[Funland] Cách em tự sửa máy giặt LG

canboxom.dt

Xe tăng
Cũng tuỳ model còn sản xuất hay từ thời Napoleon thì cũng khó tìm đấy cụ. Cụ nào học Điện - Điện tử, thì những đồ gia dụng hỏng những lỗi về bảng mạch này, vọc vạch là ra. Trên YouTube cũng rất nhiều video chia sẻ cách tháo/sửa/thay linh kiện. Em là phụ nữ, cũng hàn bảng mạch mấy con chip trở, tụ cho cái PC lúc tháo ra (những con to to thôi, vì con nhỏ hàn bị chập ráo). Hiểu về giá trị, đơn vị là có thể mua linh kiện để thay được. So với việc bươn chải kiếm tiền tỷ/chục tỷ thì em thấy việc này đơn giản hơn ạ.
Đến quả hàn mạch và tháo tụ thì em thua mợ rồi. Xin nhận của em một lạy bái sư ạ.

tvson

Xe buýt
Em vừa bị lỗi mã OE không xả nước con máy giặt LG, sau khi thử các cách kiểm tra trên hướng dẫn và YouTube thì xác định 80% là hỏng bơm xả. Bơm này em được biết là thường hỏng sau vài năm sử dụng, nên nếu cứ gọi thợ rồi lại hỏng thì tốn kém quá. Sẵn cái máu thích mày mò vooc vạch đồ điện tử, em quyết định tự thay, nếu không được thì gọi thợ cũng chưa muộn. Em liều đặt thử cục bơm về tự thay theo hướng dẫn thì may mắn là máy lại chạy khỏe, bơm kêu to phà ơi sướng quá.
View attachment 7853572
Đây là cục bơm cũ màu trắng và cục bơm mới em mua thay hết 220k, có mấy cụ gọi thợ bị chém đẹp 900k phà ơi đau xót, cái máy giặt mới giờ cũng chỉ 7tr thôi mà cục bơm chém thế thì ác quá. View attachment 7853580

Về trình tự tháo lắp thì rất đơn giản, có rất nhiều anh thợ đã hướng dẫn cái này trên YouTube, em xem 1 2 lần là làm được luôn, dễ hơn tháo đồ chơi hồi bé. Giờ YouTube cái gì người ta cũng dạy, mà toàn là thợ dạy chứ không phải người tay ngang nên cũng khá chuẩn.
View attachment 7853587
View attachment 7853591
Khi tìm mua linh kiện thì em phát hiện ra họ bán đủ các thể loại trong cái máy giặt, gần như bộ phận điện tử nào cũng bán. Em đúc kết ra rằng cứ tra mã lỗi, tìm hướng dẫn trên mạng rồi mua linh kiện về thay cho tiết kiệm. Ví dụ cái bảng điều khiển mua thay chỉ tầm 1tr, còn gọi thợ kiểu gì cũng chém 2 3tr thì em xác đi mua máy mới cho nó lành. NSX họ thiết kế tháo lắp khá đơn giản, em xem hướng dẫn cái làm được luôn. Cấu tạo máy giặt cũng dễ tháo lắp như cái PC vậy, em giờ cũng toàn mua linh kiện PC về tự ráp lấy, không biết thì lên YouTube học.
View attachment 7853600
Bên Tây gọi thợ đắt quá nên họ phải có gara tự sửa lấy, còn các cụ VN mỗi mấy cái lỗi đơn giản cũng gọi thợ và ăn chém lại oằn hết cả người ra. Theo em cái gì phức tạp quá thì hãy gọi thợ, còn đơn giản thì nên tự làm.
Cảm ơn cụ nhé
Nhà cháu cũng hay lọ mọ để hiểu và cái gì tự thay được là tự làm
Chứ phụ thuộc thợ, rồi gặp hội "lùa gà" lại ức chế và mệt mỏi

canboxom.dt

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhé
Nhà cháu cũng hay lọ mọ để hiểu và cái gì tự thay được là tự làm
Chứ phụ thuộc thợ, rồi gặp hội "lùa gà" lại ức chế và mệt mỏi
Lỗi đơn giản này nhà nào cũng sẽ gặp, nên biết để tự sửa cụ ạ. Còn phức tạp liên quan đến điện đóm, kĩ thuật tháo lắp phức tạp thì em không dám múa rìu.

Alongcamepolly06

Xe container
hôm trước con Elex đời tống nhà cháu báo lỗi, cửa không khóa được, kêu cạch cạch, thợ đến báo thay khóa, ok, thay xong vẫn bị, cuối cùng phải vác bo mạch đi hàn cái gì đó mới xong; tóm lại nhiều khi báo thế nhưng vẫn không phải thế ạ!

thongnv

Xe điện
em có con máy giặt Panasonic, mạch hiển thị chập chờn, lúc bấm đc, lúc ko bấm được
thợ sửa mấy lần rồi, mỗi lần 300k mà vẫn ko khắc phục được
em đang mày mò mua mạch về thay
Cụ nào biết ở đâu bán mạch hiển thị máy giặt Panasonic ko nhỉ

thongnv

Xe điện
hôm trước con Elex đời tống nhà cháu báo lỗi, cửa không khóa được, kêu cạch cạch, thợ đến báo thay khóa, ok, thay xong vẫn bị, cuối cùng phải vác bo mạch đi hàn cái gì đó mới xong; tóm lại nhiều khi báo thế nhưng vẫn không phải thế ạ!
cụ tự mang mạch đi hàn hay là thợ?
cụ cho em xin địa chỉ với

canboxom.dt

Xe tăng
Thợ thì cũng chỉ đoán nọ đoán chai, mấy ông là có ăn học đàng hoàng đâu.

canboxom.dt

Xe tăng
em có con máy giặt Panasonic, mạch hiển thị chập chờn, lúc bấm đc, lúc ko bấm được
thợ sửa mấy lần rồi, mỗi lần 300k mà vẫn ko khắc phục được
em đang mày mò mua mạch về thay
Cụ nào biết ở đâu bán mạch hiển thị máy giặt Panasonic ko nhỉ
Cụ lên Shopee mà tìm, cái gì cũng có hết. Tiền cụ gọi thợ sửa chắc dư mua cái main mới rồi.

hoviethung

Xe lăn
Cái máy giặt, không có nghề thì tháo ra lắp vào thôi nó đã ko còn chuẩn nữa, hoạt động vớ vẩn ngay. Chưa kể đến chuyện bắt bệnh, bắt ko đúng bệnh mua linh kiện về lại phí tiền. Ở VN thì nên gọi thợ
Máy LG lồng đứng thợ nói hỏng bộ hộp số. Thay hơn 1 tr. Trong khi máy giăt cũ bán lại cho đồng nát giá chã bao nhiêu. Nên cứ cố dùng. Khi xã máy rung phải giữ cho bớt rung. Có cụ nào có kinh nghiệm thay hộp số máy giặt chưa. Thấy trên Youtube cũng có nhưng nhìn họ làm mình cũng chịu luôn.

hoviethung

Xe lăn
Thợ thì cũng chỉ đoán nọ đoán chai, mấy ông là có ăn học đàng hoàng đâu.
Nhưng thực hành, sửa chữa nhiều thì cũng có kinh nghiệm hơn chứ cụ. Họ phán bệnh có thể không chính xác thuê họ hay không là do mình. Tất nhiên có thể có thợ không tốt. 1 vài lần là nhận ra ngay.

canboxom.dt

Xe tăng
Nhưng thực hành, sửa chữa nhiều thì cũng có kinh nghiệm hơn chứ cụ. Họ phán bệnh có thể không chính xác thuê họ hay không là do mình. Tất nhiên có thể có thợ không tốt. 1 vài lần là nhận ra ngay.
Đã làm thợ mà không ra bệnh là kém rồi cụ.

hoviethung

Xe lăn
Đã làm thợ mà không ra bệnh là kém rồi cụ.
Đúng là kém so với thợ nhưng với người thường thì họ không kém đâu. Bác sĩ có phải khi nào cũng chẩn đoán bệnh chính xác đâu. Tất nhiên máy giặt so với con người ở đây thì khập khễnh rồi.

hoviethung

Xe lăn
nhiều khi ko phải tiền, tự sửa nó có cái thú của nó. kể cả công vật tư đắt hơn nhưng khi sửa xong, chạy ngon lành, bắt điếu thuốc nó mới sảng khoái làm sao!
Vì tự hào mình quá giỏi không phải thợ cũng làm được cụ nhể. Ai cũng sẽ có tâm trạng như thế.

canboxom.dt

Xe tăng
Đúng là kém so với thợ nhưng với người thường thì họ không kém đâu. Bác sĩ có phải khi nào cũng chẩn đoán bệnh chính xác đâu. Tất nhiên máy giặt so với con người ở đây thì khập khễnh rồi.
Ý em đã làm thợ thì phải bắt ra bệnh vì quanh năm suốt tháng chỉ đi sửa máy giặt nó phải khác. Mã lỗi thì NSX đã có hướng dẫn sửa chữa cả rồi. Đã lên làm thợ thì phải học hành cho tử tế.

Vietjuve

Xe buýt
Sao cụ ko post sớm. Em vừa sửa mạch, ko phải bơm, hết 1.8tr

wave-tau

Xe container
Cũng nhiều "khách" phết đấy cụ thớt, úp youtuyp sửa lên cho tăng tương tác. :)) :))

thichlexus

Xe điện
Lắp xong có tiết kiệm được bộ phận hay con ốc nào không cụ ơi :)