[Funland] Cách can thiệp bé tự kỷ

Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.

Mr kokneu

Xe hơi
Trước em cũng có đứa cháu bị tự kỷ, giờ nó học lớp 3 và bình thường rồi. Hồi đó nó cũng khoảng tuổi con mợ. Nên em nghĩ rằng có thể chữa được đấy. 2 tuổi thì hoàn toàn chữa được. Mợ nghỉ làm là đúng vì bé bị vậy thì bố mẹ phải gắng 200% sức lực. Phải tăng thật nhiều giao tiếp hơn. Nói nhiều, hỏi nhiều, chơi nhiều. Đưa bé đi chơi nhiều để tăng tương tác, vận động và tiếp xúc, đó là bắt buộc. Đưa khu vui chơi, đưa đi công viên, cho chơi với nhiều bạn. Mợ phải cố gắng bằng năm đấy. Em tin nếu không ngừng nỗ lực làm vậy thì sẽ ổn.

Trước em cũng có đứa cháu bị tự kỷ, giờ nó học lớp 3 và bình thường rồi. Hồi đó nó cũng khoảng tuổi con mợ. Nên em nghĩ rằng có thể chữa được đấy. 2 tuổi thì hoàn toàn chữa được. Mợ nghỉ làm là đúng vì bé bị vậy thì bố mẹ phải gắng 200% sức lực. Phải tăng thật nhiều giao tiếp hơn. Nói nhiều, hỏi nhiều, chơi nhiều. Đưa bé đi chơi nhiều để tăng tương tác, vận động và tiếp xúc, đó là bắt buộc. Đưa khu vui chơi, đưa đi công viên, cho chơi với nhiều bạn. Mợ phải cố gắng bằng năm đấy. Em tin nếu không ngừng nỗ lực làm vậy thì sẽ ổn.
Vâng, em cũng đưa bé đi khắp nơi, nhận thấy bé ko chơi cùng bạn (ko biết do ko quen các bạn hay là ko thích chơi) mà cứ chơi theo ý mình, cứ chạy vòng quanh rồi tự cười vậy đó, đặc biệt thích chơi cầu tuột, mà leo từ hướng cây cầu chứ ko leo bậc thang rồi sang cầu trượt :(

cusao

Xe lăn
Nói ra biết là muộn và không giúp đc gì nhưng mà giận người lớn quá..x-(

cusao

Xe lăn
Vâng, em cũng đưa bé đi khắp nơi, nhận thấy bé ko chơi cùng bạn (ko biết do ko quen các bạn hay là ko thích chơi) mà cứ chơi theo ý mình, cứ chạy vòng quanh rồi tự cười vậy đó, đặc biệt thích chơi cầu tuột, mà leo từ hướng cây cầu chứ ko leo bậc thang rồi sang cầu trượt :(
Bệnh này là bệnh gì mợ đã hiểu rõ rồi. Cứ hy sinh 1 thời gian sinh hoạt với bé thì ở tuổi này chắc chắn chữa được chứ để muộn hơn thì câu trả lời sẽ rất lưỡng lự đấy

ngocvt

Xe buýt
e thấy nó cũng bình thường mà, có đặc biệt mấy đâu, với cả e thấy cái hạn chế xem video ấy cũng chưa chắc tốt, thời đại công nghệ, cứ cho xem thoải mái 1 chút, ngồi xa, bé nhà e toàn nghe chuyện cổ tích, xem mấy video của BabyBus, học nói, giao tiếp luôn. Trc mẹ e cũng hay cho ăn và xem, đợt sau cứ đến bữa ăn là e tắt, khóc đc 2 buổi, h đúng h ăn là auto biết sẽ tắt TV nên chả ý kiến j, ngồi ngoan, còn nó khóc thì bày trò, bé nhà e chả hiểu sao thích chơi trốn tìm kinh dị, không thì oẳn tù tì =))). Mặc dù nhiều lúc khó bảo, e cầm que là sợ vàng mắt :v

cusao

Xe lăn
e thấy nó cũng bình thường mà, có đặc biệt mấy đâu, với cả e thấy cái hạn chế xem video ấy cũng chưa chắc tốt, thời đại công nghệ, cứ cho xem thoải mái 1 chút, ngồi xa, bé nhà e toàn nghe chuyện cổ tích, xem mấy video của BabyBus, học nói, giao tiếp luôn. Trc mẹ e cũng hay cho ăn và xem, đợt sau cứ đến bữa ăn là e tắt, khóc đc 2 buổi, h đúng h ăn là auto biết sẽ tắt TV nên chả ý kiến j, ngồi ngoan, còn nó khóc thì bày trò, bé nhà e chả hiểu sao thích chơi trốn tìm kinh dị, không thì oẳn tù tì =))). Mặc dù nhiều lúc khó bảo, e cầm que là sợ vàng mắt :v
Bé nhà này không giống bé nhà kia, Cha mẹ nhà này không phải cha mẹ nhà kia

Mr kokneu

Xe hơi
Mợ phải thả lỏng sự lo lắng ra, đừng sợ hãi hay hoang mang vì trẻ nó sẽ nhận ra. Cứ cho nó chơi, nó leo 20 lần kiểu đó chẳng nhẽ lại không leo đằng cầu trượt 1 lần hay sao? Nên mợ phải kiên trì tính bằng năm. Mợ cứ cho bé tiếp xúc, chơi ngoài trời nhiều vào. Để tránh nhàm chán và hoang mang thì phải lên lịch, thời gian biểu các hoạt động đấy. Hãy cứ kiên trì, kiên trì thật nhiều. Mợ seach tìm tài liệu và các cách thức. Cái này có thể chữa được, hãy cứ tin như vậy và cháu e là một thành công.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các bạn ở Hà Nội có biết bà lang Bích người dân tộc Nùng có can thiệp tự kỷ bằng phương pháp cạo gió không ạ???
Lậy cụ. Lại một "thần y" rởm Võ Hoàng Yên thứ 2 ạ.

thì giờ em vẫn cho xem để ăn, ăn 10ph xong tắt phụp, miễn ý kiến, nhưng dạo này có kiểu ko vừa ý là đi dậm chân rầm rầm lên cầu thang, rồi sập cửa phòng lại, đuổi ba mẹ ra khỏi phòng rồi năm trong đó, lấy remote tv ném vỡ luôn, như vậy ko biết có bình thường ko nữa, hay chuyển sang chế độ ko điều khiển đc cảm xúc

Mợ phải thả lỏng sự lo lắng ra, đừng sợ hãi hay hoang mang vì trẻ nó sẽ nhận ra. Cứ cho nó chơi, nó leo 20 lần kiểu đó chẳng nhẽ lại không leo đằng cầu trượt 1 lần hay sao? Nên mợ phải kiên trì tính bằng năm. Mợ cứ cho bé tiếp xúc, chơi ngoài trời nhiều vào. Để tránh nhàm chán và hoang mang thì phải lên lịch, thời gian biểu các hoạt động đấy. Hãy cứ kiên trì, kiên trì thật nhiều. Mợ seach tìm tài liệu và các cách thức. Cái này có thể chữa được, hãy cứ tin như vậy và cháu e là một thành công.
Mong cụ chia sẻ là cháu cụ có đi can thiệp hay mời cô về nhà can thiệp ko ạ?

ngocvt

Xe buýt
Bé nhà này không giống bé nhà kia, Cha mẹ nhà này không phải cha mẹ nhà kia
chịu, nói thế khỏi quy chuẩn, vậy tự làm =)) Nói chung về cơ bản, bọn nó bị tước mất trò này thì phải bày ra cho nó chú ý vào trò khác

BlueBubble

Xe tải
Mợ nên tìm cho con một lớp học can thiệp, các cô có kỹ năng và kiên nhẫn hơn, chứ học lớp bình thường thì ko ổn lắm, bé có khả năng bị cô lập và ko được đối xử tốt đâu. Thời gian là quan trọng nên bé phải được dạy dỗ càng sớm càng tốt. Theo các biểu hiện trên thì khả năng bé tốt lên là rất cao đấy mợ, bạn mình cũng có bé kiểu như vậy nhưng sau vài năm đi học ở lớp đặc biệt dạy trẻ tự kỷ thì đã có tiến bộ lớn, có thể theo học trường bình thường. Chúc bé của mợ sớm tiến bộ

ngocvt

Xe buýt
thì giờ em vẫn cho xem để ăn, ăn 10ph xong tắt phụp, miễn ý kiến, nhưng dạo này có kiểu ko vừa ý là đi dậm chân rầm rầm lên cầu thang, rồi sập cửa phòng lại, đuổi ba mẹ ra khỏi phòng rồi năm trong đó, lấy remote tv ném vỡ luôn, như vậy ko biết có bình thường ko nữa, hay chuyển sang chế độ ko điều khiển đc cảm xúc
vụ này giống hệt bé nhà e nhé, và các bạn khác cũng thế, hồi 3t cứ bị mắng là vào phòng khác đóng cửa khóc 1 mình, sau đó khóc chán lại ra :)) cứ k ai để ý đến nó là nó chỉ diễn đc 1 lúc thôi mà. Giờ thì nịnh nịnh chút là đc, với cả xquanh k có bạn bè bằng tuổi nó giao tiếp cũng kém đi lắm

Ối Giời Ơi

Xe tăng
Các bạn ở Hà Nội có biết bà lang Bích người dân tộc Nùng có can thiệp tự kỷ bằng phương pháp cạo gió không ạ???
E chẳng tin mây cái loại lăng băm này . Tự kỉ là bệnh tâm lý chỉ có thể chữa bằng cách rèn luyện chứ sao chữa đc bằng cách cạo gió .

Chỉnh sửa cuối: