[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Tôi và em tôi không đủ điên để làm chuyện đó.....ai tin thì tin, không tin thì thôi. :))
Cháu em ở bên Mỹ còn bảo bên ấy dân mua ô tô với mua nhà đã không mất tiền còn được trả thêm tiền cơ. Hình như mỗi hộ là 10 triệu đô. Dùng điện được trả tiền đã là gì.

Anduchuy

Xe buýt
Lý do các anh nhà đèn đang đổ cho bct và cấp cao hơn, ông trời và nhân dân anh hùng cụ ạ
Các anh ấy vô can
Em mong đốt lò hết cái bọn lợi ích nhóm ấy đi, lần này bọn nó không thoát đâu, đang chuẩn bị dư luận rồi.

Bống đáng yêu

[Tịch thu bằng lái]
Bên Đức hình như trả theo năm đó cụ dư thì nó trả lại cụ số tiền đó thôi hoặc chính phủ trợ giá cho tiền cụ chứ em hỏi mấy việt kiều bên Đức rồi Ko có đâu cụ
Giá điện Đức TB khoảng 0,5€ chính phủ trợ giá đã 2/3 cho dân Đức rồi cụ nghĩ thằng điện lực nào trả thêm cho em cụ , cao quá tiền trợ giá dư nó trả lại cho em cụ thôi .
Được trả mà cụ. Bên Bắc Âu với Bắc Mỹ dân không cần đi làm. Hàng tháng CP chuyển $ vào tài khoản chỉ việc tiêu thôi. Mà nghe đâu chi tiêu hoàn toàn miễn phí từ giáo dục đến y tế. Đến đâu người dân cũng chỉ cầm tiền về thôi.

Cháu em bên Tây bảo thế.

TN1805

Xe điện
Bên Đức hình như trả theo năm đó cụ dư thì nó trả lại cụ số tiền đó thôi hoặc chính phủ trợ giá cho tiền cụ chứ em hỏi mấy việt kiều bên Đức rồi Ko có đâu cụ
Giá điện Đức TB khoảng 0,5€ chính phủ trợ giá đã 2/3 cho dân Đức rồi cụ nghĩ thằng điện lực nào trả thêm cho em cụ , cao quá tiền trợ giá dư nó trả lại cho em cụ thôi .
Không phải tiền trợ giá chính phủ đâu cụ, cũng không phải tiền trả theo năm...
Tôi đã nói chuyện em gái tôi, chính xác là tiền từ cty điện lực chuyển ngược vào tk của nó và trả cho đợt giá điện âm vừa rồi.

Dacia90

Xe tăng
Cắt điện cái là có người tử vong do bật điều hòa xe ô tô, gà ở trang trại chết...Hậu quả nặng nề nhưng cũng góp phần trao đổi kiến thức thông tin ở diễn đàn, làm sáng tỏ đầu óc vài cụ :)

trungthu2020

Xe tăng
Em mong đốt lò hết cái bọn lợi ích nhóm ấy đi, lần này bọn nó không thoát đâu, đang chuẩn bị dư luận rồi.
Cắt điện tới bệnh viện. Khổ cho bệnh nhân và các y bác sỹ rồi

Gianthuong123

Xe tải
Không phải tiền trợ giá chính phủ đâu cụ, cũng không phải tiền trả theo năm...
Tôi đã nói chuyện em gái tôi, chính xác là tiền từ cty điện lực chuyển ngược vào tk của nó và trả cho đợt giá điện âm vừa rồi.
Vậy mà mấy VK Đức em biết hỏi họ có chuyển tiền điện âm vào Ko mấy vụ đó nói Ko có , họ cũng nói luôn đó là giữa thằng sản xuất điện và thằng buôn bán điện dân Ko liên quan , cao quá có một khoảng thời gian điện âm dư cụ Sài lúc đó nó Ko tính tiền cụ thôi .
Mấy năm trước 1 năm Sài 9k kwh xong giảm xuống 5k kwh , giờ tiết kiệm hết mức còn giảm nữa Ko còn dám thoải mái như xưa .

Chỉnh sửa cuối:

Anduchuy

Xe buýt
Cắt điện tới bệnh viện. Khổ cho bệnh nhân và các y bác sỹ rồi
Anh facebook đã nhắc tên, lần này thì giọt nước tràn ly rồi.

PhongFood

Xe điện
oài. đợt bác Phúc còn làm tưởng thú. bên nhà đèn cũng lên báo hăm he cắt điện. bác Phúc họp nói thẳng mất điện là có người mất chức . :)) tụi điện lực mới ko làm trò nữa.
với tụi evn Bác mì chính cứ thẳng tay đừng e dè. 100t dân sau lưng bác sợ thằng evn cỏn con.
Sợ thế, thay mỗi chủ tịch EVN là giải quyết vụ mất điện á cụ.
Em hóng cái kết vụ cắt điện luôn phiên này. Còn lý do tại sao phải cắt thì chờ bàn tay sắt thôi. Chuyện mực nước thấp hay không thấp, thiếu hay không... chờ cụ Tổng định làm đến đâu thôi :D

QD092000

Xe tăng
Thực ra năm quái nào chả cắt điện. Các achi ở tp, thủ đô nó quen ko bị cắt. Vùng quê hay bị lắm. Điện chưa bao giờ đủ thừa vào mùa nóng hạn cả.

TN1805

Xe điện
Vậy mà mấy VK Đức em biết hỏi họ có chuyển tiền điện âm vào Ko mấy vụ đó nói Ko có , họ cũng nói luôn đó là giữa thằng sản xuất điện và thằng buôn bán điện dân Ko liên quan .
Mấy năm trước 1 năm Sài 9k kwh xong giảm xuống 5k kwh , giờ tiết kiệm hết mức còn giảm nữa Ko còn dám thoải mái như xưa .
Tùy nước, trong 1 nước thì tùy vùng mà cụ.
Cụ đọc kỹ thông tin : " Một số nước Châu Âu...ở 1 số vùng...." . Nghĩa là 1 số nước, ko phải tất cả. :))

Những vùng mà ở nơi đó, điện gió, mặt trời thu hoạch quá nhiều ( có thể cả những vùng mà cty điện lực vùng đó mua điện từ nguồn điện mặt trời, điện gió), trong khi thời tiết thuận lợi nên nhu cầu dùng điện của dân thấp, các cty phân phối điện bị thừa điện, họ lấy tiền từ các Nhà SX điện mặt trời, điện gió...dĩ nhiên họ phải trả lại cho người tiêu dùng cuối là người dân. Nhưng chỉ trong 1 khoảng thời gian thôi....Không phải lúc nào cũng vậy.

Chỉnh sửa cuối:

TorienT

Xe container
Em hóng cái kết vụ cắt điện luôn phiên này. Còn lý do tại sao phải cắt thì chờ bàn tay sắt thôi. Chuyện mực nước thấp hay không thấp, thiếu hay không... chờ cụ Tổng định làm đến đâu thôi :D
Cụ vẫn hy vọng vào anh hùng thay trời đổi đất rồi. Thiếu điện đã dự báo từ nhiều năm trước với quy hoạch 7, rồi quy hoạch 8 rồi cụ. Việc cắt điện ngày hôm nay là kết quả của nhiều năm trước thôi. Quy hoạch điện là việc của con số và khoa học chứ không cần anh hùng cái thế đâu.

trungthu2020

Xe tăng
Thực ra năm quái nào chả cắt điện. Các achi ở tp, thủ đô nó quen ko bị cắt. Vùng quê hay bị lắm. Điện chưa bao giờ đủ thừa vào mùa nóng hạn cả.
Bắt nạt dân vùng sâu vùng xa quen thói đi, năm nay chơi lớn tưng bừng luôn cụ ạ!

trungthu2020

Xe tăng
Cụ vẫn hy vọng vào anh hùng thay trời đổi đất rồi. Thiếu điện đã dự báo từ nhiều năm trước với quy hoạch 7, rồi quy hoạch 8 rồi cụ. Việc cắt điện ngày hôm nay là kết quả của nhiều năm trước thôi. Quy hoạch điện là việc của con số và khoa học chứ không cần anh hùng cái thế đâu.
Vậy sao 2022 ko cắt hả cụ? Trong 1 năm qua chuyện gì đã xảy ra?

TorienT

Xe container
Hì hì. Em mà là sếp EVN đọc xong topic này em sẽ chả làm gì nữa vì đằng nào cũng bị chửi.
- Xây điện than, dầu chửi vì ô nhiễm môi trường.
- Tăng giá 3% trong khi CPI 3 năm nhẽ tăng hơn 10% chửi vì tăng giá.
- Mất điện chửi vì mất điện (nhưng vẫn chửi vì nhập than và tăng giá).
Thế em kệ :D Có gì cứ hỏi cấp trên là xong.

TorienT

Xe container
Vậy sao 2022 ko cắt hả cụ? Trong 1 năm qua chuyện gì đã xảy ra?
Ngoài Bắc không có nước thủy điện. Không đựơc đầu tư thêm điện than.

Cụ nhìn riêng em Thủy mất gần 10.000 MW kìa. Không sợ khó, không sợ khổ, chỉ sợ khô thôi.

PhongFood

Xe điện
Việc dự báo thiếu điện đó là chuyện nhà là QL, nó là việc bình thường khi kinh tế tăng trưởng. Nó là tín hiệu mừng.
Nhưng việc cắt điện luôn phiên khi đạt đỉnh điểm nóng giữa thổ du là chuyện khác. 2 việc nó khác nhau :D