Cách chọn size xe đạp (road, mtb, bmx) phù hợp !

ádfghjkl

Xe hơi
có bác nào bán điện thoại mi not3 ko

xindungbanem

Xe hơi
Dạo này người yếu quá nên e đang mon men mua cái xe đạp đi làm, cty cách nhà 5km thôi ạ. E cao 1.75m, háng khoảng 77 gì đấy thì đi size nào được ạ. Có cụ đang bán con road size xs em thấy cũng đẹp đẹp mà ko biết có đi được ko, các cụ giúp e với. Cảm ơn rất nhiều.
E cũng bằng cụ, đang đặt con size 56 bị mọi người kêu là quá cỡ đang buồn hết cả người

Hungkaax1

Xe tăng
E cũng bằng cụ, đang đặt con size 56 bị mọi người kêu là quá cỡ đang buồn hết cả người
Đạp thì được, kết quả thì khó ra hồn, chỉnh lại giúp cụ đỡ chút chút thì cũng tạm được thôi. Em có đọc và comment bài của cụ trên fb rồi.
Nếu cụ muốn đúng từ đầu và đỡ tiền ngu thì mời cụ qua em. Em là cửa hàng duy nhất ở VN có thiết bị và dịch vụ Bike fitting, nôm na là đo người, tính toán xe trực tiếp khi cụ đang đạp, từ Road, Cycloroad, Triathlon tới MTB.
Cụ có thể vào FB của em: 2 Cycling để xem thêm

Hungkaax1

Xe tăng
Còn em cũng nói luôn là cái việc xác định size qua nhìn ngó, kinh nghiệm dù có đúng nhưng không được 100%, cứ 10 trường hợp qua em thì có khoảng 2-3 trường hợp đi sai size hoặc ko phù hợp với loại khung đang đi, do cơ thể họ có nhiều điểm rất đặc biệt.
Nếu các cụ bắt đầu đạp thì việc Fit xe giúp các cụ tốn tiền fit 1 lần nhưng đỡ rất nhiều tiền thay đổi, nghe đẩy hố, nghe các cụ khác chém như đinh đóng cột và nghe các shop lùa "xe này anh đi được mà"

xindungbanem

Xe hơi
Còn em cũng nói luôn là cái việc xác định size qua nhìn ngó, kinh nghiệm dù có đúng nhưng không được 100%, cứ 10 trường hợp qua em thì có khoảng 2-3 trường hợp đi sai size hoặc ko phù hợp với loại khung đang đi, do cơ thể họ có nhiều điểm rất đặc biệt.
Nếu các cụ bắt đầu đạp thì việc Fit xe giúp các cụ tốn tiền fit 1 lần nhưng đỡ rất nhiều tiền thay đổi, nghe đẩy hố, nghe các cụ khác chém như đinh đóng cột và nghe các shop lùa "xe này anh đi được mà"
Vâng, cám ơn cụ, lúc nào em đem xe qua nhờ cụ sửa ngu hộ.

bientrangt610

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cụ cho em địa chỉ để hôm nào qua cụ fitting phát;)

Hungkaax1

Xe tăng
Cụ cho em địa chỉ để hôm nào qua cụ fitting phát;)
Cửa hàng em ở 154 Yên Hoa, P. Yên Phụ, Tây Hồ, HN.
Giá fit với các bạn nước ngoài là rất rẻ nhưng với các cụ nhà ta thì cần tham khảo ở FB của em trước khi quyết định ạ, vì cũng nhiều cụ không sẵn sàng chi trả ah

namkhong74

Xe máy
cái khung của e nó ghi là S , M , L , XL thế làm sao để quy đổi ra cái bảng

xedop.com

Xe container
cái khung của e nó ghi là S , M , L , XL thế làm sao để quy đổi ra cái bảng
Cái này cũng dễ thôi cụ. Đơn giản là dưới 1m65 ta đi size XS, dưới 1m75 size S, trên 1m75 size M. Điều này đáp ứng chiều cao của khung xe phù hợp với người đi. Sau đó tùy theo sải tay và chiều cao háng để điều chỉnh yên và pô tăng cho phù hợp

kiendaydien

Xe buýt
Cái này cũng dễ thôi cụ. Đơn giản là dưới 1m65 ta đi size XS, dưới 1m75 size S, trên 1m75 size M. Điều này đáp ứng chiều cao của khung xe phù hợp với người đi. Sau đó tùy theo sải tay và chiều cao háng để điều chỉnh yên và pô tăng cho phù hợp
Em 1.67m mới mua cái Touring size XS ko biết có đc ko Cụ nhỉ . Giờ mà phải bán rồi mua cái khác cũng hơi ngại , nếu đạp lâu dài có sợ hỏng lưng ko Cụ nhỉ

Thangvjt

Xe buýt
Em 1.67m mới mua cái Touring size XS ko biết có đc ko Cụ nhỉ . Giờ mà phải bán rồi mua cái khác cũng hơi ngại , nếu đạp lâu dài có sợ hỏng lưng ko Cụ nhỉ
cụ mua loại nào thế? bán thì in e xem ?

tvhchuong

Xe đạp
Em 1m75
Insame 76 -78
Đang tính quất con touring windspeed khung 460mm có ổn không các cụ?

nab2195

Xe tăng
:D đang lọ mọ OF lại thấy cái thớt từ đời nào
h bà con qua FB chơi hết nên thớt xe đạp bên này ế quá

Guardian

Xe điện
Em đang định lấy chiếc Giant escape 2. Em 1,73m leo lên size S thì thấy vừa các cụ ạ. Dưới 10tr giờ có chiếc touring nào hạp lý nữa ko các cụ?!

Luu Thanh Xuan

Xe đạp
Em cao 1.67m, đi con mtb trek, khung ghi Vitual 15.5; Actual 14.5. Trông xe so với người thì bé nhưng khi đo yên và khoảng cách từ đỉnh yên đến potang vừa khít khoảng cách từ khuỷu tay đến đỉnh ngón giữa bàn tay nắm (khoảng cách từ đỉnh yên đến tay lái cũng vừa khít khoảng cách từ khuỷu tay đến ngón giữa dài nhất). Có điều khi chỉnh yên đúng (chạm gót chân trái ở vị trí pedal thấp nhất) đạp có thấy hơi mỏi vai. Các cụ xem hộ e trường hợp này có phải do size của xe bé không hay do e đạp chưa quen?

QAZ

Xe container
Em cao 1.67m, đi con mtb trek, khung ghi Vitual 15.5; Actual 14.5. Trông xe so với người thì bé nhưng khi đo yên và khoảng cách từ đỉnh yên đến potang vừa khít khoảng cách từ khuỷu tay đến đỉnh ngón giữa bàn tay nắm (khoảng cách từ đỉnh yên đến tay lái cũng vừa khít khoảng cách từ khuỷu tay đến ngón giữa dài nhất). Có điều khi chỉnh yên đúng (chạm gót chân trái ở vị trí pedal thấp nhất) đạp có thấy hơi mỏi vai. Các cụ xem hộ e trường hợp này có phải do size của xe bé không hay do e đạp chưa quen?
Bạn đo ghi đông rộng bao nhiêu ?

Mỏi vai có thể do ghi đông rộng quá. Với chiều cao 1m67 thì khoảng cách bên trong 2 tay nắm khoảng 40-42cm là vừa.

Tiếp theo bạn chỉnh yên dịch lên phía trước 2cm, sau đó đi thử và chỉnh lui lại từng chút một.

Luu Thanh Xuan

Xe đạp
Bạn đo ghi đông rộng bao nhiêu ?

Mỏi vai có thể do ghi đông rộng quá. Với chiều cao 1m67 thì khoảng cách bên trong 2 tay nắm khoảng 40-42cm là vừa.

Tiếp theo bạn chỉnh yên dịch lên phía trước 2cm, sau đó đi thử và chỉnh lui lại từng chút một.
Ghi đông em đo 59cm tính từ hai mép ngoài tay nắm. Bề rộng tay e tầm 8cm, như vậy khoảng cách hai tay cầm 43cm (tay người lái). Khả năng có chiều cao giữa yên và ghi đông làm người đổ về phía trước nhiều, để yên thấp đi thì lại không sao. Bác cho e hỏi chiều cao giữa ghi đông và yên nên như thế nào cho người mới đi thì hợp lí. Xe của e đây, bác nhìn giúp e nhé!

xebuyt

Xe tăng
theo em biết thì chiều cao yên là hợp lý khi bàn chân đặt lên bàn đạp ở vị trí thấp nhất (sát với mặt đất nhất) thì chân không được với, hơi gập nhẹ là được.

QAZ

Xe container
Ghi đông em đo 59cm tính từ hai mép ngoài tay nắm. Bề rộng tay e tầm 8cm, như vậy khoảng cách hai tay cầm 43cm (tay người lái). Khả năng có chiều cao giữa yên và ghi đông làm người đổ về phía trước nhiều, để yên thấp đi thì lại không sao. Bác cho e hỏi chiều cao giữa ghi đông và yên nên như thế nào cho người mới đi thì hợp lí. Xe của e đây, bác nhìn giúp e nhé!

Thông thường thì chiều cao tay nắm và yên bằng nhau là tốt nhất, tuy nhiên với người mới đạp thì nên để yên thấp hơn ghi đông. Đồng thời bạn nên dùng quần có độn, hoặc bọc yên silicon, để giảm đau mông, do khi ngồi thấp trọng lượng dồn về yên nhiều.

Đau vai chủ yếu do yên và ghi đông xa nhau quá. Bạn xem lại cái pô tăng (stem) kích thước bao nhiêu, nếu cần thì thay sang loại ngắn (ví dụ từ 80mm đổi sang 45mm). Lúc đó có thể đẩy yên ra sau, đạp sẽ nhẹ và nhanh hơn.