[Thảo luận] Cách tháo cổ hút khỏi lọc gió tránh bị thủy kích động cơ?

anchibui

Xe điện
Em chưa thấy ai thảo cổ hút cả! báo họ không hiểu nói tùm lum mà ccuj cũng nghe.

coolpix8700

Xe ngựa
Em thấy kiểu chế lại cổ hút như mấy ông xe tải có khi hay!
Tuy vậy cái dòng không khí vào máy xe đâu chỉ có trực tiếp qua cổ hút, nó còn có phần thoát nước đọng. Cái phần này lại nằm cực thấp trong xe, khi mà mấy cái gioăng (không phải gioăng cao su mà là mút) chúng bị lõa quá, nước vẫn lọt qua đấy được. Em bị một lần rồi, cứ xe đối diện bắn nước lên là xe mình chuẩn bị chết máy, sau mới phát hiện sóng nước tràn lên rồi chảy xuống qua đúng chỗ có cái gioăng ấy. May mà nước chỉ vào thấm làm ẩm lọc gió và chết máy thôi!

xe365vn

Xe container
cứ như cơn đại hồng thủy trước đây. thành phố lớn thế mà??

young driver

Xe đạp
Bác làm nùi giẻ nhét chặt vào đảm bảo lội nước như tàu ngầm=))

Tây Độc

Xe điện
Em thấy các bác serious thế. Đọc thế kia mà không biết là đùa mà vẫn cứ làm theo thì ăn đòn cũng xứng đáng. Coi như bài học.

saphia1115

Xe buýt
Em thấy các bác serious thế. Đọc thế kia mà không biết là đùa mà vẫn cứ làm theo thì ăn đòn cũng xứng đáng. Coi như bài học.
Thế mà các bác ấy cứ tưởng em nói thật ạ!

Matiz2C

Xe hơi
Website
my.opera.com
Em xin phép có vài nhận xét khi đọc thớt này:

- Em nghĩ, bức ảnh mà bác chủ thớt post lên cùng chú thích ảnh của 1 báo mạng (em ko nhớ - vì sáng nay cũng đã lướt) đã gây hiểu nhầm về hành động của chủ xe trong bức ảnh. Cái sai này do phóng viên xử lý tình huống thôi. Theo em, chủ xe không hành động tháo cổ hút.

- Còn việc tháo cổ hút để tránh nước vào khi đi qua chỗ ngập - quả này em chưa gặp và em nghĩ cũng rất hãn hữu thôi. Theo kinh nghiệm của em thì cứ lúc nào lội nước là tắt điều hòa và khi lội nước ngập đến 1/3 bánh xe là phải tìm chỗ đậu rồi - hoàn toàn tránh việc lội sâu hơn.

- Viêc cuối cùng, là em thấy các bác cố chấp nhau chuyện lời lẽ quá thành ra lạc đề của thớt. Biết rằng là mọi người lên diễn đàn đều là giao lưu và học hỏi.

Cuối cùng em xin hết ý kiến. Và đề nghị các bác tham vấn giúp những gì em nhận định chưa đúng. Tks các bác ạ!

Ngày mai hy vọng thời tiết mưa nho nhỏ thôi!

Matiz2C

Xe hơi
Website
my.opera.com
Em xin phép có vài nhận xét khi đọc thớt này:

- Em nghĩ, bức ảnh mà bác chủ thớt post lên cùng chú thích ảnh của 1 báo mạng (em ko nhớ - vì sáng nay cũng đã lướt) đã gây hiểu nhầm về hành động của chủ xe trong bức ảnh. Cái sai này do phóng viên xử lý tình huống thôi. Theo em, chủ xe không hành động tháo cổ hút.

- Còn việc tháo cổ hút để tránh nước vào khi đi qua chỗ ngập - quả này em chưa gặp và em nghĩ cũng rất hãn hữu thôi. Theo kinh nghiệm của em thì cứ lúc nào lội nước là tắt điều hòa và khi lội nước ngập đến 1/3 bánh xe là phải tìm chỗ đậu rồi - hoàn toàn tránh việc lội sâu hơn.

- Viêc cuối cùng, là em thấy các bác cố chấp nhau chuyện lời lẽ quá thành ra lạc đề của thớt. Biết rằng là mọi người lên diễn đàn đều là giao lưu và học hỏi.

Cuối cùng em xin hết ý kiến. Và đề nghị các bác tham vấn giúp những gì em nhận định chưa đúng. Tks các bác ạ!

Ngày mai hy vọng thời tiết có mưa nho nhỏ thôi để mát mẻ!

anchibui

Xe điện
Em thấy các bác pro muốn qua 1 đọan nước ngập sâu (Tất nhiên không quá sâu) bằng cách lùi qua đoạn đó.

binhnq2

Xe tăng
quả đấy thì quả là quá pro vì nc đập vào ống xả, nhg vì ap suất trong lớn, nên chắc nc ko vào đc. Nói chung là e đi xe cỏ, nên nhiều khi cũng mạo hiểm tý, bác nào đi matiz thì cứ vô tư lội nhé. xe nó nhẹ, nên nó sẽ nổi ngon lành trên nc.

accord_89

Xe tăng
Tốt nhất là không tháo, không lội nước. Bảo toàn xe pháo

Bình thường em đi Escape, hôm qua lụt như thế, em đi làm mà nc ngập ướt cả quần siệp, xe em vẫn ko bị sao, thế mới chuẩn chứ

getztam

Xe buýt
Cụ nói chuẩn đấy! Hôm trước em đã tính rồi nếu ngập nặng mà vẫn có khả nằn qua được thì em chọn giải pháp lùi xe tiến qua! em đã thoát 2 chỗ là hồ Ngọc Khánh (NCT) & Liễu Giai mà chưa chọn giải pháp lùi.

Trả lời như này hỏi làm sao OFer vẫn nhiều người bị thủy kích.

1. Việc tháo cổ hút lọc gió chỉ cần thiết đối với những xe có cổ hút thấp hơn lọc gió hoặc cổ hút để ngay trước mũi xe như Escappe, Matiz, Morning, xe nào không phải như thế thì hoàn toàn vô tác dụng nếu không nói là tác dụng ngược.

2. Việc tháo cổ hút lọc gió chỉ làm cho xe có khả năng lội sâu hơn một chút (vài cm) và tránh được sóng nước do xe ngược chiều tạo ra mà không bị thủy kích chứ không có nghĩa là chạy vô tư.

3. Việc tháo cổ hút lọc gió là việc dành cho những người am hiểu về xe và nguyên nhân thủy kích, và cũng là việc vạn bất đắc dĩ, thật cần thiết hãy làm. Còn như đi trong phố, phải chỗ ngập quay đầu cho lành ạ. Thủy kích sẽ gây ra những hỏng hóc cực kỳ nghiêm trọng cho động cơ của xe.

4. Cũng kính đề nghị các cụ không trả lời thiếu nghiêm túc trong những vẫn đề như thế này, một chút fun có thể phải trả giá bằng động cơ của một\vài thành viên khác.