[Funland] Cách phân biệt thương hiệu "như kiểu quốc tế" ở Việt Nam.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Cái áo chất lượng đểu khoác mác Itatalia đểu khốn nạn ở đó em nói luôn tên nhé: VALENTINO CREATION

Mẹ nó, bạn em ko biết, mua tặng em, em mặc vài lần, giặt vài lần trông xuống xấu hơn áo hàng chợ 17k

Hỏi ra thấy bạn bẩu mua 5tr2

Đệt moẹ bọn chó

Ai cần chek inbox em, em vẫn giữ đây
Kekeke, bọn này em biết nó lởm từ năm 2010. Lý do em biết là do bọn Giovani nó xì cho em =))

DurexXL

Tháo bánh

Robertino

Xe tải
Bác thớt thẩm hộ e cái "bếp từ rosieres" với.
Google cũng ra web global đấy nhưng lèo tèo ko thấy Amazone bán mấy mà chỉ toàn các shop ở vn.

dandihome

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 8 - B2 Nhà phố TM 24h, Vạn Phúc, Hà Đông, HN
Website
dandihome.vn

windowsme

[Tịch thu bằng lái]
Cái áo chất lượng đểu khoác mác Itatalia đểu khốn nạn ở đó em nói luôn tên nhé: VALENTINO CREATION

Mẹ nó, bạn em ko biết, mua tặng em, em mặc vài lần, giặt vài lần trông xuống xấu hơn áo hàng chợ 17k

Hỏi ra thấy bạn bẩu mua 5tr2

Đệt moẹ bọn chó

Ai cần chek inbox em, em vẫn giữ đây
cho sáng luôn chứ inbox làm gì nữa, cụ cứ giấu vậy là bao che cho nó rồi

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Bài viết có thể liên quan đến rất nhiều thương hiệu lớn ở Việt Nam nên em xin phép không nêu tên bất cứ thương hiệu nào (trừ các thương hiệu ai cũng biết ...)

Hôm trước có cụ offer nhà mình mua nhầm chiếc áo hàng hiệu, thương hiệu Italy ở TTTM Lotte Đào Tấn. Đến khi về nhà kiểm tra, cụ ấy mới phát hiện ra chiếc áo đó chất lượng rất kém. Lên đây hỏi thì mới biết đó là một thương hiệu do VN mình lập ra và đặt tên thương hiệu nghe như kiểu phong cách Italy. Trơ trẽn hơn, thông tin trên website của hãng đó viết rõ ràng: thương hiệu đến từ Italy; chiếc áo của cụ đó cũng Made in Italy, nhưng khi tra thông tin website đó thì ra thông tin người lập đến từ Đông Anh - Hà Nội.
Câu chuyện trên không phải là hiếm, phải nói là rất nhiều ở Việt Nam.

Từ đó em đưa ra khái niệm:
Thương hiệu "như kiểu quốc tế": là các thương hiệu tên rất kêu, nghe như thể đến từ các cường quốc trên thế giới về lĩnh vực nào đó, người bán tự gắn mác sản phẩm đến từ các cường quốc đó, nhưng thực chất là do người Việt Nam lập ra và CHỈ BÁN TẠI VN. Người dùng rất khó phân biệt bởi thông tin trên website đó sẽ nói sản phẩm đến từ Mỹ, Nhật ... hoặc sản phẩm lại có mác Made in Italy như trường hợp cụ ở trên. Nếu sản phẩm có ghi Made in China thì nhân viên sẽ nói: hàng của bên em công nghệ Mỹ, công nghệ Nhật ... rồi nhân viên đó lại tiếp: điện thoại iPhone của anh made in china đó thôi, bên em cũng tương tự như thế đấy, bla, bla.....

Mục đích của các thương hiệu trên lập ra thì đã quá rõ: để bán với giá rất cao, hàng thương hiệu Mỹ - Nhật cơ mà (: Vậy làm sao để phân biệt? Em có các bước dưới đây để cccm trước khi mua một thương hiệu "là lạ" nào đó thì có thể kiểm tra:

1. Hỏi thông tin trang chủ của nước sở hữu thương hiệu đó.
Đã là thương hiệu lớn bao giờ cũng có website tại quốc gia đó (bên em thương hiệu DandiHome bé tí ở VN còn có website, có bảo hộ thương hiệu, đăng ký bộ công thương ... thì chả có lý do gì thương hiệu lớn lại không có nổi cái website).

2. Nếu nhân viên đưa ra thông tin trang chủ của hãng ở nước ngoài, cccm tiếp tục check thông tin website đó ở 2 link dưới đây:
https://www.webtoolhub.com/tn561355-who-is-hosting-this.aspx
https://www.whois.com/whois/
Nếu website đó có thông tin đến từ Việt Nam thì cccm lại tìm ra được thương hiệu chuẩn: "như kiểu quốc tế".

3. Sau khi check xong 2 link trên mà vẫn thấy toàn Nhật, Mỹ ... thì cccm sử dụng nốt chiêu cuối, hỏi trực tiếp nhân viên: bên nước đó có bao nhiêu chi nhánh, ảnh sản phẩm đang được bán ở chi nhánh đó? Nếu là sản phẩm bán online thì sản phẩm có bán trên amazon (Mỹ, châu Âu ...) hoặc rakuten (Nhật) hay không? Nếu không thì link bán online sản phẩm đó đâu?
Nếu sản phẩm đó không bán tại quốc gia nội địa thì đã quá rõ, làm gì có chuyện 1 thương hiệu ở Nhật lại không bán ở Nhật mà chỉ bán ở Việt Nam phải không ạ.

Sau 3 bước trên thì 99% là cccm đã biết được thương hiệu đó là thương hiệu quốc tế xịn hay thương hiệu "kiểu như quốc tế" rồi. Các thương hiệu xịn em có thể kể tên như Aplle (Mỹ - iPhone, iMac ...); Samsung (Hàn Quốc - điện thoại, TV...); Zwilling, WMF (Đức - đồ gia dụng); Fujiiryoki (Nhật Bản - thiết bị massage, lọc nước ); Armani (Italy - thời trang) vân vân và mây mây.

Kết: Sẽ chả có gì đáng nói nếu các thương hiệu "như kiểu quốc tế" nói rõ ràng mình là thương hiệu Việt Nam, sản xuất ở VN, TQ ... (Hilands Coffee hay Bphone vẫn tự hào là thương hiệu Việt Nam đó thôi) vì ngay cả các tập đoàn, công ty lớn trên thế giới em kể ở trên cũng sản xuất VN hay TQ. Quan trọng nhất vẫn là chất lượng sản phẩm bán ra. Rất nhiều sản phẩm đến từ các thương hiệu "như kiểu quốc tế" ở trên cũng có chất lượng rất tốt, chỉ là giá hơi cao/ hoặc rất cao so với mặt bằng chung thôi ạ.

Có câu muôn đời vẫn đúng là "tiền nào của đó". Nhưng của vẫn là thế đó nhưng tiền thì gấp nhiều lần vì cái thương hiệu "kiểu như quốc tế" ở trên thì cảm giác không dễ chịu đâu, nếu mua phải hàng chất lượng kém như cụ OF ở trên thì "niềm vui nhân đôi" luôn đấy ạ. Vì thế cccm hãy trang bị đủ kiến thức để trở thành người tiêu dùng thông minh nhé.
Một like :D

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Em nghi lắm, xịn mà store thấy toàn chỗ quen quen :)
Còn nhập cont về tẩy mác tẩy date cơ haha. Ng trong nhà máy tuồn thông tin ra đó
Các cụ cứ làm theo 3 bước của em là ra hết. Em chưa nhầm 1 thương hiệu nào khi làm đủ 3 bước.

Các thương hiệu "như kiểu quốc tế" sau khi đưa trang web gốc (toàn tiếng Anh, tiếng Nhật ...) thì sau khi check hosting toàn thấy được lập ở Việt Nam >:)

Có thương hiệu cao tay hơn, thuê host/ văn phòng ở nước đó thì em hỏi : "Ảnh showroom bên Mỹ/ Nhật đâu?" thì sau một hồi quanh co, nhân viên đó nói chính sách của hãng không bán ở quốc gia nội địa, em cười không khép được miệng luôn :)):)) Kiểu như Apple không có showroom/ không bán bên Mỹ mà chỉ có ở VN ấy cccm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

cogang

Xe tăng
Ko ai kể thằng aristino, owen à. Giá ảo lòi và thường xuyên 1 tặng 1.

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Ko ai kể thằng aristino, owen à. Giá ảo lòi và thường xuyên 1 tặng 1.
2 thương hiệu đó có nói là thương hiệu Mỹ, Italy, Hàn ... không cụ?
Nếu không thì nó là thương hiệu VN như thương hiệu DandiHome bên em thôi ạ, ra đăng kí bảo hộ thương hiệu ở 368 Nguyễn Trãi là xong

p/s: em vừa check giá áo sơ mi 2 thương hiệu trên chỉ tầm 3-700k, nhìn vào giá thì đây là thương hiệu thuần Việt 100% có gì mà phải thắc mắc.
Em đang lên án các thương hiệu giả danh đến từ nước ngoài để bán với giá nước ngoài cụ ạ. Như cái áo sơ mi kiểu dáng như 2 thương hiệu cụ nói, nếu đóng thương hiệu "nghe như kiểu Italy" phải có giá từ 3-5 triệu (đã có nhiều cụ OF mua/ được tặng rồi đấy ạ)

Chỉnh sửa cuối:

Wink

[Tịch thu bằng lái]
Có cái thương hiệu Jex gì đó mà bác chủ. Toàn bảo của Mỹ đó.
Có 1 bác trên này chữ ký cũng bán cái Jex đó đấy.
Huy động quảng cáo suốt trên TV, rồi chiết khấu bác sĩ nữa chứ :)
Nhưng tuyệt nhiên google chỉ ra tiếng Việt thoy.
Tra FDA của Mỹ ko thấy gì.
Cũng không website tiếng anh j cả.
Chắc là M Tho nhỉ?

dandihome

Xe buýt
Website
dandihome.vn
Có cái thương hiệu Jex gì đó mà bác chủ. Toàn bảo của Mỹ đó.
Có 1 bác trên này chữ ký cũng bán cái Jex đó đấy.
Huy động quảng cáo suốt trên TV, rồi chiết khấu bác sĩ nữa chứ :)
Nhưng tuyệt nhiên google chỉ ra tiếng Việt thoy.
Tra FDA của Mỹ ko thấy gì.
Cũng không website tiếng anh j cả.
Chắc là M Tho nhỉ?
Thương hiệu Mỹ mà ko có nổi cái website bên Mỹ thì chỉ có thể là thương hiệu Mỹ Đình thôi cụ ạ

Wink

[Tịch thu bằng lái]
Thương hiệu Mỹ mà ko có nổi cái website bên Mỹ thì chỉ có thể là thương hiệu Mỹ Đình thôi cụ ạ
Bảo sao topic này bác ấy ko vào góp vui. Chứ bình thường mấy năm nay đọc quán cf, e thấy bác ấy comment khí thế lắm.
Bác ấy có hẳn chữ ký Jex j j mà.