[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

7years

Xe điện
Cụ trả lời theo cảm tính, không theo số liệu thực tế. Điện mặt trời mái nhà đã ký HĐ mua bán & COD theo giá FiT1 & FiT2 vẫn mua bình thường. Về tỷ trọng tham gia của loại hình ĐMT, gửi cụ tham khảo:

ủa em cảm tính đâu vậy

Dừng mua dự án điện mái nhà với dự án từ sau 2021 trong phần trích nói rõ mà?

xe lôi

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi năm nay điện hè miền bắc liệu có bị thiếu ko?e nc thấy bảo bên Hạ Long cắt đợt này nhiều lắm đâm lo.
E hỏi còn làm cái máy phât mini

firefox_6996

Xe hơi
ủa em cảm tính đâu vậy

Dừng mua dự án điện mái nhà với dự án từ sau 2021 trong phần trích nói rõ mà?
Cụ cố tình không hiểu? 1.632 GW điện mặt trời (20% tổng cs nguồn) ký HĐ mua bán theo FiT1 & FiT2, COD đúng trước 1/1/2021 vẫn đang mua điện bình thường. EVN chỉ dừng không ký HĐ mua điện COD sau hạn 31/12/2020. Các dự án ĐMT chuyển tiếp tạm mua 50% mức giá trần quy định của BCT. Gía mua ĐMT vẫn được công bố hàng năm.

7years

Xe điện
Cụ cố tình không hiểu? 1.632 GW điện mặt trời (20% tổng cs nguồn) ký HĐ mua bán theo FiT1 & FiT2, COD đúng trước 1/1/2021 vẫn đang mua điện bình thường. EVN chỉ dừng không ký HĐ mua điện COD sau hạn 31/12/2020. Các dự án ĐMT chuyển tiếp tạm mua 50% mức giá trần quy định của BCT. Gía mua ĐMT vẫn được công bố hàng năm.
cụ trích dân chả liên quan gì

trong 16k mw thì có 4k mw là điện áp mái, có 1.6k mw là được mua do đủ điều kiện hoàn thành trước 2021

trong 12k mw dự án thương mại đã cod thì có 9k được mua theo giá fit 1 còn lại 3k mua giá tạm tính. Trong 9k thì có 2k tạm dừng không mua do sai quy hoạch, do chưa đủ điều kiện

Như vậy thực tế là không thể có đến 16k mw đang hòa lưới, và cái con số 30% tổng công suất là không đúng, cái chi phí sản xuất điện 2500 đồng cũng không đúng nốt, chứ còn những cái tỷ giá rồi fit 1,2 nọ kia thì không bàn vì có trên mạng cả, em đang nói cái còn số từ cụ rachfan là không chính xác do vậy các suy luận về sau cũng không nhiều ý nghĩa

firefox_6996

Xe hơi

trong 16k mw thì có 4k mw là điện áp mái, có 1.6k mw là được mua do đủ điều kiện hoàn thành trước 2021

trong 12k mw dự án thương mại đã cod thì có 9k được mua theo giá fit 1 còn lại 3k mua giá tạm tính. Trong 9k thì có 2k tạm dừng không mua do sai quy hoạch, do chưa đủ điều kiện

Như vậy thực tế là không thể có đến 16k mw đang hòa lưới, và cái con số 30% tổng công suất là không đúng, cái chi phí sản xuất điện 2500 đồng cũng không đúng nốt, chứ còn những cái tỷ giá rồi fit 1,2 nọ kia thì không bàn vì có trên mạng cả, em đang nói cái còn số từ cụ rachfan là không chính xác do vậy các suy luận về sau cũng không nhiều ý nghĩa
Trả lời cụ nốt lần cuối vì cụ toàn nói dẫn số liệu và định nghĩa dự án linh tinh. Tính đến hết năm 2022, tổng số 16.393 GW điện mặt trời đang mua (chiếm 20% công suất đặt), có 7.660 GW điện mặt trời áp mái theo giá FiT1 & FiT2 tính theo UScents và quy theo tỷ giá của từng năm. Đây là số các dự án đã COD trước 01/01/2021, được chấp thuận của EVN. Biểu đồ huy động tiêu biểu theo ngày cũng thể hiện điện mặt trời chiếm khoảng 13%. Tất cả định nghĩa và số liệu trên đều lấy từ các báo cáo của A0, đã trích dẫn ở các post trước. Xin hết 🙏

banmotnucuoi

Xe lăn

Trả lời cụ nốt lần cuối vì cụ toàn nói dẫn số liệu và định nghĩa dự án linh tinh. Tính đến hết năm 2022, tổng số 16.393 GW điện mặt trời đang mua (chiếm 20% công suất đặt), có 7.660 GW điện mặt trời áp mái theo giá FiT1 & FiT2 tính theo UScents và quy theo tỷ giá của từng năm. Đây là số các dự án đã COD trước 01/01/2021, được chấp thuận của EVN. Biểu đồ huy động tiêu biểu theo ngày cũng thể hiện điện mặt trời chiếm khoảng 13%. Tất cả định nghĩa và số liệu trên đều lấy từ các báo cáo của A0, đã trích dẫn ở các post trước. Xin hết 🙏
Em thấy 2 cụ đang tranh luận sai vấn đề thì phải. Công xuất lắp đặt điện mặt trời là 30% là đúng (khoảng hơn 20GW) nhưng nó chưa bao giờ phát đến 90% cái công xuất lắp đặt cả. Vì chả có ngày nào nắng trên cả nước cả. Còn huy động tại thời điểm có khi vượt 20% xấp sỉ 30% mặt trời là có, các cụ theo dõi biểu đồ huy động theo giò nhé, còn cả ngày thì ĐMT nó chỉ 10%

7years

Xe điện
vâng nên thế ạ cụ cũng biết thừa em nói chỉ 2 chi tiết trong cái bài em quote từ đầu là giá thành và công suất chưa chính xác

còn lại cụ vặn với khoe hiểu biết của cụ thì em cũng nói bừa thôi, cũng chả quan trọng hihi vì nó ngoài 2 ý em đề cập ạ

Kegiaumathl

Xe đạp
Các cụ cho em hỏi năm nay điện hè miền bắc liệu có bị thiếu ko?e nc thấy bảo bên Hạ Long cắt đợt này nhiều lắm đâm lo.
E hỏi còn làm cái máy phât mini
Hạ Long 1 bị cắt thôi cụ , HL 2,3 k bị cắt . Bị cắt do đang cải tạo ,nâng cấp lưới điện thôi. Điện sẽ vẫn thiếu nhưng điều tiết dc. Giờ chỉ có làm điện nguyên tử mới giải quyết dc vấn đề điện của VN thôi.

tqt77

Xe điện
có 3 bên cung cấp lớn nhất là EVN TKV và PVN bác ạ

3 bên đều ký hđ ràng buộc chặt chẽ, đảm bảo khí than dầu và mua bán điện
việc điều độ điện, truyền tải điện, mua điện là EVN cầm cái, các bên khác đâu có tự bán được

nên về lý thì dù không kiểm soát được công suất đi nữa luật vẫn cho họ quyền và thực thi được.
bác có biết A0 sắp về bộ ko? kiểm soát cái j hả bác? các khu vực bản làng xa xôi, đảo xa ai kéo dây ra đấy? giá bán ở đó có khác j ko? thậm chí chỉ xài vài kwh cũng phải kéo dây hàng km. cho dù có huy động toàn bộ công suất đặt thì cũng ko đủ đáp ứng nhu cầu điện khi vào cao điểm, vậy theo bác EVN có quyền và thực thi cái j nhỉ, cứ hô nó độc quyền mà ko hiểu độc cái quyền j, chắc quyền chịu lỗ hả? mỗi cái hồ thủy điện đâu chỉ để phát điện còn phải để phục vụ nhiều mục đích, khi ko đủ nước phải mua dầu về đốt, thằng EVN lỗ mỗi ngày hàng trăm tỷ, trong khi đó các thằng khác có làm thế ko?

Ducanh28

Xe buýt
bác có biết A0 sắp về bộ ko? kiểm soát cái j hả bác? các khu vực bản làng xa xôi, đảo xa ai kéo dây ra đấy? giá bán ở đó có khác j ko? thậm chí chỉ xài vài kwh cũng phải kéo dây hàng km. cho dù có huy động toàn bộ công suất đặt thì cũng ko đủ đáp ứng nhu cầu điện khi vào cao điểm, vậy theo bác EVN có quyền và thực thi cái j nhỉ, cứ hô nó độc quyền mà ko hiểu độc cái quyền j, chắc quyền chịu lỗ hả? mỗi cái hồ thủy điện đâu chỉ để phát điện còn phải để phục vụ nhiều mục đích, khi ko đủ nước phải mua dầu về đốt, thằng EVN lỗ mỗi ngày hàng trăm tỷ, trong khi đó các thằng khác có làm thế ko?
Đúng rồi bác.
Chi phí mua than, mua khí, mua dầu thì tăng ( cứ nhòm mấy ông TKV GAS báo lãi tăng là hiểu), thì 1 là EVN chịu lỗ, 2 là các cty SX điện chịu lỗ khi ko được tăng giá.
Khi lỗ nhiều thì sẽ ko đầu tư mới, thiếu điện.
Ngay như hôm qua, chạy 585tr số điện than, chạy đến 90% công suất rồi ( chạy full 22/24h).
Kinh khủng.

hiepchiken82

Xe tăng
khổ lắm có ai hiểu đc như cụ đâu, cứ thấy 1 mình nó bán điện là chửi nó độc quyền

XSim

Xe container
Nếu giá điện lên trên 4000đ / số có lẽ đủ hấp dẫn để tư nhân nhảy vào đầu tư cạnh tranh với EVN đấy các cụ. Các cụ có thể ký hợp đồng với cả hai cũng được, EVN và tư nhân. Dùng hết gói khuyến mại của nhà nước (100kwh đầu?) thì sang dùng tư nhân đồng giá 4000 chả hạn :D

XSim

Xe container
Có vẻ El Nino sẽ kết thúc sớm như dự báo.

Trong 10 ngày tới trang Windy.com dự báo lưu vực sông Đà có mưa khoảng 2-30mm nhưng khu vực Dương Tử sẽ có mưa rất lớn, đến tận 245mm tức là có nguy cơ lũ lụt rồi.

7years

Xe điện
bác căng thẳng nhỉ
bác trên bảo chỉ có năm 40% nguồn cung, còn lại các nhà máy là ngoài evn thì không quản lý được
em bảo là tuy vậy nhưng mua bán điện phải qua evn vì chỉ có họ mua và bán. ông lớn thứ 2 và thứ 3 là PVN và TKV thì cũng bắt tay với evn, dự án nào trước khi làm cũng ký đảm bảo mua điện/hoặc/và đảm bảo bán khí/than cả

thế bác bán điện lên A0 bán hay mua điện lên A0 mà mua nhỉ?
mà A0 to thế, thế còn bên truyền tải điện hay bên mua bán điện nó bé ạ? mà A0 kéo đường dây đi miền núi thôn bản hay truyền tải điện//điện lực khu vực/điện lực tỉnh kéo vậy, bác có nhầm không?

Chỉnh sửa cuối:

cartonbox

Xe tải
EVN "độc quyền chịu lỗ" là thật. Em nhớ không nhầm thì phí truyền tải của VN chỉ có đâu đó trên dưới 100 vnd/kWh. Trong khi ở Philippin phí truyền tải + các loại phí khác lên tới hơn 2000 vnd/kwh. (Dân Philippin đóng 100 đồng tiền điện thì 55 đồng vào nhà máy phát điện còn 45 đồng sẽ cho công ty sở hữu lưới điện).
Cho nên, cứ "tư nhân hóa" đi rồi sẽ nếm trải điện tư nhân nó sang xịn mịn như thế nào. Mà tư nhân hóa xong rồi muốn quay lại "bao cấp" thì lại phải làm cách mạng mới được đấy ạ.

tqt77

Xe điện
bác căng thẳng nhỉ
bác trên bảo chỉ có năm 40% nguồn cung, còn lại các nhà máy là ngoài evn thì không quản lý được
em bảo là tuy vậy nhưng mua bán điện phải qua evn vì chỉ có họ mua và bán. ông lớn thứ 2 và thứ 3 là PVN và TKV thì cũng bắt tay với evn, dự án nào trước khi làm cũng ký đảm bảo mua điện/hoặc/và đảm bảo bán khí/than cả

thế bác bán điện lên A0 bán hay mua điện lên A0 mà mua nhỉ?
mà A0 to thế, thế còn bên truyền tải điện hay bên mua bán điện nó bé ạ? mà A0 kéo đường dây đi miền núi thôn bản hay truyền tải điện//điện lực khu vực/điện lực tỉnh kéo vậy, bác có nhầm không?
Ko có j mà căng thẳng, có vẻ bác hiểu biết nhiều quá. A0 chỉ là đơn vị điều độ hệ thống, mua bán có công ty mua bán điện, kéo dây đến khách hàng là các công ty điện lực. Bác có biết hiện EVN phải để 1 số tổ máy thủy điện chạy ko tải - vẫn tốn kém đủ thứ chi phí, để đảm bảo khi các nhà máy năng lượng tái tạo tèo thì EVN vẫn giữ đc lưới điện ko? Còn 1 vấn đề khác, các nhà máy ngoài EVN hầu như ko chịu chạy bù vô công, cái này lại là "độc quyền chịu lỗ của EVN" đấy.
P/s: em ko căng thẳng mà cũng ko có nhu cầu khai trí cho bác nên đừng có gán ghép trạng thái hay nhét chữ vào mồm em nhá, tiễn.

son.nguyen.1979

Xe buýt
Nếu thiếu điện thì cụ thịt chó NT này liệu có từ chức không nhỉ? Chứ tình hình này em chắc chắn là hè này sẽ thiếu điện.

IP man

Tháo bánh
Nếu thiếu điện thì cụ thịt chó NT này liệu có từ chức không nhỉ? Chứ tình hình này em chắc chắn là hè này sẽ thiếu điện.

Em lại chắc chắn hè này sẽ không thiếu điện.
Từ đầu năm thuỷ điện đã phát điện rất hạn chế để tích nước và sẽ tích đủ nước cho cao điểm mùa khô trong khi đợi lũ về. Không như năm ngoái, đầu năm huy động thuỷ điện nhiều quá nên đến đầu hè thì hết nước.
Năm 2023 thì El Nino cũng kéo dài cả năm nên ít mưa lũ, nhưng năm 2024 này thì El Nino chỉ đến tầm tháng 4 thôi, sau đó là chuyển pha trung tính và đến tầm tháng 7 là La Nina, năm nay sẽ nhiều nước.
Chỉ có điều năm nay giá điện sẽ tăng mạnh khi huy động nhiều nhiệt điện, dự là sau 15/5 giá sẽ tăng.

IP man

Tháo bánh
EVN "độc quyền chịu lỗ" là thật. Em nhớ không nhầm thì phí truyền tải của VN chỉ có đâu đó trên dưới 100 vnd/kWh. Trong khi ở Philippin phí truyền tải + các loại phí khác lên tới hơn 2000 vnd/kwh. (Dân Philippin đóng 100 đồng tiền điện thì 55 đồng vào nhà máy phát điện còn 45 đồng sẽ cho công ty sở hữu lưới điện).
Cho nên, cứ "tư nhân hóa" đi rồi sẽ nếm trải điện tư nhân nó sang xịn mịn như thế nào. Mà tư nhân hóa xong rồi muốn quay lại "bao cấp" thì lại phải làm cách mạng mới được đấy ạ.
QĐ 05 mới ra thì EVN sẽ ko phải chịu lỗ nữa cụ, gần như cho EVN cơ chế pass through, giá sản xuất như nào thì giá bán lẻ tăng như thế.
Tuy nhiên, món này sẽ đề cao “trách nhiệm” của EVN, nếu họ cứ ưu tiên sử dụng nguồn điện giá cao thì chết dân. Thế nên cần sớm chuyển A0 về Bộ CT. A0 thay mặt nhà nước điều độ nguồn điện, EVN mua, bán lẻ và trả tiền đầy đủ cho các công ty phát điện. Như vậy việc đầu tư vào dự án nguồn điện mới hiệu quả và hấp dẫn nhà đầu tư tư nhân được.