[Funland] Cách phân biệt thương hiệu "như kiểu quốc tế" ở Việt Nam.

dandihome

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn
Bài viết có thể liên quan đến rất nhiều thương hiệu lớn ở Việt Nam nên em xin phép không nêu tên bất cứ thương hiệu nào (trừ các thương hiệu ai cũng biết ...)

Hôm trước có cụ offer nhà mình mua nhầm chiếc áo hàng hiệu, thương hiệu Italy ở TTTM Lotte Đào Tấn. Đến khi về nhà kiểm tra, cụ ấy mới phát hiện ra chiếc áo đó chất lượng rất kém. Lên đây hỏi thì mới biết đó là một thương hiệu do VN mình lập ra và đặt tên thương hiệu nghe như kiểu phong cách Italy. Trơ trẽn hơn, thông tin trên website của hãng đó viết rõ ràng: thương hiệu đến từ Italy; chiếc áo của cụ đó cũng Made in Italy, nhưng khi tra thông tin website đó thì ra thông tin người lập đến từ Đông Anh. (Đông Anh là một huyện thuộc thành phố Hà Nội chứ không phải phía đông nước Anh – West England như nhiều cụ nói đùa đâu ạ)

Câu chuyện trên không phải là hiếm, phải nói là rất nhiều ở Việt Nam.

Từ đó em đưa ra khái niệm:
Thương hiệu "như kiểu quốc tế": là các thương hiệu tên rất kêu, nghe như thể đến từ các cường quốc trên thế giới về lĩnh vực nào đó, người bán tự gắn mác sản phẩm đến từ các cường quốc đó, nhưng thực chất là do người Việt Nam lập ra và CHỈ BÁN TẠI VN. Người dùng rất khó phân biệt bởi thông tin trên website đó sẽ nói sản phẩm đến từ Mỹ, Nhật ... hoặc sản phẩm lại có mác Made in Italy như trường hợp cụ ở trên. Nếu sản phẩm có ghi Made in China thì nhân viên sẽ nói: hàng của bên em công nghệ Mỹ, công nghệ Nhật ... rồi nhân viên đó lại tiếp: điện thoại iPhone của anh made in china đó thôi, bên em cũng tương tự như thế đấy, bla, bla.....

Mục đích của các thương hiệu trên lập ra thì đã quá rõ: để bán với giá rất cao, hàng thương hiệu Mỹ - Nhật cơ mà (:

Vậy làm sao để phân biệt? Em có các bước dưới đây để cccm trước khi mua một thương hiệu "là lạ" nào đó thì có thể kiểm tra:

1. Hỏi thông tin trang chủ của nước sở hữu thương hiệu đó.
Đã là thương hiệu lớn bao giờ cũng có website tại quốc gia đó (bên em thương hiệu DandiHome bé tí ở VN còn có website, có bảo hộ thương hiệu, đăng ký bộ công thương ... thì chả có lý do gì thương hiệu lớn lại không có nổi cái website).

Các cụ cho em khoe tí tẹo, cụ nào cần đăng ký thì inbox em, làm dễ lắm, lại free ạ.

2. Nếu nhân viên đưa ra thông tin trang chủ của hãng ở nước ngoài, cccm tiếp tục check thông tin website đó ở 2 link dưới đây:
https://www.webtoolhub.com/tn561355-who-is-hosting-this.aspx
https://www.whois.com/whois/

Apple.com tất nhiên được lập ở Mỹ rồi

Nếu website đó có thông tin đến từ Việt Nam thì cccm lại tìm ra được thương hiệu chuẩn: "như kiểu quốc tế".

3. Sau khi check xong 2 link trên mà vẫn thấy toàn Nhật, Mỹ ... thì cccm sử dụng nốt chiêu cuối: hỏi trực tiếp nhân viên bên nước đó có bao nhiêu chi nhánh, ảnh sản phẩm đang được bán ở chi nhánh đó? Nếu là sản phẩm bán online thì sản phẩm có bán trên amazon (Mỹ, châu Âu ...) hoặc rakuten (Nhật) hay không? Nếu không thì link bán online sản phẩm đó đâu?
Nếu sản phẩm đó không bán tại quốc gia nội địa thì đã quá rõ, làm gì có chuyện 1 thương hiệu ở Nhật lại không bán ở Nhật mà chỉ bán ở Việt Nam phải không ạ.

Các cụ cứ tưởng tượng điện thoại Samsung không bán ở đâu trên thế giới, chỉ bán ở Việt Nam, quá vô lý phải không?

Nếu ai đó đưa cho cụ một chiếc điện thoại tuyệt đẹp và bảo đây là thương hiệu quốc tế nổi tiếng nhưng … không ai biết đến, chỉ bán ở Việt Nam mà thôi thì hãy cẩn thận.
Sau 3 bước trên thì 100% là cccm đã biết được thương hiệu đó là thương hiệu quốc tế xịn hay thương hiệu "kiểu như quốc tế" rồi.
Các thương hiệu xịn em có thể kể tên như Aplle (Mỹ - iPhone, iMac ...); Samsung (Hàn Quốc - điện thoại, TV...); Zwilling, WMF (Đức - đồ gia dụng); Family Inada (Nhật Bản - thiết bị massage); Armani (Italy - thời trang) .... vân vân và mây mây.

Kết: Sẽ chẳng có gì đáng nói nếu các thương hiệu "như kiểu quốc tế" nói rõ ràng mình là thương hiệu Việt Nam, sản xuất ở VN hay TQ.
Ngay cả các tập đoàn, công ty lớn trên thế giới em kể ở trên cũng đặt nhà máy sản xuất VN hay TQ...

Vsmart hay Bphone vẫn tự hào là thương hiệu Việt Nam đó thôi (linh kiện hay lắp ráp ở đâu thì em không bàn đến nhé).

Quan trọng nhất vẫn là chất lượng sản phẩm bán ra thôi ạ.

Rất nhiều sản phẩm đến từ các thương hiệu "như kiểu quốc tế" ở trên cũng có chất lượng tốt, chỉ là giá hơi cao/ hoặc rất cao so với mặt bằng chung.

Có câu muôn đời vẫn đúng: "tiền nào của đó". Nhưng của vẫn thế nhưng tiền thì gấp nhiều lần vì cái thương hiệu "kiểu như quốc tế" ở trên thì cảm giác không dễ chịu đâu, nếu mua phải hàng chất lượng kém như cụ mua cái áo ở trên thì "niềm vui nhân đôi" luôn đấy ạ. Vì thế cccm hãy trang bị đủ kiến thức để trở thành người tiêu dùng thông minh nhé.

Chỉnh sửa cuối:

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn

American Dream

[Tịch thu bằng lái]
Em tuyền dùng hàng Lào, Cambodia, nên mấy mác kia em thấy lạ quạ:D

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em tuyền dùng hàng Lào, Cambodia, nên mấy mác kia em thấy lạ quạ:D
Em có nêu tên thương hiệu nào đâu :D
Cụ vào trong các trung tâm thương mại, nhìn mấy thương hiệu mà ko phải Nike, Adidas ... tên là lạ mà có giá gấp nhiều lần giá hàng Lào, Cambodia cụ đang dùng thì chính nó đấy ạ.

Whoknow

Xe lăn
Hôm trước có cụ offer nhà mình mua nhầm chiếc áo hàng hiệu, thương hiệu Italy ở TTTM Lotte Đào Tấn. Đến khi về nhà kiểm tra, cụ ấy mới phát hiện ra chiếc áo đó chất lượng rất kém. Lên đây hỏi thì mới biết đó là một thương hiệu do VN mình lập ra và đặt tên thương hiệu nghe như kiểu phong cách Italy. Trơ trẽn hơn, thông tin trên website của hãng đó viết rõ ràng: thương hiệu đến từ Italy; chiếc áo của cụ đó cũng Made in Italy, nhưng khi tra thông tin website đó thì ra thông tin người lập đến từ Đông Anh - Hà Nội.
Câu chuyện trên không phải là hiếm, phải nói là rất nhiều ở Việt Nam.
Kể ra cái áo đó nó ghi là Made in Eastern England thì chả ai nói được gì mợ nhỉ :D

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn

nsh

Xe tăng
Cháu thấy mấy cái bình nước nóng điện, bếp ga/ từ toàn các địa danh từ Ý: Poloni, Picenza, ... Rồi xứ người có hãng Teka, nhà mềnh có Taka.
Oải lắm rồi

duongbinh07

Xe điện
Bánh gạo Richy ( Của anh gì làm Sunhouse ) loại từng xuất khẩu đi Hàn Quốc ( có in mô tả tiếng HQ ) được siêu thị ghi "bánh gạo Hàn Quốc".

Theo logic đó khéo có cả "mắm tôm Mỹ"

Kurumasuki

Xe container
Cụ khó tính nhẻ.
Em bảo này, cụ cứ mang thùng sơn ra hắt vào toàn bộ chung cư hà nội và sài gòn cho em.
Gần như toàn bộ là tên "Tây" đó.

xdthienha

Xe điện
Em thấy Vincom có cái thương hiệu đồ da Efoza và Giovanni. Ông Giovanni kêu của Ý mà ko biết dư lào, da xấu hoắc. Còn Efoza nữa. Mợ check hộ với.

ryanlong

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy Vincom có cái thương hiệu đồ da Efoza và Giovanni. Ông Giovanni kêu của Ý mà ko biết dư lào, da xấu hoắc. Còn Efoza nữa. Mợ check hộ với.
Giovanni đắt lòi vì nghe giống Italia. Nhưng thực ra của Hongkong

phut89

Xe hơi
Em có kỹ năng Google thượng thừa, chỉ cần search vài phút là biết.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
cụ cứ làm theo em bảo ở trên
Em ví dụ thương hiệu Giovanni cụ bảo, làm gì có website thương hiệu đó ở italy, http://giovanni.com/ là website nghe nhạc hay nhạc sĩ nào đó.
Check ngay ở bước 1 đã thấy đây là thương hiệu lởm rồi.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Bánh gạo Richy ( Của anh gì làm Sunhouse ) loại từng xuất khẩu đi Hàn Quốc ( có in mô tả tiếng HQ ) được siêu thị ghi "bánh gạo Hàn Quốc".

Theo logic đó khéo có cả "mắm tôm Mỹ"
Cụ lại nhầm nhé, thương hiệu cụ nói là thương hiệu Việt Nam.Website thương hiệu đó có thông tin rất rõ như vậy. Đây không phải thương hiệu "như kiểu quốc tế" mà em đã nói ở trên. Khái niệm em có ghi rõ ở bài 1, cụ xem lại một tẹo giùm em
Còn chuyện bao bì thì đóng gói như vậy có thể hiểu Bánh gạo xuất đi hàn quốc, bánh gạo phong cách hàn quốc ...ai muốn hiểu thế nào thì hiểu :D chứ họ không hề nói bánh gạo made in hàn quốc, thương hiệu hàn quốc .

habui8x

Xe hơi
Hóa ra giovanni là hàng Việt Nam chất lượng cao ah :(, em vào web thấy giovanni-italy cứ tưởng hàng Ý. Hôm trước mua sale cái thắt lưng ở đó cũng khá rẻ

tranhien1979

Xe tăng
Em thì toàn mua đồ VN, mấy cái mác ngoại thì em toàn mua ở Nhật. Em thấy đồ VN sử dụng cũng đẹp, khá bền, có chút đắt hơn khi em so sánh loại tương đương ở Nhật. Nên đồ khá rõ ràng nguồn gốc. Chỉ có cái đồ da WT đôi khi em hơi lăn tăn là đồ VN có gốc hàng xóm hay không thôi?

A98

Xe container
Kinh nghiệm của em là thằng nào bảo đồ Âu em lên Amazon.de tìm xem có bán không, nếu không có bán thì chắc chắn là đồ Âu Lạc.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em có tìm hiểu về nhãn hàng thì thấy nó ghi địa chỉ trụ sở công ty tại: Room 09, 27/F, Ho King Commercial Centre, 2-16 Fa Yuen str., Mongkok, Kowloon, HongKong
Nhưng em lại thấy rất rất nhiều công ty có địa chỉ trụ sở, văn phòng tại cái Room 09 này. Vậy cụ nào am tường giải thích hộ em xem cái Room bên Hồng Kong to cỡ nào mà nhét được nhiều văn phòng công ty thế ạ?

Rồi anh bạn Nofer – Euroking nữa. Em thấy quảng cáo là thương hiệu số 1 Hoa Kỳ mà em chịu chết chẳng tìm được cái Website hay thông tin về anh ấy ở Mỹ.
Ko có website - áp dụng 3 bước của em thì hãng đó "bay" ngay từ bước 1 -----> hàng VN mác ngoại cụ ạ
Cụ có tin số 1 Hoa Kỳ mà ko có nổi cái website?