng dần đều”
Cũng là báo tiếng Việt mà ở đây viết khác nhỉ :)

Không có giá điện nước nào giảm theo thời gian, chỉ có đứng yên và tăng lên mà thôi. Cụ định TROLL các cụ trên OF à ? :D
Tuy nhiên, không bàn chuyện giá điện nhá.
Vì việc so sánh giá điện ở các nước với nhau nó khập khễnh, vô lý, phải so tỷ lệ % giá điện với múc thu nhập đầu người mới thể hiện chính xác ....Mà thôi...đã bảo không bàn giá điện mà lỵ :))

MaTeo

Xe tăng

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Cụ hỏi em cụ luôn giá điện trung bình 1kwh bên đó là bao nhiêu rồi chém tiếp.
Toàn đọc báo giật tít. Có hiểu cđj về cách tính đâu.
Bảo dẫn chứng thì lại lôi chuyện tôi có đứa em ra. Bảo nó chụp luôn cái biên lai nhận tiền đi.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em chuẩn bị đối phó với nhà đèn đây.
Hôm nay lang thang xin được em nó về thay dầu, thay lọc gió.
Xong xuôi giật phát nổ luôn

cadan

Xe container

sakai_yo

Xe lăn
Quảng Ninh cắt ghê quá, ko biết các tỉnh khác thế nào. Cho bọn trẻ con về ông ngoại chơi ko chịu nổi nhiệt nhà e phải té lên HN sớm.
Em thấy đứa em họ gửi ảnh mọi người xếp hàng mua máy phát ở Cẩm Phả đây. Nhà em có kế hoạch Quan Lạn nhưng đổi hướng rồi ạ, may em chưa book phòng.

Gianthuong123

Xe tải
Mấy anh nhà đèn cứ đổ cho bct rồi các cấp cao hơn là nguyên nhân ko cho tăng giá điên, quy hoạch abc.... Các anh cứ nhè khu vực nhà mấy ông đó cắt điện, dám ko?
Suốt ngày đổ tại dân dùng nhiều với ông giời ko cho mưa. Trong khi trách nhiệm của các anh chả thấy mịa đâu cả
Còn cái giá điện âm là giữa nhà sản xuất và đại lí buôn bán , chứ Ko liên quan gì đến dân đâu cụ kiếm nguồn tiếng anh mà đọc Ko biết thì tran nó rõ hơn .
Trách nhiệm cụ muốn chửi ai thì chửi mấy anh công thương ấy , miền Bắc hình như thời cụ nghiêng Ko xây thêm cái nhà máy nhiệt điện nào ngoài Bắc , thủy điện canh đáy thì k có cái nào gánh đâu .
Không có giá điện nước nào giảm theo thời gian, chỉ có đứng yên và tăng lên mà thôi. Cụ định TROLL các cụ trên OF à ? :D
Tuy nhiên, không bàn chuyện giá điện nhá.
Vì việc so sánh giá điện ở các nước với nhau nó khập khễnh, vô lý, phải so tỷ lệ % giá điện với múc thu nhập đầu người mới thể hiện chính xác ....Mà thôi...đã bảo không bàn giá điện mà lỵ :))
Cái này cụ càng sai nữa nhá giá điện Ko dựa vào thu nhập đâu mà dựa vào đầu vào và làm chủ công nghệ . Kiến thức cơ bản vấn đề đó cụ Ko có .
Thêm nữa em cụ bên Đức cũng có biết gì về điện để nói cho cụ cần Ko em quăng lời nói mấy việt kiều Đức lên .

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
1 chiêc xe điện sạc 1 lần bao nhiêu số điện ạ?

Và điện đó tính là điện KD hay dân dụng?
Bao nhiêu số thì cụ tham khảo thông số của hãng.
Sạc tại nhà thì tính dân dụng, tại trạm thì tính kinh doan.
Và chỉ cần evn được tăng giá điện thì giải quyết mọi bài toán. Đôi khi, kêu rên không phải là biện pháp hay. Giờ nó kinh doanh lỗ cũng rên, mất điện cũng rên, tăng giá cũng rên. Vậy chỉ còn mỗi giải pháp ko lỗ là bán phần điện giá rẻ cho dân, đến phần giá đắt là cắt đảm bảo được tiêu chuẩn kép vừa rẻ vừa không lỗ.

Xong dân lại kỳ cụi đi mua máy phát về chạy xăng. Mỗi nhà bỏ mấy củ ra đầu tư so với phần tăng giá điện thì có đáng không?

Mong sao evn sớm tăng giá, tăng càng nhiều càng tốt. Mấy thằng nghèo với rên khỏe thì khỏi dùng nữa cho đỡ tốn kém.

trungthu2020

Xe tăng
Trách nhiệm cụ muốn chửi ai thì chửi mấy anh công thương ấy , miền Bắc hình như thời cụ nghiêng Ko xây thêm cái nhà máy nhiệt điện nào ngoài Bắc , thủy điện canh đáy thì k có cái nào gánh đâu .
Em có chửi ai đâu, chỉ mấy anh nhà đèn với người như cụ đang đổ trách nhiệm lung tung cả, đổ hết cấp trên đổ cho ông trời, tệ nữa đổ cả cho người dân

TN1805

Xe điện
Cụ bảo VTV1 đưa tin dân dùng điện được trả tiền nhưng cụ lại đưa tin của một tờ báo viết phỏng đoán vớ vẩn bảo dân được trả thêm tiền khi dùng điện :)) .
Việc dân 1 số nước Châu Âu ( 1 số vùng ) được trả tiền khi dùng điện là có thật 100%.
Em gái ruột tôi định cư ở bên Đức nói nhà nó được nhận 300 euro. Tiền do cty điện lực chuyển thẳng vào tài khoản.

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Bao nhiêu số thì cụ tham khảo thông số của hãng.
Sạc tại nhà thì tính dân dụng, tại trạm thì tính kinh doan.
Và chỉ cần evn được tăng giá điện thì giải quyết mọi bài toán. Đôi khi, kêu rên không phải là biện pháp hay. Giờ nó kinh doanh lỗ cũng rên, mất điện cũng rên, tăng giá cũng rên. Vậy chỉ còn mỗi giải pháp ko lỗ là bán phần điện giá rẻ cho dân, đến phần giá đắt là cắt đảm bảo được tiêu chuẩn kép vừa rẻ vừa không lỗ.

Xong dân lại kỳ cụi đi mua máy phát về chạy xăng. Mỗi nhà bỏ mấy củ ra đầu tư so với phần tăng giá điện thì có đáng không?

Mong sao evn sớm tăng giá, tăng càng nhiều càng tốt. Mấy thằng nghèo với rên khỏe thì khỏi dùng nữa cho đỡ tốn kém.
Cẩn thận không dân nghèo đào cho đổ hết cột điện giờ

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Việc dân 1 số nước Châu Âu ( 1 số vùng ) được trả tiền khi dùng điện là có thật 100%.
Em gái ruột tôi định cư ở bên Đức nói nhà nó được nhận 300 euro. Tiền do cty điện lực chuyển thẳng vào tài khoản.
Bảo em cụ chụp cái bill lên em mới tin.

Anduchuy

Xe buýt
Mấy năm gần đây kinh tế phát triển, gần như nhà nào cũng dùng điều hoà phụ tải tăng đột biến nguồn điện bổ sung không kịp nên thiếu điện thôi.

trungthu2020

Xe tăng
Mấy năm gần đây kinh tế phát triển, gần như nhà nào cũng dùng điều hoà phụ tải tăng đột biến nguồn điện bổ sung không kịp nên thiếu điện thôi.
Năm nay kinh tế sụt giảm, vậy lại mất điện (còn ko biết có thiếu ko) Năm ngoái tăng trưởng cao, tiêu thụ điện lập đỉnh thì lại ko??? Wtf???

Chỉnh sửa cuối:

Gianthuong123

Xe tải
Bên Đức hình như trả theo năm đó cụ dư thì nó trả lại cụ số tiền đó thôi hoặc chính phủ trợ giá cho tiền cụ chứ em hỏi mấy việt kiều bên Đức rồi Ko có đâu cụ
Giá điện Đức TB khoảng 0,5€ chính phủ trợ giá đã 2/3 cho dân Đức rồi cụ nghĩ thằng điện lực nào trả thêm cho em cụ , cao quá tiền trợ giá dư nó trả lại cho em cụ thôi .

Chỉnh sửa cuối:

Anduchuy

Xe buýt
Năm nay kinh tế sụt giảm, vậy lại mất điện. Năm ngoái tăng trưởng cao thì lại ko??? Wtf???
Có lẽ năm nay nóng hơn năm ngoái, hay còn lý do kinh khủng nào khác ???