[Funland] Cách can thiệp bé tự kỷ

quangkhunglong

Xe tăng
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
- Về phần hành vi thì bé nhà em có biểu hiện và thói quen như sau:
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Mình chả giúp được gì, chỉ dám động viên mợ tiếp tục kiên trì với con. Tớ đọc xong cảm nhận mợ là người cẩn thận, quan sát kỹ lưỡng. Tớ tin mợ sẽ sáng suốt và giúp con hòa nhập thành công.

MINHKD

Xe điện
Xin chào các cụ/mợ:
Hiện em có 1 bé trai 28 tháng, đã đi test ở Nhi Đồng 1, Bs đưa ra kết luận bé chậm phát triển ngôn ngữ, giảm tương tác, rối loạn phát triển (em đưa đi test lúc 25 tháng).
Sau khi thức 2 ngày đọc thớt của cụ Godfather77 thì em lập nick và tạo thớt này, mong đc mọi người giúp đỡ chỉ em địa chỉ trung tâm can thiệp theo giờ hoặc mời cô giáo về nhà dạy can thiệp tại nhà ạ, em lên mạng đăng hỏi tìm giáo viên, nhưng quá nhiều người vào quảng cáo nên em cũng phân vân, chưa biết chọn chỗ nào? (Hiện e đã nghỉ làm vài tháng để theo dõi, tự dạy bé, nhưng thấy tiến triển chậm).
Nói sơ qua về bé nhà em:
- Em có cho bé đi học mầm non trường công, bé chống đối rất dữ, học 3 tuần vẫn không quen cô (bé rất khó giao tiếp, làm quen với người lạ) , tuyệt thực cả ngày, gào thét khàn tiếng đổ bệnh ra, nói chung là cô giáo bảo bé nhà e ko hợp tác nên sẽ trả lại cho gia đình.
* Bé rất khó tiếp cận những điều mới lạ khi đc dạy vd như tập hút ống hút (giờ vẫn ko chịu hút), tập mang giày, mang nón, mặc quần áo, đánh răng...nói tóm lại là lần đầu dạy bé các kỹ năng cơ bản thì rất cực, phải mất 1 thời gian dài bé mới chấp nhận.
* Từ nhỏ, bé cũng ko có biểu hiện quyến luyến ba mẹ, ba mẹ đi làm về thì ko chạy ra mừng (gần đây thì mới bắt đầu đòi mẹ).
* Bé biết bật âm từ 18 tháng, đọc đc rất nhiều thứ, biết tất cả tên con vật, tranh ảnh, lá quốc kì các nước trong sách vở em dạy cho bé, nhưng tới đoạn 24 tháng thì lại ko nói gì nữa, chỉ múa hát, đặc biệt thích múa, hát tiếng anh.
* Tần suất xem tv, điện thoại, khoảng 1 tiếng 1 ngày lúc cho ăn (mỗi bữa ăn xem 10ph để ăn) do trước kia em gởi cho bà để đi làm, bà dụ ăn bằng cách đó. Em hiện tại chưa cai đc vì bé chống đối dữ dội, nếu bỏ đói thì bé sẽ nhịn cho xỉu,hạ đường huyết luôn. ( nên e chỉ giảm tần suất xem tv,dt lúc cho ăn, giới hạn 1 ngày xem 1 tiếng).
* Bé chơi tất cả các loại xe có bánh bằng cách lật ngược xe lên, xoay mỗi bánh xe (gần đây thì biết chạy cót cho xe chạy bình thường).
* Bé không biết dùng lời nói để diễn đạt yêu cầu (vd bé muốn uống sữa thì chỉ cầm tay mẹ chỉ bình sữa miệng khóc đòi,chứ ko nói, dù em đã thị phạm rất nhiều lần cho bé).
* Bé đặc biệt thích nhìn quạt quay tròn, dạo này có bớt nhìn hơn, nhưng còn thích, bé cũng sợ âm thanh máy khoan, máy xay, máy đánh trứng.
Em chỉ kể sơ 1 vài vấn đề về bé, mong các cụ, mợ tư vấn, giới thiệu cô giáo về dạy can thiệp tại nhà mỗi chiều 1 2 tiếng (ban ngày em cũng cho bé đi học mầm non bình thường thôi ạ - do kinh tế cũng eo hẹp)
PS: Nhà em ở Bình Thạnh, gần chợ Bà Chiểu ạ, mong admin duyệt bài sớm giúp em để sớm tìm đc cô can thiệp cho bé ạ.
Con nhà em y như con nhà mợ, chỉ khác mỗi cái chống đối nhưng lại có nhiều biểu hiện khác. Nhưng kiên trì nên tiến bộ rất nhanh, bây giờ thì hoàn toàn bình thường như bao trẻ khác.
Mong mợ cứ cố gắng. Hồi con nhà em 2,3 tuổi có cho đi học can thiệp nhưng thấy thầy cô dạy kiểu huấn luyện chứ không có chút tình cảm nào. Nếu mợ có bà nội hoặc bà ngoại nhờ các bà trông và dạy cháu là tốt nhất.

trungngothu

Xe tăng
Mom nên tham gia thêm các hội nhóm này. Có rất nhiều tài liệu, cố gắng đọc qua 1 lượt để có thông tin nền, sau đó đọc kĩ những nội dung liên quan. Trong các hội nhóm này có các chuyên gia, có các phụ huynh trở thành chuyên gia và cod vô vàn phụ huynh giàu kinh nghiệm và nhiệt tình, đừng ngại khi đặt câu hỏi.
Tối thứ 5 hàng tuần, từ 8-9g có huổi chia sẻ kinh nghiệm, hỏi-đáp, mẹ bé thu xếp theo dõi nhé.
Cố gắng bên con thật nhiều vì ko thầy cô nào hiểu con bằng cha mẹ, dành trọn vẹn tình yêu thương, thời gian, công sức và tiền bạc cho con bằng cha mẹ.
Hành trình đi cùng trẻ VIP còn dài và lắm nỗi gian nan, mẹ bền chí nhé! Chúc 2 mẹ con thành công!
này

realman_80

[Tịch thu bằng lái]
Các bạn ở Hà Nội có biết bà lang Bích người dân tộc Nùng có can thiệp tự kỷ bằng phương pháp cạo gió không ạ???
Bà này và những loại như võ hoàng yên chưa bị tống vào ngục tù à.

Daisynguyen78

Xe buýt
Chia sẻ với mợ. Cho cháu đi học là đúng rồi ạ vì nghe mợ kể thì em thấy cháu cũng không bị nặng. Còn việc con học dốt, chậm thì cũng chẳng gì nghiêm trọng. Giống như trẻ bình thường đi học, cũng có bé nhanh bé chậm, bé giỏi bé kém chứ làm gì ai cũng nhanh, cũng giỏi hết. Cái quan trọng hành vi của con phải bình thường vì em biết rất nhiều trường hợp không đi học được. Ở đây không phải là học dốt hay kém mà bởi vào giờ học, nhiều trẻ đi lang thang chứ không ngồi một chỗ hoặc phá phách các bạn hoặc làm những việc gì khác không phải là học. Dĩ nhiên con sẽ thiệt thòi hơn các bạn (chẳng hạn rất dễ bị bắt nạt, ăn hiếp) nhưng dù sao đi học được là mừng lắm mợ ạ vì không phải trẻ tự kỷ điển hình nào cũng có thể đi học bình thường.
Dạ vâng, cũng hi vọng mọi chuyện sẽ tốt lên, con sẽ có chuyển biến tích cực.

ThangKhung

Xe tải
Cố gắng lên bạn
Nuôi con tự kỷ không hẳn là vất vả lắm đâu
Cái quan trọng là mình phải thay đổi các hành vi của mình thôi
Thay vì tụ tập đành đúm với bạn bè thì mình dành thời gian đó cho con
Thay vì lên mạng chém gió thì mình tìm hiểu kiến thức để nuôi dạy con
....
Cái quan trọng nhất chưa phải là dạy con cách nào, mà là làm sao để thay đổi mình cái đã

Bạn có thể lên trang a365 để tìm hiểu thêm thông tin
Trên facebook cũng có trang cộng đồng cha mẹ có con tự kỷ, trang này cần có người giới thiệu vào
Bạn nên đưa con đến 1 trung tâm nào đó để can thiệp, khu vực Bình Thạnh có nhiều trung tâm tốt đấy
Khi đến trung tâm thì bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm với nhiều bố mẹ khác, đó là điều mà thuê cô về nhà không có được

Bé của mình phát hiện từ 17 tháng, đến giờ tiến triển cũng rất tích cực
Nhưng mình vẫn phải rất kiên trì
Khi mình tập cho bé trượt patin thì mình mất hơn 1 tháng trời chỉ để làm được 1 việc là xỏ giày vào chân của bé
Mình tập bơi cho con cả tháng rồi, nhưng vẫn chưa thể thành công ở bước khởi đầu là thở nước

Cố gắng lên bạn nhé
Mình là bố đơn thân, bạn vip của mình hiện nay 5 tuổi, và chị của bạn ấy cũng chỉ mới 7 tuổi mà thôi
Mình vẫn làm được và mình tin mình sẽ thành công trong việc cứu con

Cố gắng lên bạn
Nuôi con tự kỷ không hẳn là vất vả lắm đâu
Cái quan trọng là mình phải thay đổi các hành vi của mình thôi
Thay vì tụ tập đành đúm với bạn bè thì mình dành thời gian đó cho con
Thay vì lên mạng chém gió thì mình tìm hiểu kiến thức để nuôi dạy con
....
Cái quan trọng nhất chưa phải là dạy con cách nào, mà là làm sao để thay đổi mình cái đã

Bạn có thể lên trang a365 để tìm hiểu thêm thông tin
Trên facebook cũng có trang cộng đồng cha mẹ có con tự kỷ, trang này cần có người giới thiệu vào
Bạn nên đưa con đến 1 trung tâm nào đó để can thiệp, khu vực Bình Thạnh có nhiều trung tâm tốt đấy
Khi đến trung tâm thì bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm với nhiều bố mẹ khác, đó là điều mà thuê cô về nhà không có được

Bé của mình phát hiện từ 17 tháng, đến giờ tiến triển cũng rất tích cực
Nhưng mình vẫn phải rất kiên trì
Khi mình tập cho bé trượt patin thì mình mất hơn 1 tháng trời chỉ để làm được 1 việc là xỏ giày vào chân của bé
Mình tập bơi cho con cả tháng rồi, nhưng vẫn chưa thể thành công ở bước khởi đầu là thở nước

Cố gắng lên bạn nhé
Mình là bố đơn thân, bạn vip của mình hiện nay 5 tuổi, và chị của bạn ấy cũng chỉ mới 7 tuổi mà thôi
Mình vẫn làm được và mình tin mình sẽ thành công trong việc cứu con
A có thể giới thiệu giúp em 1 vài trung tâm ở Bình Thạnh ko ạ

Mr kokneu

Xe hơi
Lại còn có cách can thiệp như vậy cơ ạ? Bà cam kết chữa đc con con Cụ chủ Theard được trong thời gian 3 tháng, E mạnh dạn biếu bà 100tr coi như thay mặt Cụ chủ cảm ơn. E nói đc làm đc
Đúng cụ nhỉ, mấy cái dạng lang băm này thì loại ngay.

longngn

Xe tải
Giờ vẫn còn kịp cụ ạ, gia đình cụ cần xác định là 1 trong 2 người phải hi sinh ở nhà để dạy cháu, đúng như cụ nói từ việc nhỏ nhất cũng phải lặp đi lặp lại hàng ngàn lần. nếu 1 đứa trẻ là 1 cái cây cần uốn nắn, thì trẻ tự kỷ lại là 1 cái cấy cây cực kỳ giòn, bẻ là gẫy, cần phải uốn nắn mỗi ngày 1 chút xíu, dần dần rồi sẽ ổn. Cũng may là cụ phát hiện sớm nên còn xử lý được, việc cần làm là tìm cách dạy trẻ tự kỷ để cha mẹ dạy trẻ trước, sau đó tìm trung tâm chuyên về dạy trẻ tự kỷ, ở đó họ có giáo trình cho từng loại, từng cấp độ tự kỷ thì mới ổn, giáo viên ở trường công không chuyên về trẻ tự kỷ dễ gặp trường hợp các cô nản vì mệt là cho đồ chơi rồi ngồi 1 mình lắm, như vậy còn hại nữa.
Còn 1 cái nữa là bệnh này không từ từ được, sớm tí nào tốt tí đó, để càng muộn là càng không cứu được chỉ có đi theo nó cả đời thôi. Nhà họ hàng em đây cũng có 1 đứa em bị tự kỷ, bố mẹ cũng không chịu chăm nên toàn cho xem tivi cả ngày, không tiếp xúc với ai ngoài ông bà, bố mẹ, anh chị, đến giờ hơn 18 tuổi rồi nhưng vẫn đái ỉa không tự chủ được, rất tiếc là ngày em còn bé cả họ hàng đều góp ý rồi nhưng 2 người vẫn không nghe và làm theo giờ 2 người sắp lên lão rồi trong khi ku kia đang tuổi bẻ gãy sừng trâu, lắm lúc cả 2 ông bà mà không vật được nó, họ hàng thì thôi rồi, giờ tuổi này cũng vô vọng rồi

ThangKhung

Xe tải
A có thể giới thiệu giúp em 1 vài trung tâm ở Bình Thạnh ko ạ
Theo mình biết thì Khai Trí, hay Rồng Việt là các trung tâm tốt có địa chỉ tại Bình Thạnh
Bạn thử đưa con tới đó đi
Có thể người ta sẽ từ chối nhận bé
Nhưng người ta sẽ giúp bạn test lại cho bé và sẽ tư vấn chọn trung tâm nào phù hợp nhất

ThangKhung

Xe tải
Em vẫn đăng ký cho con đi học lớp 1 để cho con hòa nhập, nhưng vẫn xác định là con sẽ cực cực chậm so với các bạn, có thể ở lại lớp.
VIP của mình cũng năm nay vào lớp 1 nè.
Mình định xin cho con ở lại lớp lá 1 năm nữa, nhưng không được vì luật giáo dục ko cho phép, đủ tuổi là phải vào lớp 1.
Mình biết con mình chưa thể vào lớp 1, nhưng cũng đành phải chịu.
Mình dự kiến đi xin cho con cái giấy chứng nhận trẻ khuyết tật.
Nếu được thì bé có quyền học 3 năm 1 lớp
Nhiều môn học sẽ được giảm tải
Cô giáo dạy bé cũng có thêm quyền lợi khi trong lớp có bé khuyết tật và đặc biệt là cô ko phải chịu trách nhiệm khi bé không lên lớp được.

ThangKhung

Xe tải
PS: mà em thấy một số cha mẹ có con bị như thế này thì hình như họ cũng bị "tự kỷ" hay sao ấy. Chạm vào là xù lông nhím lên ngay.
Cái này là sai lầm nghiêm trọng đó
Can thiệp cho bé tự kỷ là rất tốt, kể cả bé đó không bị tự kỷ.
Phải chấp nhận con bị tự kỷ thì mới có thể thay đổi mình để cứu con
Phải thuyết phục những người xung quanh là con mình bị tự kỷ để họ thông cảm và giúp đỡ mình trong công cuộc cứu con
VD: khi hàng xóm biết con mình bị tự kỷ thì khi bé có làm gì đó sai họ cũng không làm tổn thương bé, và nếu có thì họ sẽ trao đổi trực tiếp với mình để mình có nhưng đền bù (nếu có),...

ThangKhung

Xe tải
Cụ mợ nào có con tự kỷ và thực sự muốn chữa thì inbox cho em.
Khả năng chữa của y học hiện đại đối với tự kỷ cực hạn chế. Dưng như một lối mòn, hầu hết chỉ biết đâm đầu vào. Cần tìm 1 lối đi khác sẽ cho kết quả khác
Đừng có lừa nhé
Những người có con tự kỷ như chúng tôi khổ lắm
Khổ từ tìm cách để cứu con
Khổ đến từng giờ từng phút chăm sóc con để cứu con
Khổ vì đi kiếm tiền để thuê người cứu con
Khổ vì ...
Nên tìm đến chúng tôi với tấm lòng lương thiện, đừng làm chúng tôi khổ thêm.

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Đừng có lừa nhé
Những người có con tự kỷ như chúng tôi khổ lắm
Khổ từ tìm cách để cứu con
Khổ đến từng giờ từng phút chăm sóc con để cứu con
Khổ vì đi kiếm tiền để thuê người cứu con
Khổ vì ...
Nên tìm đến chúng tôi với tấm lòng lương thiện, đừng làm chúng tôi khổ thêm.
Xã hội đảo lộn, chẳng trách cụ hoài nghi, chỉ có điều đường cũ biết là cụt thì nên tìm đường mới thay vì ngồi đó mà than thân trách phận. Có những thứ ko dấn thân trải nghiệm thì ko hiểu được đâu, em thật.
Of chỉ là mạng ảo, thấy khổ mà ko mách đường vượt khổ. Thấy giúp được người mà ko giúp thực sự là cắn dứt. Dưng cái giá phải trả ko phải là ít mà nhận lại đôi khi chỉ là sự hồ nghi và hời hợt. Haizzai.
Em hình như đã nói ở trên, con đã từng bị tự kỷ, khám BS nhi TW chuẩn đoán. Khổ ntn chắc ko phải nói nhiều mọi người đều biết. 8 năm đâu ít. May mắn hiểu được nguyên nhân, tìm được người xử lý. Gần 1 năm nay gần như trở lại bình thường. Muốn chỉ dẫn cho người cùng cảnh dưng ở thời buổi này muốn làm điều tử tế thật khó.
P/s: Để gõ được mấy dòng này em phải đuổi con chó con ra khỏi lòng vì sểnh ra là nó tranh máy tính với bố. Nói luôn mồn. Chả bù cho trước đây cấm có sờ được vào người.

Chỉnh sửa cuối:

Keep trying be better

[Tịch thu bằng lái]
Trước em cũng có đứa cháu bị tự kỷ, giờ nó học lớp 3 và bình thường rồi. Hồi đó nó cũng khoảng tuổi con mợ. Nên em nghĩ rằng có thể chữa được đấy. 2 tuổi thì hoàn toàn chữa được. Mợ nghỉ làm là đúng vì bé bị vậy thì bố mẹ phải gắng 200% sức lực. Phải tăng thật nhiều giao tiếp hơn. Nói nhiều, hỏi nhiều, chơi nhiều. Đưa bé đi chơi nhiều để tăng tương tác, vận động và tiếp xúc, đó là bắt buộc. Đưa khu vui chơi, đưa đi công viên, cho chơi với nhiều bạn. Mợ phải cố gắng bằng năm đấy. Em tin nếu không ngừng nỗ lực làm vậy thì sẽ ổn.
Em cũng có người quen có con từng bị nhiều biểu hiện như vậy, giờ bé đó học siêu giỏi, cực kì thông minh và đặc biệt còn khéo miệng nữa nhé.
Nói vậy để cụ mợ chủ top có động lực. Nhưng phải xác định 1-2 năm tới vô cùng vất vả. Người ta dạy con 1 mình phải dạy 10. Ngày ta cố gắng 2-3 mợ phải cố 5-7 lần. Nhưng mợ nhất định phải cố, từ khi con càng bé càng tốt. Em đã chứng kiến nhiều nhà bm dốc sức cho con từ sớm và đạt thành quả tốt. Thậm chí 1 đứa bạn e con bị bại não mà nó còn rèn cho con biết nói biết đi học được rồi nhé.
Đây là sơ bộ những gì c người quen em từng làm:
- Nói nói nói. Nói chuyện với con mọi lúc mọi nơi. Dạy con mọi chỗ. Đây là cái lá, cái lá xanh, lá mềm, con sờ đi, mềm quá nhỉ, cành có mềm ko? Cành cứng nhỉ. Cành màu gì? Lá xanh, cành nâu....
Liên tu bất tận nhé. Kể cả tâm sự với con cho nhẹ lòng cũng nói luôn. C ấy bảo có hôm đi tàu chỉ cho con mọi thứ ngoài đường và lảm nhảm đến mức mấy người ngồi bên cạnh ngỡ mình có vấn đề chứ ko phải là con!

- Nhìn vào mắt bé và yêu cầu bé nhìn mắt mình khi nói chuyện/ra lệnh/ yêu cầu. Các bé này thường ko tập trung nên rèn nhìn mắt là để bé tăng tập trung và dần biết cảm nhận cảm xúc. Để dụ bé thì chơi trò tim à, ú oà, sôi nổi và làm quá lên cho bé ko bị chán, dần bé quen nhìn mắt mới luyện nói sau.

- Hàng sáng và chiều dẫn bé đi thể dục, cũng là đi "học thế giới'. Giới thiệu cho bé các bạn cây bạn hoa bạn nước bạn mây... vô số chuyện, lặp đi lặp lại cũng được.

- Tạo môi trường cho con chơi với các bạn bằng và hơn tuổi xíu cũng được. Dạy con chào, khuyến khích con nói kể cả với các anh chị lạ everywhere.

- Cho đi chơi công viên, vận động mỗi ngày. Đi biển siêu tốt.
À đặc biệt đi chân trần trên cát siêu tốt nhé. Em phải xuống dòng vì cái này quan trọng. Lòng bàn chân có nhiều dây thần kinh hay huyệt đạo gì đó liên quan đến phát triển trí tuệ, và cát mềm với các hạt nhỏ li ti có tác dụng massage kích hoạt các dây thần kinh này. Nếu ko thường xuyên đi biển được thì cho bé ra sân cát hoặc mang cát về nhà trải ra sân cho bé đi và chơi trên đó hàng ngày.

- Thuê giáo viên chuyên biệt dạy cũng được nhưng chỉ cần 2 tháng thôi để học xem họ dạy thế nào rồi mình tự dạy con. Xác định bm phải dạy là chính và phải nhẫn nại trường kì. Mua thêm 1 số đồ chơi chuyên biệt, cái này nhờ cô giáo mua cho phù hợp.

Em nhớ mấy ý chính quan trọng thế. Gạch ra vài ý vậy chứ thực hành thì trường kì cả năm. Nhưng cụ cố lên, tuyệt đối ko thất vọng, nản, hay chạy chữa lung tung vô ích. Bm mới là thầy thuốc quan trọng nhất. Và cả bm cả con sẽ có thành quả xứng đáng với nỗ lực.

Chúc cụ và bé sớm vượt qua.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Xin chào các cụ/mợ:
Nói sơ qua về bé nhà em:
CHia sẻ cùng cụ. Chặng đường rất dài và gian nan. Nhà em có chị vợ có đứa đầu tự kỷ dạng tăng động khá nặng, can thiệp muộn tuy rất cố gắng nhưng k bình thường được. Dù được như hiện nay (tự phục vụ bản thân, biết đọc biết viết, biết nấu ăn, vẽ tranh, kiềm chế những thứ rất muốn như điện thoại, tivi) đã lad rất vui

hien247

Xe đạp
Xin chào các cụ/mợ:
Nói sơ qua về bé nhà em:
Hi Mợ! E chia sẻ 1 chút kinh nghiệm nhé.Bố mẹ nên hỗ trợ và can thiệp con càng sớm càng tốt.Quản lý con, đặc biệt là xây dựng tính kỷ luật cho bé để bố mẹ dễ kiểm soát và can thiệp cho con 1 cách tốt nhất.Và không ai khác có thể giúp con mình vượt qua số phận ngoài bố mẹ.Mợ luôn xác định người giúp đỡ con phải là bố mẹ,giáo viên chỉ là người hỗ trợ 1 phần nào đó.

hatinh5760

Xe điện
Các bạn ở Hà Nội có biết bà lang Bích người dân tộc Nùng có can thiệp tự kỷ bằng phương pháp cạo gió không ạ???
E kỵ giơ với các loại thầy bói, lang vườn...
Cạo gió chữa tự kỷ có khác rút lưỡi chữa câm và vỗ tai chữa điêc. vừa rồi có con mụ chữa bách bệnh bằng ợ nữa đó.
Thật lạ, là có những người có thể tin được những trò này. Mà nhìn mặt nhưng lang y này mới thấy tối tăm, ít học.