Cách chọn size xe đạp (road, mtb, bmx) phù hợp !

Luu Thanh Xuan

Xe đạp
theo em biết thì chiều cao yên là hợp lý khi bàn chân đặt lên bàn đạp ở vị trí thấp nhất (sát với mặt đất nhất) thì chân không được với, hơi gập nhẹ là được.
Cám ơn cụ, e cũng đang set thế này. Chắc do mới đạp nên chưa quen.

Luu Thanh Xuan

Xe đạp
Thông thường thì chiều cao tay nắm và yên bằng nhau là tốt nhất, tuy nhiên với người mới đạp thì nên để yên thấp hơn ghi đông. Đồng thời bạn nên dùng quần có độn, hoặc bọc yên silicon, để giảm đau mông, do khi ngồi thấp trọng lượng dồn về yên nhiều.

Đau vai chủ yếu do yên và ghi đông xa nhau quá. Bạn xem lại cái pô tăng (stem) kích thước bao nhiêu, nếu cần thì thay sang loại ngắn (ví dụ từ 80mm đổi sang 45mm). Lúc đó có thể đẩy yên ra sau, đạp sẽ nhẹ và nhanh hơn.
Cám ơn cụ! Em đo từ đầu yên đến ghi đông thì vừa chạm ngón tay giữa vào ghi đông rồi. Em đang thiên về khả năng xe hơi nhỏ hoặc do mới độp chưa quen.

xebuyt

Xe tăng
Cám ơn cụ! Em đo từ đầu yên đến ghi đông thì vừa chạm ngón tay giữa vào ghi đông rồi. Em đang thiên về khả năng xe hơi nhỏ hoặc do mới độp chưa quen.
Cụ vào web của hãng để xem size xe, em đọc thấy Tây lông nó còn khuyến cáo đi xe nhỏ hơn một cỡ cơ :D