[Funland] Cách khắc phục sân gạch nứt, phồng do nắng nóng

RAVA

Xe ba gác
cụ mách e cách xử lý triệt để với ah
Cái này giờ mà xử lý thì chỉ có cách cậy hết những chỗ bị bong rộp lên, đục bỏ cả phần vữa lót bên dưới nữa (nếu cũng bị nứt, rộp), sau đó đổ cát tạo mặt phẳng tưới nc đầm chặt, láng vữa xm, cắt gạch cho nhỏ lại để lát cho vừa là xong, mạch vữa thì cứ để chiều rộng bằng với mạch cũ, ko cần để rộng hơn đâu vì sau vài năm nó cũng đã gần hết co ngót rồi. Nhưng làm ntn nó cũng chỉ giải quyết đc chỗ đó thôi, bác phải xác định là có thể sẽ bị nv ở các chỗ khác nữa, trừ khi bóc hết lên làm lại, mà nv cũng ko cần thiết đâu?

moonlife

Xe container
Bóc 2 hàng gạch bị phồng đó lên, 1 hàng giữ nguyên, 1 hàng cắt đi 5-10cm gạch rồi lát lại, phần 5cm dư ra đấy rải sỏi vào làm khe chống nứt. Xử lý tạm vậy chứ bảo để triệt để thì chỉ có làm lại cả sân. Có thể về sau sẽ bị những chỗ khác nữa.

Leanh65

Xe container
Lớp vữa dưới gạch ko còn liên kết. Bây giờ chỉ cắt theo mạch gạch rồi hoà nc xi măng đổ vào.
Làm thế nó lại đẩy chỗ khác thôi. Phải hót sạch lớp đất dưới thay bằng cát. Nếu không phải chấp nhận để khe cho nó thoát hơi. Sân gạch nhà em 2 xe ra vào ầm ầm bao năm nay có bị gì đâu vì em chơi toàn cát đồi đầm chặt sau chỉ dán gạch lên, em còn bắt hết cả mạch vữa bằng ngâm keo ximăng dẻo, mạch cứ gọi là kín mít. Như thê nó mới không bị rêu và mủn theo thời gian mưa nắng , hay mình phun xịt vòi áp suất cao.

noname281

Xe tải
Cụ chủ thử làm cách này xem nhé. Ở quê e bị như vậy cũng nhiều, các bác thợ nghĩ ra cách là dùng khoan (chắc mũi 6) khoan điểm vào các mạch vữa 1 - 2 lỗ (bảo là để cho gạch nó "thở"). Và từ đó gần như không nhà ai bị hiện tượng này nữa.

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Cụ nên bỏ cái hàng gạch xây chặn sân thành bồn hoa đi. Để sân ra mép chỗ trồng cây để gạch nó có chỗ giãn nở. Muốn có ngăn cách sân và vườn thì đóng 1 hàng cọc tre vẫn thoát được nước mặt sân và chặn rác hay lá cây vào vườn. Với kinh nghiệm cá nhân của em thì em đoán sữ không phồng nữa, còn em không phải kỹ sư nên không bảo hành tư vấn nhé:))

putinobama

Xe tải
Cụ chủ thử làm cách này xem nhé. Ở quê e bị như vậy cũng nhiều, các bác thợ nghĩ ra cách là dùng khoan (chắc mũi 6) khoan điểm vào các mạch vữa 1 - 2 lỗ (bảo là để cho gạch nó "thở"). Và từ đó gần như không nhà ai bị hiện tượng này nữa.
cám ơn cụ. Trước mấy ông bác cũng bảo e khoan. Thấy đợt nắng nóng đang định khoan thì đã phồng. Nay cho e bảo ku e nó khoan điểm rồi

viet7500

Xe buýt
Mấy góp ý. các cụ trên tham gia rồi
E bổ sung là cụ dùng gạch loại tốt, đừng ham loại rẻ. Với gạch đỏ đất nung, có thể các cụ không quan tâm và ko biết tìm ở đâu ghi hệ số dãn nở nhiệt
Nhưng với gạch ceramic, họ đều có cái đấy. Đôi khi các cụ/ mợ mua chỉ quan tâm mẫu mã/ giá tiền mà bỏ qua thông số đó

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Tưới nước ra sân những khi trời nắng nóng.

putinobama

Xe tải
Mấy góp ý. các cụ trên tham gia rồi
E bổ sung là cụ dùng gạch loại tốt, đừng ham loại rẻ. Với gạch đỏ đất nung, có thể các cụ không quan tâm và ko biết tìm ở đâu ghi hệ số dãn nở nhiệt
Nhưng với gạch ceramic, họ đều có cái đấy. Đôi khi các cụ/ mợ mua chỉ quan tâm mẫu mã/ giá tiền mà bỏ qua thông số đó
e mua gạch giếng đáy Hạ Long ah

Heo Xì Tin

Xe hơi
Cụ nên bỏ cái hàng gạch xây chặn sân thành bồn hoa đi. Để sân ra mép chỗ trồng cây để gạch nó có chỗ giãn nở. Muốn có ngăn cách sân và vườn thì đóng 1 hàng cọc tre vẫn thoát được nước mặt sân và chặn rác hay lá cây vào vườn. Với kinh nghiệm cá nhân của em thì em đoán sữ không phồng nữa, còn em không phải kỹ sư nên không bảo hành tư vấn nhé:))
Phần giáp ranh với tường cụ ốp đá hay gì thế ạ? Mùa mưa nồm có bị ẩm mốc tường không cụ?

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Phần giáp ranh với tường cụ ốp đá hay gì thế ạ? Mùa mưa nồm có bị ẩm mốc tường không cụ?
Em ốp cái viên đá rối mua đâu đôi trăm m2 hay sao ý. Không có ẩm mốc gì đâu cụ, cụ thấy bức tường vẫn trắng đấy. Kinh nghiệm là không xây chặn để gạch giản nở hướng đó.

Heo Xì Tin

Xe hơi
Em ốp cái viên đá rối mua đâu đôi trăm m2 hay sao ý. Không có ẩm mốc gì đâu cụ, cụ thấy bức tường vẫn trắng đấy. Kinh nghiệm là không xây chặn để gạch giản nở hướng đó.
Cảm ơn cụ ạ. Em cũng có xu hướng thích có cây cối trong nhà, thấy cách cụ làm khá hay mà một công đôi việc.