[VHGT & ATGT] Cách sử dụng côn trong xe số sàn

KhanhPham_Dmax

Xe buýt
tuỳ xe cụ ơi, em nhớ không nhầm nhiều xe lập trình lỗi, đi được 25-30 đã lên đến số 4, 5 rồi nên cực kỳ ì máy
Đúng thế. Nếu duy trì ga ổn định thì xe lên số cao nhanh lắm. Để mục tiêu tiết kiệm nhiên liệu nữa.

Durino

Xe hơi
Cccm chỉ giáo giúp em cách sử dụng côn xe số sàn sao cho khi lên số để xe mượt mà
Nếu thật sự cụ chưa biết thì cũng khá đơn giản : Chân dẻo để nhả côn đều và từ từ. Nên đi giầy da.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy với xe nào chứ dòng 4 chỗ như vios thì dề pa dùng phanh chân vẫn trôi như thường cụ ạ.
Em toàn phải xài phanh tay, côn, với ga mới lên được.
Cụ đi thế thì chân côn vẫn chưa dẻo rồi, vios là dòng xe nhẹ, côn bám depart phanh chân dễ nhất rồi.

Nguyen Quoc Hung

Xe tải
Cụ đi thế thì chân côn vẫn chưa dẻo rồi, vios là dòng xe nhẹ, côn bám depart phanh chân dễ nhất rồi.
Vâng cụ. Em có thử lại rồi, đúng là có lên cụ ạ.
Nhưng dốc bình thường thì được, chứ dốc như thi depa mà tải 3 người mà dùng côn em vẫn chưa lên được cụ ạ.

haidongtay

Xe điện
Mượt hay không do côn do số,còn lại do chưa vào hết côn thì đi số nó sẽ gai.Vấn đề ở chỗ cái Tổng Côn còn ngon không?chân côn cao hay thấp.Tóm lại nhiều cái nó liên quan đến chuyện vào số mượt hay không lắm.Cụ chủ cứ đi,đều ga và côn kết hợp là vào số ngọt ngay mà.

haidongtay

Xe điện
Vâng cụ. Em có thử lại rồi, đúng là có lên cụ ạ.
Nhưng dốc bình thường thì được, chứ dốc như thi depa mà tải 3 người mà dùng côn em vẫn chưa lên được cụ ạ.
Mồi cho nó ít ga là ăn ngay,máy hơn chấm chỉ thế thôi cụ à,em chạy con 1.0 cm3,chở cả hàng mà còn chưa phải dùng đến phanh tay đề 3.Vios cũng không đến nỗi yếu lắm đâu.

haidongtay

Xe điện
Cháu đi xe toàn phải tháo giầy (giầy âu), đi chân trần (có đeo tất), vì đi giầy khi nhả côn toàn bị trượt đề giầy, như khi tắc đường, đi chậm, nhả côn từ từ số 1, 2 toàn bị trượt thành ra hết côn.

Có vụ nào giống cháu không?
Cụ chắc mới lái.Chứ lái lâu rồi,giấy tây,thể thao,vải,dép lê,chân đất đi được hết,nó là cái cảm giác nâng lên hạ xuống của chân ga và chân côn thôi cụ à.

binhbv

Xe hơi
Lâu lắm rồi không lái số sàn, quên hết rồi, nguy hiểm thật.

Nguyen Quoc Hung

Xe tải
Mồi cho nó ít ga là ăn ngay,máy hơn chấm chỉ thế thôi cụ à,em chạy con 1.0 cm3,chở cả hàng mà còn chưa phải dùng đến phanh tay đề 3.Vios cũng không đến nỗi yếu lắm đâu.
Vâng, sau 1 thời gian quen xe thì cái món này cũng cải thiện được chút cụ ạ. Có cảm giác hơn nên thả côn cần mồi tí gas là lại lên vô tư.
Thế mà trước giờ e cứ tưởng vios yếu nên chả dám chơi mỗi côn không.

Pvsc

Xe ba gác
Món này giờ em quên chắc chả chạy nổi, lên dốc chắc phanh bằng xe sau :D

Tuấn Auto

Xe điện
Côn ra ga vào thấy ông già em chạy simson chở lợn bảo thế

ThinhVan08

Xe máy
Muốn mượt mà khi cắt côn chuyển số xong, cụ nới côn khoảng 1/3 hành trình rồi ga

theone81

Xe đạp
Thường thì đề pa dùng phanh chân cho tiện. Nhưng đôi khi gặp cái dốc nó khoai thì nên dùng phanh tay chắc.
Về cách sử dụng côn thì em nghĩ đơn giản là để ra vào số ( côn vào thì ga ra, và ngược lại - cữ ra bao nhiêu thì cữ vào bấy nhiêu- Cái này đi nhiều quen xe thôi, chả ai dạy được)
Về cách đi số ( xe con 5 số ) ( Theo cách của em đi thấy mượt như lông chuột :)):)):)), em fun tí, các cụ chỉ giáo thêm ):
- đạp côn vào số 1, nhả phanh tay
- số 1 : nhả từ từ, đạp ga lên vòng tua khoảng 2k ( tốc độ khoảng 10km/h) thì đạp côn vào số 2
- số 2 : tương tự, nhả côn đạp ga vòng tua lên khoảng 2k ( tốc độ khoảng 20km/h) thì đạp côn vào số 3
- số 3 : tương tự, vòng tua hơn 2k chút ( tốc dộ khoảng 40km/h ) thì đạp côn vào số 4
- số 4 : bỏ chân côn, chạy tốc độ trong khoảng 40km/h- 50km/h ( thường đi nội thành). Nếu chạy đều 50km/h trở lên thì vào đạp côn vào số 5
- số 5 : hết số rồi , Tháo côn bỏ đi thôi. :-bd:-bd:-bd

( Đi số 1 : khi dừng đèn đỏ
Đi số 2 : khi đường đông nhích khoảng 8- 20km/h
Đi số 3 : khi đường đông khoảng 20-40km/h
Đi số 4 : khi đường thoáng 40- 55km/h
Đi số 5 : khi đường thoáng 50 - max km/h )
Kinh nghiệm của cháu không biết có đúng không:
-Đi trong Tp đường đông hay có đèn đỏ: Đèn đỏ số 1, nhả nửa côn cho xe bò sau mít thằng đằng trước đi một đoạn vào số 2 (20-25km/h);
- Đường đông kẹt xe, để số 2 cắt côn hoặc để cho tự bò chậm quá châm thêm ga cho thằng đằng sau không bấm còi hay nháy đèn.
- Đường trường tốc độ nào số đó như cụ
Tắc đường cháu toàn đi bằng côn, không biết có hại không. Ý cccm đi nhiều cho xin ý kiến

hornet_600

Xe tăng
cái này thì đi nhiều thành quen chứ chả ai dạy đc,dĩ nhiên còn phụ thuộc vào xe cộ và tùy từng loại xe nữa

francis.castanie

Xe buýt
Không đạp côn chuyển số sao được cụ ( có thể sang số khi đạt vòng tua nhưng ít cụ biết và chẳng mấy ai làm ) Ý e ở đây là thói quen cụ ạ, cứ đạp phanh là kết hợp côn, đi cao tốc giảm tốc bằng phanh rồi lên lại ga nhưng đa số các cụ lại cả côn nữa, còn nhiều tình huống mà ko cần côn các cụ 99% là phanh và côn
Cao tốc lúc có chướng ngại vật, hoặc nghi sẽ có chướng ngại vật thì phải nha ga, đè côn, đặt phanh chân.
1) nếu có chuong ngai vật thi phanh ngay
2) nếu không có nhả côn đạp ga đi tiếp mà không mất đà

Nói chung ga côn phanh phục vụ cho việc duy trì tốc độ. quá trình thực hiên tốt sẽ êm đẹp. Em không lăn tăn mấy việc có dùng cái nào hay không. Mòn côn thì thay côn. phanh số chỉ dùng khi khẩn cấp hoặc dừng thật từ từ.

vt2phuc

Xe điện
Cao tốc lúc có chướng ngại vật, hoặc nghi sẽ có chướng ngại vật thì phải nha ga, đè côn, đặt phanh chân.
1) nếu có chuong ngai vật thi phanh ngay
2) nếu không có nhả côn đạp ga đi tiếp mà không mất đà

Nói chung ga côn phanh phục vụ cho việc duy trì tốc độ. quá trình thực hiên tốt sẽ êm đẹp. Em không lăn tăn mấy việc có dùng cái nào hay không. Mòn côn thì thay côn. phanh số chỉ dùng khi khẩn cấp hoặc dừng thật từ từ.
Cụ nên thay đổi cách đi như mấy ông thày dạy lái đi, mấy ông ấy dạy lúc cụ đi chậm, đi trong sa hình đỡ chết máy thôi. Đi chậm thì xử lý như cụ. Nhưng cao tốc thì em khuyên chân thành là chỉ chạm vào côn khi muốn sang số hoặc phanh xe đến mức an toàn (tốc độ còn tầm 20km/h thì mới động vào ngắt côn tránh chết máy). Còn lý do tại sao em lại bảo vậy thì cụ nên tìm hiểu kỹ.

Đang đi nhanh thì các cụ cứ thả côn ra, dùng phanh và ga là chính. Phanh gấp: Cứ mạnh dạn mà phanh để điều chỉnh tốc độ thôi, cần phanh dừng hẳn thì lúc nào xe gần dừng lại rồi thì mới nên cắt côn tránh chết máy.

DAMEFA

Xe buýt
Quan trọng là cảm giác lái tốt thì sẽ khắc phục được món này, mà cảm giác lái tốt sẽ có khi cụ đử giờ bay