[Funland] Cách thưởng trà

0962226789

Xe container
Vâng! thưa bác,

Em xin lưu ý các bác, Một năm, Bích Loa Xuân có hai vụ: xuân và đông, quy trình là chè (cọng hay tôm,...) được chọn từ những búp trà non trên cây và được hái bằng tay vào sáng tinh sươnglàm héo trong nhà . Sau đó là trà được sơ chế đơn giản , và thanh phẩm có hình hao hao giống con ốc soắn. Gọi là "Bích Loa Xuân" là do: "Bích" là màu xanh Bích diệp lục hay xanh bích ngọc. Gọi là "Loa" do có hình dạng xoắn trong như chiếc loa và do mọc vào mùa Xuân nên có tên gọi là "Bích Loa Xuân".

Tuy không lên men như Ô Long nhưng trong chế biến có quy trình làm mát (Chilling) một dạng lên men bước đầu, giống như thịt thú rừng sau khi giết mổ (săn bắn) phải làm mát (chilling) trong 24 giờ trước khi pha lóc hầu tránh ngộ độc và dễ tiêu hoá. =D>

Bích Loa Xuân trong lịch sử cổ đại được gọi với cái tên thô tục ”Sợ hãi hương (Kinh Quỷ Nhân Hương) 嚇煞人香"hay với cái tên ”Phật bị cám dỗ (Phật Động Tâm) 佛動心” có nơi còn gọi với cái tên ”Trà trăng nước (Thuỷ Nguyệt Trà) 水月茶”. :D

Trà Bích Loa Xuân có hương thơm tự nhiên thanh nhẹ, tinh tuý tinh khiết, dư vị ngọt ngào sâu lắng, Với người yêu trà và sành văn háo trà, khi uống Bích Loa Xuân thì ko phải là thưởng trà, mà họ như được thưởng thức cả một mùa xuân của thời cổ đại với trăm ngàn hương vị cuộc đời! :P
E lại tưởng Bích Loa là phát âm chệch của tên ngọn núi Bích La !
Hách sát nhân hương thì gắn liền với truyền thuyết cho vào ngực mấy cô thôn nữ.
Còn Thủy Nguyệt Trà là cũng gắn liền với địa danh bờ hồ
Phật Động Tâm dạng kiểu đối trọng với Thiết Quan Âm

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Cụ bận lâu thế. Trà này giờ sẽ có hương vị khác với ban đầu.
Nó chắc là sẽ hỏng từ nc lẫn mùi cụ ạ. Nếu lại để cạnh thứ nào có mùi nặng là còn bị ám mùi khác. Trà oxi hóa nc sẽ màu đậm hơn. Ngày nay nếu mua phải trà bẩn ng ta cho tí màu nhuộm xanh thì nc lúc nào cũng xanh ạ :)
Mải cày cuốc kiếm sống mợ ạ.
Trà này đóng túi giấy thiếc từ sản xuất em cũng cất kín hi vọng là còn vớt vát được.

Puma tn

Xe buýt
Người OF
Dạ vâng, như cụ trên đã nói, nguồn nước cũng quan trọng mà cụ, còn quan trọng hơn cả chè cơ :)
Tầm cuối tháng 7, sen còn lá, lên Hồ Tây ngồi
uống cũng thích lắm cụ :)
Cụ lại đọc và nhiễm “vang bóng một thời rồi” nước nào lại quan trọng hơn chè thế cụ ? Các cụ ngày xưa đặt nước lên hàng đầu ấy là vì ngày xưa dùng nước giếng . Có giếng trong , giếng đục thậm chí nhiều nơi còn dùng nước ao . Chính vì vậy lên nước mới quan trọng . Còn ngày nay nước pha chèđã dùng nước tinh khiết rồi thì ngon hay không phụ thuộc vào chè và cách pha mà thôi

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Bích loa xuân gọi là lục trà không chuẩn! Nó thuộc dạng lên men chút rồi! Same same Thiết quan âm , kém ô long chút!
Em thích Nhân Hương - Long Tỉnh - Thiết quan âm - Ô long
Nói chung em thích vị trà thơm tự nhiên nghĩa là dòng trà ít làm lên men.

Ô Long do quá trình lên men không thấy còn dư vị trà.
Ô Long pha thêm nhân sâm có lẽ không còn là trà nữa rồi.

Sau đó trong các loại em thích Trà sen - Trà hoa cúc - Trà nhài

0819466666

[Tịch thu bằng lái]
Em thích Nhân Hương - Long Tỉnh - Thiết quan âm - Ô long
Nói chung em thích vị trà thơm tự nhiên nghĩa là dòng trà ít làm lên men.

Ô Long do quá trình lên men không thấy còn dư vị trà.
Ô Long pha thêm nhân sâm có lẽ không còn là trà nữa rồi.

Sau đó trong các loại em thích Trà sen - Trà hoa cúc - Trà nhài
Mợ thử Bạch trà , Mao phong cũng rất tuyệt!
Nhưng cách chọn nước pha trà của mợ em thấy chưa ổn. Mợ đang đem cách pha trà hoa vào trà tàu. Đối với các loại lục trà nước e nghĩ là 80 độ , đối với các dòng olong thì nước 85-90. Nước pha trà cũng không cần cầu kỳ đâu , cứ aqua, Th đun ấm sieu tốc là đc.