[Funland] Các vấn đề liên quan tới điện, EVN và các bên liên quan

langtoilangtoi

Xe điện
Cảm ơn Cụ..cái này em tiếp thu và có dịp sẽ ngồi nói chuyện với Ban TT,Ban VT và CNTT.
Về mặt Ql thì chia ra 3 tổng phụ trách 3 miền : SPC,CPC và NPC họ sẽ tự xây dựng các app riêng( Quá trình chuyển đổi số vẫn đang tiến hành và chưa thực sự hoàn hảo ạ)- Vừa rồi ngay trong thớt này có Cụ đã phản ánh về việc Zalo OA của NPC có kèm quảng cáo,em đã chuyển thông tin đó đến người phụ trách Truyền thông đa phương tiện của NPC rồi,không biết vấn đề đã được xử lý chưa!?
Rất mong tất cả các ý kiến đóng góp của các Cụ để chúng em có thể phục vụ ngày một tốt hơn!
Vâng cụ ! Rất vui vì cụ có phản hồi, hy vọng khách hàng như em sẽ có trải nghiệm tốt hơn.
Tuy nhiên còn vấn đề nữa e thấy rối là thương hiệu EVN và thêm PC (Power Corporation) nữa rất khó hiểu với khách hàng. Có 1 dạo có tin nhắn về đăng ký trả tiền điện của em qua SMS lúc tìm lại ko được vì Brand Name đặt là xxxPC gì đó. Tại sao không nhất quán EVN Miền Bắc, ENV Miền nam... rồi ENV Bạc Liêu, EVN Hà Nội chẳng hạn, bỏ cái PC đi cho đỡ rối và khó hiểu.
Vì trong thương hiệu ko nhất thiết phải đủ hết ý nghĩa mà cần nhất quán, dễ nhận diện, thuận tiện cho tra cứu ...

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chuyển được thì tốt quá, cụ chuyển luôn lời khen của người dùng (là em) đối với app evn, xem số điện từng ngày, rất chính xác (vì em đã đối chứng với thiết bị độc lập lắp cho nhà em). Cán bộ tiếp nhận thông tin qua tổng đài nhẹ nhàng, trực 24/24 (vì có lần nửa đêm mất điện gọi vẫn nghe máy, cung cấp thông tin đầy đủ, chính xác)
Chỉ có đợt rồi mất điện không báo trước, gọi tổng đài hỏi mấy h có thôi nhưng hình như các bạn ấy sợ thành phần gì đó hỏi để kiến nghị mất ko báo trước hay quá tải trả lời mà trả lời hơi xẵng giọng. Và 1 lần e đo điện áp ko đủ có gọi điện lực vào thì các bạn ấy bảo đường dây vào nhà em ko phải bằng đông mà là nhôm???? nên điện áp ko đủ. Sau đó e có ý kiến với cấp cao hơn thì do trạm biến áp, sau đó 1 năm thay trạm thì giờ ok rồi
Chốt lại vẫn dành lời cảm ơn cho anh em cán bộ cnv ngành điện cụ ah
Vâng em cảm ơn Cụ! về vấn đề "Chuyển đổi số" Anh Q. Lâm nhà em sát sao lắm ạ! Khi họp thì không phải là chỉ với mấy đ/c quản lý đâu..."Hội nghị truyền hình" xuống đến cấp cơ sở thấp nhất ạ-cả ngàn điểm cầu chứ không ít đâu- Bất cứ ý kiến hay đề đạt gì đều được Sếp xử lý luôn trong cuộc họp!

khtn

Xe tải
Vâng em cảm ơn Cụ! về vấn đề "Chuyển đổi số" Anh Q. Lâm nhà em sát sao lắm ạ! Khi họp thì không phải là chỉ với mấy đ/c quản lý đâu..."Hội nghị truyền hình" xuống đến cấp cơ sở thấp nhất ạ-cả ngàn điểm cầu chứ không ít đâu- Bất cứ ý kiến hay đề đạt gì đều được Sếp xử lý luôn trong cuộc họp!
à, cụ nhắc thêm mấy cái dịch vụ công của evn ấy, cần làm "thực chất" hơn nữa, giảm giấy tờ, thủ tục được nữa thì tốt quá
Nhưng với tư cách người sử dụng thì đòi hỏi thế thôi, chứ về quản lý thì các ngành khác có chia sẻ dữ liệu với evn hay không thì lại là chuyện khác
Nhưng ko kêu thì evn lấy đâu ra căn cứ, phỏng cụ?

langtoilangtoi

Xe điện
À, tiện đây cho em hỏi bao giờ thì EVN bỏ được điện "Hợp tác xã" nhỉ ? Mô hình này thật thiệt thòi cho khách hàng và thiếu công bằng.
Có 1 số công ty họ ko dám đặt xưởng ở nơi có Hợp tác xã bán điện như vậy.

BinhWalker

Xe điện
À, tiện đây cho em hỏi bao giờ thì EVN bỏ được điện "Hợp tác xã" nhỉ ? Mô hình này thật thiệt thòi cho khách hàng và thiếu công bằng.
Bỏ htx thì EVN mua lại tài sản lưới của htx; nhưng tình hình này chuyển giao tài sản cho EVN khó lắm, cả cơ chế cứng nhắc và cả EVN không muốn

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cụ ! Rất vui vì cụ có phản hồi, hy vọng khách hàng như em sẽ có trải nghiệm tốt hơn.
Tuy nhiên còn vấn đề nữa e thấy rối là thương hiệu EVN và thêm PC (Power Corporation) nữa rất khó hiểu với khách hàng. Có 1 dạo có tin nhắn về đăng ký trả tiền điện của em qua SMS lúc tìm lại ko được vì Brand Name đặt là xxxPC gì đó. Tại sao không nhất quán EVN Miền Bắc, ENV Miền nam... rồi ENV Bạc Liêu, EVN Hà Nội chẳng hạn, bỏ cái PC đi cho đỡ rối và khó hiểu.
Vì trong thương hiệu ko nhất thiết phải đủ hết ý nghĩa mà cần nhất quán, dễ nhận diện, thuận tiện cho tra cứu ...
Vâng..trước chưa quen em cũng thấy hơi rối ạ...thứ 1 là quy định " nhận diện thương hiệu" ( EVNHANOI-Điện lực Hà Nội- HANOI POWER CORPORATION)
Thứ 2 là phân cấp quản lý : 3 miền : NPC-CPC-SPC...dưới "miền" là các cty Tỉnh,dưới tỉnh là các cty Quận,huyện! Riêng có Hà Nội và TP. Hồ Chí Minh là có Tổng CTy.

tquang

Xe tăng
Chỗ cụ vẫn còn ạ. Chỗ cháu thi hình như bỏ mấy năm rồi mà nhỉ. Trc đây thì tên là htx điện lực, nhưng hiện tại do evn quản lý rồi. Hiện tại evn họ chỉ thuê người hàng tháng đến hội trường thu tiền thôi. Quá hạn ko đóng là xuống trụ sở evn đóng, sự cố có các bác mặc quần áo evn làm mà.

rachfan

Xe điện
Cái thời điểm có vài trăm kwh cho ngừời dân nó khác bây giờ lắm cụ ạ, Việt nam đang ở mức 2500 và sớm lên đến 5000kwh, Ở mức đây thì nó hoàn toàn khác hiện tại nhất là cái cách mua bán vận hành truyền tải, thói quen sử dụng...
Quy hoạch điện 8 đầy tham vọng khi lên tới 10000kwh/người dân bằng các nước G20 bây giờ, Việt nam may mắn là có anh Tàu đi trước dò đường có thể học theo và tránh được cái sai lầm của anh ý
Việt nam có thể tham khảo chút ít nhưng không học theo Tàu được cụ ạ. Lý do chủ yếu là Tàu tự chế tạo được hầu hết các thiết bị phát điện, còn VN thì không.

Vì tự chế tạo được máy phát nên không phải dùng ngoại tệ, nên hiện tại Tàu đang xây dựng ồ ạt cả trăm nhà máy điện than. VN học không nổi.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
à, cụ nhắc thêm mấy cái dịch vụ công của evn ấy, cần làm "thực chất" hơn nữa, giảm giấy tờ, thủ tục được nữa thì tốt quá
Nhưng với tư cách người sử dụng thì đòi hỏi thế thôi, chứ về quản lý thì các ngành khác có chia sẻ dữ liệu với evn hay không thì lại là chuyện khác
Nhưng ko kêu thì evn lấy đâu ra căn cứ, phỏng cụ?
Vâng Cụ thông cảm được vậy thì tốt quá..chúng em luôn cố gắng ạ.
Em đã tiếp xúc và tiếp thu ý kiến đóng góp của các bạn quản lý " Đội quản lý điện"( là cấp quản lý thấp nhất của chúng em-tiếp xúc trực tiếp với khách hàng) còn nhiều vấn đề phải làm lắm!Trước khi nó có thể chạy trơn tru như một nguồng máy ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Chỗ cụ vẫn còn ạ. Chỗ cháu thi hình như bỏ mấy năm rồi mà nhỉ. Trc đây thì tên là htx điện lực, nhưng hiện tại do evn quản lý rồi. Hiện tại evn họ chỉ thuê người hàng tháng đến hội trường thu tiền thôi. Quá hạn ko đóng là xuống trụ sở evn đóng, sự cố có các bác mặc quần áo evn làm mà.
Các bạn ấy thuộc " Đội quản lý điện"...Các Cụ nên nắm được mình thuộc đội quản lý điện số mấy? cũng như sđt của người phụ trách đội! Giống như có sđt của CS Khu vực ấy ạ!

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Trước cũng hỏng, công xuất phát của điện than vẫn 80% mà cụ, cái chính là chúng ta đang ko có dự phòng. Thậm trí ăn đong khi phải mua điện của lào và trưng quốc.

ui zời, giao thông cũng đi trước một bước nhưng tắc lòi kèn ra, có tiền còn chưa được làm, CP lần này mới chỉ có cái nhìn đúng về giao thông khi bớt cái vì nhiệm vụ chính trị an ninh quốc phòng đi, dồn sức cho cái tạo động lực phát triển đã.
Như điện cũng thế, kéo dây ra lý sơn, cần không rất cần.. nhưng với vài nghìn tỷ đấy có thể chậm vài năm nữa làm đối ứng cho cái nhà máy điện ở đất liền. khi nhà máy bán điện thì làm cho lý sơn sau
"Vài ngàn tỷ" thì cũng chỉ để " góp vui cũng được một vài trống canh" em mà làm thì : Mô hình điện gió- nltt- điện dầu thật ngon lành, là xong! Có gì đâu😊

banmotnucuoi

Xe lăn
Việt nam có thể tham khảo chút ít nhưng không học theo Tàu được cụ ạ. Lý do chủ yếu là Tàu tự chế tạo được hầu hết các thiết bị phát điện, còn VN thì không.

Vì tự chế tạo được máy phát nên không phải dùng ngoại tệ, nên hiện tại Tàu đang xây dựng ồ ạt cả trăm nhà máy điện than. VN học không nổi.
Mua của Tàu là dễ nhất cụ ạ, kể cả cụ mua cả nhà máy, thời bọn nhật nó còn đang ưu đãi điện than dân gào lên là tàu phá nhà máy phát điện than rồi tháo mang sang việt nam lắp nên mình mới ko chơi với nó nữa. Chứ giờ có tiền sang bảo nó bán cho, có mà mấy em chân dài nó quỳ xuống đưa hợp đồng.
Tất nhiên đồ tàu tốt nhất ko nên chạy full công xuất, vì vậy lắp để dự phòng là phù hợp

rachfan

Xe điện
Mua của Tàu là dễ nhất cụ ạ, kể cả cụ mua cả nhà máy, thời bọn nhật nó còn đang ưu đãi điện than dân gào lên là tàu phá nhà máy phát điện than rồi tháo mang sang việt nam lắp nên mình mới ko chơi với nó nữa. Chứ giờ có tiền sang bảo nó bán cho, có mà mấy em chân dài nó quỳ xuống đưa hợp đồng.
Tất nhiên đồ tàu tốt nhất ko nên chạy full công xuất, vì vậy lắp để dự phòng là phù hợp
Tàu đã ngừng bán máy phát điện than cho dự án mới ở nc ngài cụ ạ, không đơn giản đâu.

lix

Xe hơi
:)) hợp tác xã là 1 dạng của tư nhân hóa, cạnh tranh trong bán lẻ điện mà cụ kêu bỏ là sao =))
trước ở các tỉnh chủ yếu người dân mua điện qua các hợp tác xã, công ty bán lẻ điện tư nhân. EVN chỉ bán buôn cho các tổ chức này, họ mua buôn bán lẻ lại cho dân. Sau đó, các HTX này làm ăn láo nháo quá, dịch vụ thì tệ, kiện tụng tùm lum, lưới điện thì nát, nên CP mới giao EVN tiếp nhận lại lưới điện hạ áp nông thôn này, bán điện trực tiếp đến dân.
Giờ thì lại mở lại bán lẻ điện cạnh tranh, chủ yếu là KCN, chung cư, nông thôn. Quay lại kiểu đấy lại nát thôi.

ThanhLong69

Xe tăng
Thật ra mô hình các HTX điện là tốt nếu nó hoạt động đúng nghĩa là bên bán lẻ điện cho các khách hàng có thêm quyền lựa chọn ngoài dịch vụ của EVN chứ không phải HTX cũng độc quyền bán diện. Khi có nhiều HTX điện khách hàng dùng điện có thể chọn mua của HTX nào mình ưng ý nhất, nếu không thích mua của HTX nào cả thì mua của người bán cuối cùng (giờ là EVN hoặc có thể là một công ty bán lẻ hay phân phối nào đó được chỉ định).

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Các Cụ muốn có thông tin tham khảo thì vào đây ạ:
Screenshot (96).png

type

Xe tăng
Nghị Quyết của Đảng đã giao sứ mệnh cho Ngành Điện là " Điện phải đi trước một bước"! Các Cụ ngó giúp xem "Chân,tay" chúng em có bị " trói chặt" không?:(
Trói nặng ấy chứ. Nhớ cách đây 20 năm cả đất nước như là các công trình về xây dựng nhà máy điện xong chỗ này lại đi tiếp tục chỗ khác, đến 10 năm trở lại đây thì có cái dự án nào được kí phê duyệt xây mới đâu, toàn thấy xây dựng bất động sản. Trong khi đó các cụm, khu công nghiệp mọc lên nhiều, dân tình có thêm thu nhập tăng dần thiết bị điện trong nhà. Mà dự án xây dựng, nâng cấp đường truyền tải hay các trạm biến áp 110 trở thì hình như evn không được tự quyết phỏng cụ.

Tranhoanevn

[Tịch thu bằng lái]
Trói nặng ấy chứ. Nhớ cách đây 20 năm cả đất nước như là các công trình về xây dựng nhà máy điện xong chỗ này lại đi tiếp tục chỗ khác, đến 10 năm trở lại đây thì có cái dự án nào được kí phê duyệt xây mới đâu, toàn thấy xây dựng bất động sản. Trong khi đó các cụm, khu công nghiệp mọc lên nhiều, dân tình có thêm thu nhập tăng dần thiết bị điện trong nhà. Mà dự án xây dựng, nâng cấp đường truyền tải hay các trạm biến áp 110 trở thì hình như evn không được tự quyết phỏng cụ.
Hiện nay chúng em đang chịu sự " điều chỉnh" của 3 cơ quan: Đảng ủy Khối DNTW, Bộ Công Thương, Ủy Ban QLVNN tại doanh nghiệp. Về phân cấp quản lý thì em nắm không được tường tận lắm!

banmotnucuoi

Xe lăn
Hiện nay chúng em đang chịu sự " điều chỉnh" của 3 cơ quan: Đảng ủy Khối DNTW, Bộ Công Thương, Ủy Ban QLVNN tại doanh nghiệp. Về phân cấp quản lý thì em nắm không được tường tận lắm!
Không có cơ chế rõ ràng giao hết về ông uber thì lại như ông đường sắt thôi, mệt mỏi vô cùng

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Thật ra mô hình các HTX điện là tốt nếu nó hoạt động đúng nghĩa là bên bán lẻ điện cho các khách hàng có thêm quyền lựa chọn ngoài dịch vụ của EVN chứ không phải HTX cũng độc quyền bán diện. Khi có nhiều HTX điện khách hàng dùng điện có thể chọn mua của HTX nào mình ưng ý nhất, nếu không thích mua của HTX nào cả thì mua của người bán cuối cùng (giờ là EVN hoặc có thể là một công ty bán lẻ hay phân phối nào đó được chỉ định).
Cụ hình dung bán điện như bán gạo ấy nhỉ? 🙂