[Funland] Cách em tự sửa máy giặt LG

nắnglangthang

Xe tải
Cũng tuỳ model còn sản xuất hay từ thời Napoleon thì cũng khó tìm đấy cụ. Cụ nào học Điện - Điện tử, thì những đồ gia dụng hỏng những lỗi về bảng mạch này, vọc vạch là ra. Trên YouTube cũng rất nhiều video chia sẻ cách tháo/sửa/thay linh kiện. Em là phụ nữ, cũng hàn bảng mạch mấy con chip trở, tụ cho cái PC lúc tháo ra (những con to to thôi, vì con nhỏ hàn bị chập ráo). Hiểu về giá trị, đơn vị là có thể mua linh kiện để thay được. So với việc bươn chải kiếm tiền tỷ/chục tỷ thì em thấy việc này đơn giản hơn ạ.
Cụ nhầm rồi ạ, tháo phần động cơ thì mới sợ chứ phần vỏ lắp và bơm này thì tẹt.
Cháu xem để học các cụ ạ.

Ớt xanh

Xe điện
CN vừa rồi em cũng thay con tụ quạt.
Thấy vợ cũng nể phết hihi

hieukon

Xe container
Máy LG hay gì ạ? Con LG nhà em cũng được 6 năm thì hỏng bơm thôi. Em thấy dòng LG khá là bền đấy ạ.
E cũng thanh lý lg mua lg mà cụ. Con nhà e nào hỏng mạch, hỏng bơm….sữa mãi. Chán. E phải bỏ. Mua con mới

vitamink

Xe máy
Em đánh dấu. Cám ơn tinh thần chia sẻ của cccm.

Phuongnh28

Xe hơi
Em vừa bị lỗi mã OE không xả nước con máy giặt LG, sau khi thử các cách kiểm tra trên hướng dẫn và YouTube thì xác định 80% là hỏng bơm xả. Bơm này em được biết là thường hỏng sau vài năm sử dụng, nên nếu cứ gọi thợ rồi lại hỏng thì tốn kém quá. Sẵn cái máu thích mày mò vooc vạch đồ điện tử, em quyết định tự thay, nếu không được thì gọi thợ cũng chưa muộn. Em liều đặt thử cục bơm về tự thay theo hướng dẫn thì may mắn là máy lại chạy khỏe, bơm kêu to phà ơi sướng quá.
Đây là cục bơm cũ màu trắng và cục bơm mới em mua thay hết 220k, có mấy cụ gọi thợ bị chém đẹp 900k phà ơi đau xót, cái máy giặt mới giờ cũng chỉ 7tr thôi mà cục bơm chém thế thì ác quá. View attachment 7853580

Về trình tự tháo lắp thì rất đơn giản, có rất nhiều anh thợ đã hướng dẫn cái này trên YouTube, em xem 1 2 lần là làm được luôn, dễ hơn tháo đồ chơi hồi bé. Giờ YouTube cái gì người ta cũng dạy, mà toàn là thợ dạy chứ không phải người tay ngang nên cũng khá chuẩn.
View attachment 7853587
View attachment 7853591
Khi tìm mua linh kiện thì em phát hiện ra họ bán đủ các thể loại trong cái máy giặt, gần như bộ phận điện tử nào cũng bán. Em đúc kết ra rằng cứ tra mã lỗi, tìm hướng dẫn trên mạng rồi mua linh kiện về thay cho tiết kiệm. Ví dụ cái bảng điều khiển mua thay chỉ tầm 1tr, còn gọi thợ kiểu gì cũng chém 2 3tr thì em xác đi mua máy mới cho nó lành. NSX họ thiết kế tháo lắp khá đơn giản, em xem hướng dẫn cái làm được luôn.
Hay quá cụ.

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Em cũng tự thay khoá cửa cho con mát giặt elec nhà em theo hướng dẫn trên Youtube, cũng không khó lắm, quan trọng là vợ con nó nể ấy ^^
Vợ em toàn tự sửa đồ đạc như máy lọc nước, quạt đèn rồi máy giặt nó cũng tự tháo lắp xong quay ra bảo em chả được tích sự gì :))
Em tức mà không làm gì được, bực mình quá đi mua con nóng lạnh mới về tự tháo lắp thay con cũ cho nó nể =))

BMW X10

Xe điện
Vợ em toàn tự sửa đồ đạc như máy lọc nước, quạt đèn rồi máy giặt nó cũng tự tháo lắp xong quay ra bảo em chả được tích sự gì :))
Em tức mà không làm gì được, bực mình quá đi mua con nóng lạnh mới về tự tháo lắp thay con cũ cho nó nể =))
Nó đã nể chưa bác?

Gừng

Xe container
Em vừa bị lỗi mã OE không xả nước con máy giặt LG, sau khi thử các cách kiểm tra trên hướng dẫn và YouTube thì xác định 80% là hỏng bơm xả. Bơm này em được biết là thường hỏng sau vài năm sử dụng, nên nếu cứ gọi thợ rồi lại hỏng thì tốn kém quá. Sẵn cái máu thích mày mò vooc vạch đồ điện tử, em quyết định tự thay, nếu không được thì gọi thợ cũng chưa muộn. Em liều đặt thử cục bơm về tự thay theo hướng dẫn thì may mắn là máy lại chạy khỏe, bơm kêu to phà ơi sướng quá.
Đây là cục bơm cũ màu trắng và cục bơm mới em mua thay hết 220k, có mấy cụ gọi thợ bị chém đẹp 900k phà ơi đau xót, cái máy giặt mới giờ cũng chỉ 7tr thôi mà cục bơm chém thế thì ác quá. View attachment 7853580

Về trình tự tháo lắp thì rất đơn giản, có rất nhiều anh thợ đã hướng dẫn cái này trên YouTube, em xem 1 2 lần là làm được luôn, dễ hơn tháo đồ chơi hồi bé. Giờ YouTube cái gì người ta cũng dạy, mà toàn là thợ dạy chứ không phải người tay ngang nên cũng khá chuẩn.
View attachment 7853587
View attachment 7853591
Khi tìm mua linh kiện thì em phát hiện ra họ bán đủ các thể loại trong cái máy giặt, gần như bộ phận điện tử nào cũng bán. Em đúc kết ra rằng cứ tra mã lỗi, tìm hướng dẫn trên mạng rồi mua linh kiện về thay cho tiết kiệm. Ví dụ cái bảng điều khiển mua thay chỉ tầm 1tr, còn gọi thợ kiểu gì cũng chém 2 3tr thì em xác đi mua máy mới cho nó lành. NSX họ thiết kế tháo lắp khá đơn giản, em xem hướng dẫn cái làm được luôn.
cái mặt giặt LG của e có mấy nút ko điều chỉnh dc, làm thế nào hả cụ?

thongnv

Xe điện
có cụ nào biết ở Hà Nội có chỗ nào chuyên sửa bo mạch, mình cầm bo mạch đến cho họ sửa ko nhỉ?

BMW X10

Xe điện
Ngõ nhà em có cửa hàng giặt là bác ạ :)
Ngõ nhà êm cũng có, nhưng gấu nó ra nghiêm lệnh: Hỏng máy giặt thì mua mới hoặc sửa, tuỳ, ngân sách duyệt chi bi nhiu.

Giặt tay thì tự đi giặt, cả bố lẫn con.
Thế mới đau ạ.