[Funland] Cách diệt sâu đục thân cây

matizvan2009

Xe ba gác
theo truyền thống OFer thì cụ tìm một con sâu cái xinh đẹp, nhốt ở cái lồng (lồng chính xác nhé) cạnh cành cây, các con sâu đực sẽ tìm đến .....
tiếp theo lại tìm con sâu đực đẹp trai, làm tương tự lần 1 ...

Hai Toan

Xe container
Rất dễ và đơn giản:Mùa xuân đến cụ rắc vôi bột quanh gốc cây,quét vôi ở gốc cây 0,5m,còn bọn đục lỗ trên cây dùng xi lanh bơm nước vôi vào,đảm bảo chả có con sâu nào sống đc.

zonda82

Xe container
Em thấy con sâu béo quá, ăn được không nhỉ.

Hại Điện

Xe container
Nhà em có cây muồng bị sâu đục thân. Cây trước chết khô đã phải chặt bỏ và đốt gốc. Cây lần này mới trồng được mấy tháng thì phát hiện ra dấu vết là lỗ đục và mùn gỗ đùn lên. Bu em đổ dầu thải xe máy ép được con sâu này chui ra. Các cụ có kinh nghiệm trồng, chăm sóc cây cảnh quan cho em hỏi giờ phải làm sao để đuổi cả họ hàng hang hốc nó đi và cứu cái cây ạ?

Kê cái vòi bình xịt muỗi xịt cho mấy phát cho ngấm vô. Chết chắc =))

khoailng

Xe điện
Cụ tìm lỗ rồi xịt thuốc diệt muỗi vào sau đó lấy đất bịt lỗ lạilaf oke

Em ko dấu gì các cụ em là thạc sỹ nông nghiệp. Đối với sâu đục thân cực kì khó trị vì nó đục sâu vào thân. Có 2 cách để diệt nó bằng thuốc bảo vệ thực vật đó là sử dụng thuốc trừ sâu dạng lưu dẫn (phun vào cây nó sẽ hấp thu vào hệ thống mạch của cây, sâu ăn và chết), 2 là thuốc dạng xông hơi, kiểu như xông vào lỗ thở của sâu —> sâu chết. Nhưng nói chung là phương pháp hiệu quả nhất của diệt trừ sâu đục thân đó là giống như người bị rắn cắn, cắn ở đâu sẽ bó ở dưới đó 1 đoạn. Nên đối với cây bị ở đâu cụ chặt dưới chỗ bị sâu đục 1 đoạn, đem đốt đi là biện pháp ngon lành nhất. Khà khà

hxduong

Xe lăn
Em ko dấu gì các cụ em là thạc sỹ nông nghiệp. Đối với sâu đục thân cực kì khó trị vì nó đục sâu vào thân. Có 2 cách để diệt nó bằng thuốc bảo vệ thực vật đó là sử dụng thuốc trừ sâu dạng lưu dẫn (phun vào cây nó sẽ hấp thu vào hệ thống mạch của cây, sâu ăn và chết), 2 là thuốc dạng xông hơi, kiểu như xông vào lỗ thở của sâu —> sâu chết. Nhưng nói chung là phương pháp hiệu quả nhất của diệt trừ sâu đục thân đó là giống như người bị rắn cắn, cắn ở đâu sẽ bó ở dưới đó 1 đoạn. Nên đối với cây bị ở đâu cụ chặt dưới chỗ bị sâu đục 1 đoạn, đem đốt đi là biện pháp ngon lành nhất. Khà khà
Nhà thạc sĩ có nhiều củi không? Khà khà ...

Haohuu

[Tịch thu bằng lái]
Bác Cả nhà em diệt bằng cách bắt sâu cho vào lò củi ạ, nhưng bắt mãi chưa hết

xe thủng lốp

Xe container
Vào mùa sâu đẻ trứng chuẩn bị nở phun thuốc làm cho trứng sâu ung chết là ok nhé

hoanmuikx

Xe tải
Cụ cho nhà cháu xin tên thuốc với ạ, cháu có mấy chục cây mít mới trồng 3 năm nay mà cây nào cũng bị sâu, làm đủ trò bơm thuốc, luôfn dây sắt, quét vôi, bịt đất sét mà cứ tháng sau về thăn lại thấy nó đục đùn đầy ra, giờ nó đục trên cao nên rất khó xử lý ạ. Cụ chụp cho cháu xin bao bì để cháu mua cho tiện, cháu cũng ở HN nhưng nếu thuốc có bán ở các cửa hàng thuốc bvtv thì cháu chủ đông mua cụ ạ
Cụ có thể dùng thuốc dạng hạt rắc dưới gốc. Thuốc sẽ lưu dẫn vào trong thân cây để diệt sâu.
Nếu cụ ở HN, em có thể biếu thuốc và chỉ dẫn cụ sử dụng. Đối với loại sâu này, bắt buộc phải dùng thuốc. Thuốc em biếu cụ được kiểm soát chặt chẽ về an toàn nên cụ có thể yên tâm.

antigones8X

Xe buýt
Cụ có thể dùng thuốc dạng hạt rắc dưới gốc. Thuốc sẽ lưu dẫn vào trong thân cây để diệt sâu.
Nếu cụ ở HN, em có thể biếu thuốc và chỉ dẫn cụ sử dụng. Đối với loại sâu này, bắt buộc phải dùng thuốc. Thuốc em biếu cụ được kiểm soát chặt chẽ về an toàn nên cụ có thể yên tâm.
Cụ để cho em một ít đc ko ạ, món bưởi nhà em bị nhiều quá

Mille regrets

Xe tải
Em nghĩ chặt cây đi là hiệu quả nhất.;))

taomeomommy

Xe buýt
Nhà em trước có cây hoa hồng bị sâu đục thân, em dùng dây thép cứng chọc vào lỗ nó đục để xem độ sâu ra sao, và ngoáy cho nó chết bên trong nữa. Sau đấy em đổ cmn mấy lọ keo 502 vào. Từ đó ko thấy bị sao nữa, cây hồng lại khỏe re.
Nhà cụ cây muồng to thế em nghĩ phải dùng bơm silicone