[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

TrumVietnam2

Xe tải

Các cụ Vĩ mô quá, giờ em lắp 5-10KW cho nhà hàng, quán cafe rồi bán cho họ giá 3K/KW. Theo các cụ có được không? Sau 3 mùa nắng E thu được gốc

Leean

Xe tăng

Các cụ Vĩ mô quá, giờ em lắp 5-10KW cho nhà hàng, quán cafe rồi bán cho họ giá 3K/KW. Theo các cụ có được không? Sau 3 mùa nắng E thu được gốc
Cụ hình như không đọc báo thì phải, mua cho cụ giá 0 đồng là may lắm rồi mà cụ còn đòi bán giá 3K ?

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
thật ra cái hệ thống của em nó hoạt động theo kiểu off-grid hoàn toàn (dự định ban đầu) từ khung giờ từ 8g sáng đến khi cạn pin ( xả 80%) tầm 2-3 giờ sáng hôm sau, lúc đó mới đá qua lưới để dùng cho đến lúc nắng lên và chuyển phụ tải qua hệ thống PV qua ATS.

Em không tách tải nhỏ hay tải lới vì không muốn đi lại hệ thống điện âm tường trong nhà, tất cả do biến tần 10,2kw gánh hết, hết pin thì nhảy qua lưới thôi, em chủ động ngắt hoàn toàn hệ PV với điện lưới chứ không cấp điện cho inverter vì lúc đấy nó sinh thêm hao tổn cho chính nó một cách không cần thiết và cũng là để hệ thống được nghỉ ngơi trước khi bắt đầu lại một chu kỳ mới.

Về cơ bản thì em tự build được hệ thống điều khiển của mình qua các module ESP32 để đọc thông tin qua các công RS485 và gởi lệnh điều khiển qua nó, tắt/mở by-pass, SBU, SOL, UTI.... hoàn toàn chủ động căn cứ theo thông số SOC pin với mức độ nạp xả và phụ tải đầu ra ( em tự build lấy hệ thống quản lý riêng của mình chứ không dùng mấy cái app của nhà sản xuất.

Một ngày em đốt khoảng 55-62 kwh từ sản lượng của PV, trong đó đẩy xuống 20kw cho lưu trữ ( thật ra là tốn đến 22kwh để xạc đầy 4 pack pin 48-100ah, 2 kw kia do hao tổn chuyển đổi) tải cao nhất từ tầm 9h sáng đến 4 chiều, sau đó thì ít đi vì chỉ còn máy lạnh chạy ( 24/7) , về đêm thì tiêu thụ ít hơn và bộ pin có thể trụ được đến khoảng 3 giờ sáng , sau đó thì cạn kiệt, lúc này thì tắt hệ thống để chuyển sang lưới dùng trực tiếp và chờ cho nắng lên để đóng điện vào phụ tải lại.

Toàn bộ công đoạn vận hành và monitor em tự động hoá hết thông qua cái platform em tự dựng và custom lại theo ý mình ( nodered + MQTT + mongoDB + code C++ và vài cái dashboard hiển thị theo thời gian thực.
Để off-grid hoàn toàn từ 8h sáng - 2 giờ đêm cụ đầu tư pin cũng tương đối đấy. Tuỳ theo tải cụ dùng cao điểm tối vì lúc đó dùng toàn bộ từ pin với tải cao.

Dự là cụ dùng hệ pin 10kw x 2h. Chế độ nạp xả liên tục (pin vs PV bù tức thời) như biểu đồ này. Nhiều người cứ lo nạp xả liên tục mau hư pin, nhưng nghe đồn ko sao. Hại pin nhất là xả kiệt (SoC còn dưới 20%).

Đường đỏ là tổn thất (loss)

Chỉnh sửa cuối:

XSim

Xe container

Nhà gần thì cụ tự đầu tư dây bán cho họ cũng được, EVN chưa cho "mượn" dây để cụ bán cho nhà hàng cuối phố được :D

Leean

Xe tăng
Để off-grid hoàn toàn từ 8h sáng - 2 giờ đêm cụ đầu tư pin cũng tương đối đấy. Tuỳ theo tải cụ dùng cao điểm tối vì lúc đó dùng toàn bộ từ pin với tải cao.

Dự là cụ dùng hệ pin 10kw x 2h. Chế độ nạp xả liên tục (pin vs PV bù tức thời) như biểu đồ này. Nhiều người cứ lo nạp xả liên tục mau hư pin, nhưng nghe đồn ko sao. Hại pin nhất là xả kiệt (SoC còn dưới 20%).

Đường đỏ là tổn thất (loss)
thực ra đừng để dòng xả qua lớn tức thời là được, tức phải ghép nhiều pack song song với nhau để nó share load, tốt hơn hết tổng pack pin là bộ số của 2, thêm nữa dây accu khi đấu cần tuần thủ các topology, rất nhiều ông em thấy đấu sai dân đến một pack luôn bị xả tới 70% tức thời và dòng nạp của các pack hay bị chênh nhau và không balance được.

Về cơ bản thì tổng dòng nạp cộng dồn lại đạt 100% thì tính là 1 count tương đương với 1 cycle, xả không hết thì xạc tiếp bù vào cho đến đủ 100% nữa thì tính là 1 count nữa.

Pin em dùng đều là loại có tuổi thọ 5000 cycles, đó là nhà sx nói vậy. Em xài 4 pack pin LiFe 5kw ghép song song cũng được nửa năm, chế độ làm việc cũng khá gắt vì nó hoạt động ở mode solar first, thiếu thì lấy pin bù vào nên có thể tuổi thọ nó sẽ ngắn hơn nhà sx ước tính , nhưng em đọc thông tin về sức khoẻ pin qua BMS thi thấy nó vẫn ở trang thái green với mức 95%.
Em chỉ cần nó sống được 4 năm thôi, sau đó thì thay mới, sau 4 năm nữa thì pin sẽ rẻ hơn bây giờ nhiều và công nghệ pin đã thay đổi. Tiền điện tiết kiệm được một năm (hơn 40 chục triệu, TB một tháng tiết kiệm được > 3,5 tr) cũng có thể thay được bộ pin mới rồi, một đời ta, 3 đời nó, sợ gì ?

Toàn bộ chi phí hệ thống này em đều cho hạch toán vào chi phí và TS cố định công ty, và danh mục pin lưu trữ, UPS, accu dự phòng thì khấu hao chỉ > 3 < 5 năm thôi, sợ gì không chơi :D

Và nữa, chơi audio highend mà dùng điện mặt trời qua invt cao tần, sine chuẩn có tổng méo hài nhỏ và công xuất lớn tầm 10,2kw trở lên thì tiếng nó khác nhiều lắm so với mấy cái biến áp cách ly dở hơi dở hám của mấy tay audio gàn dở hay thủ dâm tinh thân ( tiếng nó tối và bí), dynamic range và resolution qua mấy cái hệ PV công xuất lớn, sine chuẩn này nó phê khỏi nói, cả hệ thống PV + Pin lưu trữ nó còn rẻ hơn một cái powerplant 5kw mà em đã mua để chơi.

Điện mặt trời cũng có nhiều cái lợi phết

Chỉnh sửa cuối:

TrumVietnam2

Xe tải
Cụ hình như không đọc báo thì phải, mua cho cụ giá 0 đồng là may lắm rồi mà cụ còn đòi bán giá 3K ?
Tức là Em lắp lên mái của nhà chủ quán cafe, rồi hàng tháng thu tiền sản xuất được mà họ sử dụng

Leean

Xe tăng
Tức là Em lắp lên mái của nhà chủ quán cafe, rồi hàng tháng thu tiền sản xuất được mà họ sử dụng
Điện là hàng hoá thuộc danh mục nhà nước quản lý nhé.

cụ có giấy phép điện lực để kinh doanh mặt hàng có điều kiện không ? cụ thể là cụ có giấy phép bán điện không ?
Quán cà phê là hộ kinh doanh rồi, không thuộc đối tượng hộ gia đình tự sản tự tiêu KHÔNG KINH DOANH.

Câu sợ dây điện vào tận phòng ngủ của con bé hàng xóm thì chắc không sao vì không ai biết, chứ mà bị phát hiện thì cũng mệt mỏi đấy

Chỉnh sửa cuối:

TrumVietnam2

Xe tải
Lắp 5-10KW nhỏ lẻ chắc chơi lách luật thôi cụ.
Nếu lo được cái giấy phép đó thì chi phí kiếm vài đồng không bù được.

Vậy chỉ nên tư vấn hay hỗ trợ các tổ chức cá nhân ban ngày sử dụng nhiều điện thì lắp tấm năng lượng mặt trời, họ dùng bao nhiêu lấy về bấy nhiêu và không nên đầu tư tích điện.
Gia đình đi làm cả ngày, tối mới sử dụng điện thì k nên lắp đặt tấm pin.

Leean

Xe tăng

Vậy chỉ nên tư vấn hay hỗ trợ các tổ chức cá nhân ban ngày sử dụng nhiều điện thì lắp tấm năng lượng mặt trời, họ dùng bao nhiêu lấy về bấy nhiêu và không nên đầu tư tích điện.
Vậy sao cụ lại hỏi em là có bán được không? dùng cá nhân tự cung tự cấp không buôn bán điện thì cụ đang được khuyến khích mà, lách luật để làm gì ? còn khác mục đích đó thì cụ nên xem báo để nắm thông tin.
Cụ lắp và dùng vào giờ nào và dùng ra sao trong phạm vi gia đình cụ thì đó là chuyện cụ tính toán, không phải chuyện của các anh điện lực quan tâm.

matizac

Xe tăng
"...Ông dẫn thông tin Nhật Bản tổng công suất của năng lượng tái tạo trong lưới điện quốc gia qua 40 năm mới dao động ở tỷ lệ 30-40%. Nhưng Việt Nam chỉ mất 6 năm để đạt con số 28,5%. "Một áp lực khủng khiếp lên lưới điện quốc gia và không thể nào điều độ được"..."
Đoạn trích dẫn này một phần nói lên vấn đề. Cho dù có thể cho rằng quá khứ ở nơi nào đó không lặp lại, hay thời cuộc thay đổi, hiện đại phát triển nhanh hơn, đi tắt đón đầu ... rồi đưa phát thải ròng = 0. Nhưng để đạt mục tiêu nào đó chắc cần phải có tính toán xem xét cụ thể tình trạng, nguồn lực để có thể đạt mục tiêu.

Leean

Xe tăng
"...Ông dẫn thông tin Nhật Bản tổng công suất của năng lượng tái tạo trong lưới điện quốc gia qua 40 năm mới dao động ở tỷ lệ 30-40%. Nhưng Việt Nam chỉ mất 6 năm để đạt con số 28,5%. "Một áp lực khủng khiếp lên lưới điện quốc gia và không thể nào điều độ được"..."
Đoạn trích dẫn này một phần nói lên vấn đề. Cho dù có thể cho rằng quá khứ ở nơi nào đó không lặp lại, hay thời cuộc thay đổi, hiện đại phát triển nhanh hơn, đi tắt đón đầu ... rồi đưa phát thải ròng = 0. Nhưng để đạt mục tiêu nào đó chắc cần phải có tính toán xem xét cụ thể tình trạng, nguồn lực để có thể đạt mục tiêu.
trăm dâu thì đổ đâu tằm, cái cam kết phát thải bằng 0 nó làm thay đổi mọi thứ, quýt làm cam chịu
Chịu thôi

son.nguyen.1979

Xe tăng
Vụ này doanh nghiệp họ hỏi rồi. Nhưng tư lệnh ngành trả lời hơi bị lạc đề.

Vậy sao cụ lại hỏi em là có bán được không? dùng cá nhân tự cung tự cấp không buôn bán điện thì cụ đang được khuyến khích mà, lách luật để làm gì ? còn khác mục đích đó thì cụ nên xem báo để nắm thông tin.
Cụ lắp và dùng vào giờ nào và dùng ra sao trong phạm vi gia đình cụ thì đó là chuyện cụ tính toán, không phải chuyện của các anh điện lực quan tâm.

firefox_6996

Xe hơi
Vụ này doanh nghiệp họ hỏi rồi. Nhưng tư lệnh ngành trả lời hơi bị lạc đề.

Mình thấy có lạc đề gì đâu?
DN muốn lắp ĐMT thì tự đầu tư, dạng turnkey hoặc EPC trọn gói, có HĐ thuê vận hành bảo trì... giống các dự án thông thường khác. Không có kinh nghiệm thì thuê các công ty tư vấn, lập FS, lập dự án rồi vay vốn ngân hàng đàng hoàng mà làm. Sao cứ phải bóp nó về mua bán điện với bên thứ ba?

son.nguyen.1979

Xe tăng
DN muốn lắp ĐMT thì tự đầu tư, dạng turnkey hoặc EPC trọn gói, có HĐ thuê vận hành bảo trì... giống các dự án thông thường khác. Không có kinh nghiệm thì thuê các công ty tư vấn, lập FS, lập dự án rồi vay vốn ngân hàng đàng hoàng mà làm. Sao cứ phải bóp nó về mua bán điện với bên thứ ba?
Người ta hỏi 1 đằng bộ trưởng trả lời 1 nẻo.

son.nguyen.1979

Xe tăng
Doanh nghiệp họ không muốn tự đầu tư mà muốn thuê vận hành. Còn tại sao họ không tự đầu tư thì họ đã nói rồi, không thể hoặc không muốn. Họ hỏi vậy có làm được không thì trả lời có/không chứ không kiểu trả lời loanh quanh né tránh như vậy.

Doubleqn

Xe buýt
Doanh nghiệp họ không muốn tự đầu tư mà muốn thuê vận hành. Còn tại sao họ không tự đầu tư thì họ đã nói rồi, không thể hoặc không muốn. Họ hỏi vậy có làm được không thì trả lời có/không chứ không kiểu trả lời loanh quanh né tránh như vậy.
Trường hợp này thì ko thuộc ĐMT tự sản tự tiêu mà phải chuyển qua mua bán điện trực tiếp, bên bán phải có gp hoạt động điện lực và các thủ tục khác có liên quan theo quy định

Mzc

Xe điện
Ủa tuần trước có anh vt vụ công nghiệp đc bổ nhiệm thứ trưởng sao giờ lại gỡ hết tin nhỉ?

banmotnucuoi

Xe lăn

Nó là ngành nghề có điều kiện nên cụ phải có giấy phép KD điện lực. Nộp thuế má đầy đủ.
Và cái khó là quán cafe chả dại mua mặt trời của cụ kho cụ ko nối lưới, vì nguồn sồi sụt. Còn nếu cụ có lưu trữ mà bán 3000-VAt là cụ cần 4 cái mùa hè