[Funland] Cách em tự sửa máy giặt LG

Tuancap

Xe tải
Nhiều ông thợ chặt chém giã man .
hai cụ nhà mình gọi ông thợ sửa tủ lạnh đến . Lấy công 200k + thay con sò lạnh 500k . Tổng 700k . Trong khi con so lạnh bán 50k

BVTL

Xe điện
Người OF
Em đang dùng máy giặt lồng ngang của Panasonic Nhật. Gần đây thấy rung kêu, chảy keo mạch ra sàn.
Gọi thợ về mà họ bảo chảy keo bo mạch không sao cả, kệ nó. Em nghi quá!
Các cụ có kinh nghiệm chỉ giúp em cách xử lý tiếp với!

toyennha

Xe lăn
Em vừa cho con electrolux ra đê. Cũng vì bơm nước vào và chạy nước lên láng khi xã nước ,máy em thời ơ-kìa nên ko có màng hình báo lỗi. Em lại quay về máy cửa trên mua nó khi nhận lương tháng đầu tiên lúc em 19 tuổi giờ em đã 43 tuổi

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em vừa bị lỗi mã OE không xả nước con máy giặt LG, sau khi thử các cách kiểm tra trên hướng dẫn và YouTube thì xác định 80% là hỏng bơm xả. Bơm này em được biết là thường hỏng sau vài năm sử dụng, nên nếu cứ gọi thợ rồi lại hỏng thì tốn kém quá. Sẵn cái máu thích mày mò vooc vạch đồ điện tử, em quyết định tự thay, nếu không được thì gọi thợ cũng chưa muộn. Em liều đặt thử cục bơm về tự thay theo hướng dẫn thì may mắn là máy lại chạy khỏe, bơm kêu to phà ơi sướng quá.
Đây là cục bơm cũ màu trắng và cục bơm mới em mua thay hết 220k, có mấy cụ gọi thợ bị chém đẹp 900k phà ơi đau xót, cái máy giặt mới giờ cũng chỉ 7tr thôi mà cục bơm chém thế thì ác quá. View attachment 7853580

Về trình tự tháo lắp thì rất đơn giản, có rất nhiều anh thợ đã hướng dẫn cái này trên YouTube, em xem 1 2 lần là làm được luôn, dễ hơn tháo đồ chơi hồi bé. Giờ YouTube cái gì người ta cũng dạy, mà toàn là thợ dạy chứ không phải người tay ngang nên cũng khá chuẩn.
View attachment 7853587
View attachment 7853591
Khi tìm mua linh kiện thì em phát hiện ra họ bán đủ các thể loại trong cái máy giặt, gần như bộ phận điện tử nào cũng bán. Em đúc kết ra rằng cứ tra mã lỗi, tìm hướng dẫn trên mạng rồi mua linh kiện về thay cho tiết kiệm. Ví dụ cái bảng điều khiển mua thay chỉ tầm 1tr, còn gọi thợ kiểu gì cũng chém 2 3tr thì em xác đi mua máy mới cho nó lành. NSX họ thiết kế tháo lắp khá đơn giản, em xem hướng dẫn cái làm được luôn.
Nhà e thấy bảo hỏng đèn hiển thị chế độ giặt. Có tự fix dc ko cụ nhỉ ;))

NguyenAnhPhan

Xe container
Em vừa bị lỗi mã OE không xả nước con máy giặt LG, sau khi thử các cách kiểm tra trên hướng dẫn và YouTube thì xác định 80% là hỏng bơm xả. Bơm này em được biết là thường hỏng sau vài năm sử dụng, nên nếu cứ gọi thợ rồi lại hỏng thì tốn kém quá. Sẵn cái máu thích mày mò vooc vạch đồ điện tử, em quyết định tự thay, nếu không được thì gọi thợ cũng chưa muộn. Em liều đặt thử cục bơm về tự thay theo hướng dẫn thì may mắn là máy lại chạy khỏe, bơm kêu to phà ơi sướng quá.
Đây là cục bơm cũ màu trắng và cục bơm mới em mua thay hết 220k, có mấy cụ gọi thợ bị chém đẹp 900k phà ơi đau xót, cái máy giặt mới giờ cũng chỉ 7tr thôi mà cục bơm chém thế thì ác quá. View attachment 7853580

Về trình tự tháo lắp thì rất đơn giản, có rất nhiều anh thợ đã hướng dẫn cái này trên YouTube, em xem 1 2 lần là làm được luôn, dễ hơn tháo đồ chơi hồi bé. Giờ YouTube cái gì người ta cũng dạy, mà toàn là thợ dạy chứ không phải người tay ngang nên cũng khá chuẩn.
View attachment 7853587
View attachment 7853591
Khi tìm mua linh kiện thì em phát hiện ra họ bán đủ các thể loại trong cái máy giặt, gần như bộ phận điện tử nào cũng bán. Em đúc kết ra rằng cứ tra mã lỗi, tìm hướng dẫn trên mạng rồi mua linh kiện về thay cho tiết kiệm. Ví dụ cái bảng điều khiển mua thay chỉ tầm 1tr, còn gọi thợ kiểu gì cũng chém 2 3tr thì em xác đi mua máy mới cho nó lành. NSX họ thiết kế tháo lắp khá đơn giản, em xem hướng dẫn cái làm được luôn.
Ai cũng như cụ thì thợ lấy ai ra để chém đây 😋

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái máy giặt, không có nghề thì tháo ra lắp vào thôi nó đã ko còn chuẩn nữa, hoạt động vớ vẩn ngay. Chưa kể đến chuyện bắt bệnh, bắt ko đúng bệnh mua linh kiện về lại phí tiền. Ở VN thì nên gọi thợ
Ấy là cụ nghĩ vậy. Những người có thể làm thì lại không ai nghĩ như cụ 😅

Pvsc

Xe ba gác
Phức tạp quá, em chỉ cần 1' là máy chạy ngon như mới

NguyenAnhPhan

Xe container
Cũng tuỳ model còn sản xuất hay từ thời Napoleon thì cũng khó tìm đấy cụ. Cụ nào học Điện - Điện tử, thì những đồ gia dụng hỏng những lỗi về bảng mạch này, vọc vạch là ra. Trên YouTube cũng rất nhiều video chia sẻ cách tháo/sửa/thay linh kiện. Em là phụ nữ, cũng hàn bảng mạch mấy con chip trở, tụ cho cái PC lúc tháo ra (những con to to thôi, vì con nhỏ hàn bị chập ráo). Hiểu về giá trị, đơn vị là có thể mua linh kiện để thay được. So với việc bươn chải kiếm tiền tỷ/chục tỷ thì em thấy việc này đơn giản hơn ạ.
Thỉnh thoảng trên Of cũng gặp 1 số mợ thạo cả việc đàn ông như mợ đấy. Tặng mợ 1 ly nhé.

Pvsc

Xe ba gác
Em vừa cho con electrolux ra đê. Cũng vì bơm nước vào và chạy nước lên láng khi xã nước ,máy em thời ơ-kìa nên ko có màng hình báo lỗi. Em lại quay về máy cửa trên mua nó khi nhận lương tháng đầu tiên lúc em 19 tuổi giờ em đã 43 tuổi
Thế đã thay cái MÁY GIẶT chưa, hay để đến 86t :P

Pvsc

Xe ba gác
Cũng tuỳ model còn sản xuất hay từ thời Napoleon thì cũng khó tìm đấy cụ. Cụ nào học Điện - Điện tử, thì những đồ gia dụng hỏng những lỗi về bảng mạch này, vọc vạch là ra. Trên YouTube cũng rất nhiều video chia sẻ cách tháo/sửa/thay linh kiện. Em là phụ nữ, cũng hàn bảng mạch mấy con chip trở, tụ cho cái PC lúc tháo ra (những con to to thôi, vì con nhỏ hàn bị chập ráo). Hiểu về giá trị, đơn vị là có thể mua linh kiện để thay được. So với việc bươn chải kiếm tiền tỷ/chục tỷ thì em thấy việc này đơn giản hơn ạ.
Em nghi con sói của mợ cũng bị thay linh kiện rồi :(

Ớt xanh

Xe điện
Em đang nghĩ dùng gia đình mà xài quạt to thế. Quạt bth 2-2.5. Ít con nào 3. Chỉ quạt công nghiệp mới tụ to vậy thôi
Nhà em 2 con Hitari 2 con Deaton toàn hàng to.
Trong phòng ngủ thì quạt cây mishubishi
Tầng 2 ba chiếc quạt trần Hoa Phương
Tất cả đều dùng hơn chục năm rồi

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà em 2 con Hitari 2 con Deaton toàn hàng to.
Trong phòng ngủ thì quạt cây mishubishi
Tầng 2 ba chiếc quạt trần Hoa Phương
Tất cả đều dùng hơn chục năm rồi
Nhà em dùng quạt bth. Toàn đồ cổ với đồ đồng nát về sửa lại. 😅

hanhhdvn

Xe tải
Cái cảm giác tự sửa đc nó sung sướng lắm các bác, không khác gì một người được sống tự chủ và tự do, nhiều khi ko phải vì tiết kiệm đc vài đồng tiền thuê thợ. Đồ nhà hỏng mình cần có để dùng ngay thì thợ chảnh chọe gọi mãi mới đến, nhất là hỏng vặt họ ngại đến sửa vì ko đảm bảo ngày công, đến rồi phán nọ kia hết ngần này ngần kia cứ làm ngang như mình ko biết gì. Cũng như mình mua ô tô để dùng mặc dù nhu cầu đi ko nhiều nên chi phí nuôi xe cao nhưng chủ động mọi thứ, chứ gọi xe dịch vụ nhiều khi bị động và bực mình.