Thảo luận Cách trị tiệt nọc lỗi òa ga của gentra

flashtdh

Xe hơi
Mình hiện cũng đang chạy em Gentra và bị lỗi òa ga khá nhiều. Đã vào đại lý Trung Sơn trên đường Phạm Văn Đồng để thay giắc cảm biến hết 200 k và thợ dùng máy Scan lại ECU. Mọi thứ có vẻ ổn một thời gian nhưng sau đó lại bị như cũ. Mình đã tìm hiểu trên các diễn đàn, mọi người đưa ra các cách đi thay các loại cảm biến, nhưng sau đó đâu lại vào đấy. Mình ko biết sao đành làm liều là rút 2 giắc cắm vào ECU ở thành bên phải của khoang động cơ nếu đứng ở đầu xe nhìn vào, để một lúc rồi lắp lại thì hết ngay hiện tượng òa ga. được thời gian lại bị lại thì làm như trên là hết. Hôm nay đọc bài của chủ thớt, mình thấy chủ thớt nói rất đúng. Lỗi òa ga của xe gentra là do phần mềm điều khiển bù ga không tải lỗi. Và mình cũng kiểm chứng lại thì do cách đi của mình giống như chủ thớt tả dẫn đến òa ga. Mình đã khắc phục cách đi như hướng dẫn đã không thấy hiện tượng òa ga. Cái chính là đi đừng để tốc độ động cơ tụt quá sâu dưới 800. Khi ra côn cần nhanh chóng đệm ga vào luôn (đúng như câu nói "Côn ra ga vào") không để xe lịm đi. Khi cần dừng dùng phanh hãm, tốc độ động cơ khoảng 1000v đạp côn vào và phanh xe lại chấp nhận mòn phanh thôi.:P

kduc

Xe container
Xe em LAC mà mấy hôm tháo ắc quy ra cũng bị khi cắt côn thì vòng tua lên 2k, nhưng chạy cẩn thận mấy hôm, ko đi ép số thì thấy tự hết.

Lỗi òa ga này nhiều dòng bị lắm ... sửa chữa cũng tùy, có khi chỉ làm sạch cảm biến góc mở bướm ga, thay van bù ga & xóa lỗi trong phần mềm là xong. Có xe thì phải .. sống chung với lũ thoai .. X_X

chigentra

Xe tải
mời các bác gen tra đi hòa bình tắm nước nóng và ăn thịt trâu a.hiiiii

Taihoatu

Xe lăn
Chẳng có cách nào, sống chung với lũ vậy, nhưng nếu òa đến 2000v/p còn chấp nhận được chứ đến 3000v/p thì phải đi chữa thôi

wall

Xe tăng
Mình hiện cũng đang chạy em Gentra và bị lỗi òa ga khá nhiều. Đã vào đại lý Trung Sơn trên đường Phạm Văn Đồng để thay giắc cảm biến hết 200 k và thợ dùng máy Scan lại ECU. Mọi thứ có vẻ ổn một thời gian nhưng sau đó lại bị như cũ. Mình đã tìm hiểu trên các diễn đàn, mọi người đưa ra các cách đi thay các loại cảm biến, nhưng sau đó đâu lại vào đấy. Mình ko biết sao đành làm liều là rút 2 giắc cắm vào ECU ở thành bên phải của khoang động cơ nếu đứng ở đầu xe nhìn vào, để một lúc rồi lắp lại thì hết ngay hiện tượng òa ga. được thời gian lại bị lại thì làm như trên là hết. Hôm nay đọc bài của chủ thớt, mình thấy chủ thớt nói rất đúng. Lỗi òa ga của xe gentra là do phần mềm điều khiển bù ga không tải lỗi. Và mình cũng kiểm chứng lại thì do cách đi của mình giống như chủ thớt tả dẫn đến òa ga. Mình đã khắc phục cách đi như hướng dẫn đã không thấy hiện tượng òa ga. Cái chính là đi đừng để tốc độ động cơ tụt quá sâu dưới 800. Khi ra côn cần nhanh chóng đệm ga vào luôn (đúng như câu nói "Côn ra ga vào") không để xe lịm đi. Khi cần dừng dùng phanh hãm, tốc độ động cơ khoảng 1000v đạp côn vào và phanh xe lại chấp nhận mòn phanh thôi.:P
Xe e cũng bị òa ga, đặc biệt lúc cắt hết côn ở đường đông trong phố vòng tua lên 3K luôn, cũng vào Trung Sơn ở Phạm Hùng (giờ chuyển về PVD xa quá em chả buồn xuống nữa) mà vẫn không hết.

Sao bọn DW nó không fix hay hướng dẫn nhân viên sửa cho dứt điểm nhỉ các bác?
Hôm trước em xuống DW ở Nguyễn Trãi, nó bảo thay van không tải 8 củ, mà ko cam kết hết bệnh òa ga, nên em lại quay về

Có bác nào hướng dẫn em tháo ECU như nào cái để em tự tháo phát xem hết không? Giờ òa ga khó chịu quá đi mất, em đi ít trong phố tắt máy liên tục, tốn xăng cực kỳ luôn

Cảm ơn các bác nhiều mong cứu vớt vụ òa ga sớm
Tks

Chỉnh sửa cuối:

hadt4b

Xe hơi
Xe e cũng bị òa ga, đặc biệt lúc cắt hết côn ở đường đông trong phố vòng tua lên 3K luôn, cũng vào Trung Sơn ở Phạm Hùng (giờ chuyển về PVD xa quá em chả buồn xuống nữa) mà vẫn không hết.

Sao bọn DW nó không fix hay hướng dẫn nhân viên sửa cho dứt điểm nhỉ các bác?
Hôm trước em xuống DW ở Nguyễn Trãi, nó bảo thay van không tải 8 củ, mà ko cam kết hết bệnh òa ga, nên em lại quay về

Có bác nào hướng dẫn em tháo ECU như nào cái để em tự tháo phát xem hết không? Giờ òa ga khó chịu quá đi mất, em đi ít trong phố tắt máy liên tục, tốn xăng cực kỳ luôn

Cảm ơn các bác nhiều mong cứu vớt vụ òa ga sớm
Tks
Cụ đọc hướng dẫn của bác chủ topic. Chú ý cách đi một chút cũng đỡ nhiều đấy... Gentra này tiếc nhất là cái lỗi òa ga khó chịu này.

wall

Xe tăng
Cụ đọc hướng dẫn của bác chủ topic. Chú ý cách đi một chút cũng đỡ nhiều đấy... Gentra này tiếc nhất là cái lỗi òa ga khó chịu này.
E chả biết cái ECU nó chỗ nào để mà tự tháo cả, mà đưa vào đủ các gara như Trung Sơn, Việt Gara ở sau KeangNam, DW Minh Hoàng ở Nguyễn Trãi Hà Đông đều ko xử lý được.
Chả nhẽ các gara này ko biết chiêu tháo ECU? Còn thử dốc em chưa thử được, òa ga tốn xăng kinh người, em đổ 500K đi được 150KM ngang hummer uống xăng :)

E nói thêm xe em òa ga ở 2 chỗ:
1. Khi vừa khỏi động, chưa làm gì cả, nó cũng lên 2K5, rồi từ từ về <1K
2. Đang đi, cắt hết côn thì lên hẳn 3K, nhiều lúc đi chắc bị chửi vì không biết lái xe :)

Chỉnh sửa cuối:

ngdanthanh

Xe tải
E chả biết cái ECU nó chỗ nào để mà tự tháo cả, mà đưa vào đủ các gara như Trung Sơn, Việt Gara ở sau KeangNam, DW Minh Hoàng ở Nguyễn Trãi Hà Đông đều ko xử lý được.
Chả nhẽ các gara này ko biết chiêu tháo ECU? Còn thử dốc em chưa thử được, òa ga tốn xăng kinh người, em đổ 500K đi được 150KM ngang hummer uống xăng :)

E nói thêm xe em òa ga ở 2 chỗ:
1. Khi vừa khỏi động, chưa làm gì cả, nó cũng lên 2K5, rồi từ từ về <1K
2. Đang đi, cắt hết côn thì lên hẳn 3K, nhiều lúc đi chắc bị chửi vì không biết lái xe :)
Tháo accu cụ ạ, không phải ECU, tháo ECU làm gì.

Còn về việc tháo accu, để em viết chi tiết hơn:

+ Mở nắp capo ra, tháo accu. Accu nằm ở đâu, và tháo các cực ra thế nào thì chắc ai cũng biết rồi, khỏi cần trình bày.
+ Sau khi tháo accu, chờ vài phút, cụ nào muốn chắc ăn thì chờ hẳn 15' (nhưng thường thì vài phút là đủ rồi), lắp accu lại.
+ Đề máy, để số 1, đi nửa côn (thả côn hơi lỏng một chút, không nên bắt côn quá chặt) trên đoạn đường bằng phẳng (không dốc). Nếu vòng tua máy tự động nhảy về 800 sau khi đề và giữ nguyên ở mức 800 -> ok. Nếu vòng tua máy vẫn cao, có khả năng là bướm ga, cảm biến... bị bẩn, cái này nên mang vào hãng, bảo thợ vệ sinh cho (nhớ tháo luôn cả accu để reset), chi phí không đáng bao nhiêu. Ai không rành lắm về xe thì tốt nhất không nên mó máy vào mấy thứ này.

Điều quan trọng nhất: sau khi giải quyết được òa ga, vấn đề là nhiều bác không lái xe theo cách em nói ở trên (mục 5), nên chỉ sau một thời gian rất ngắn, bệnh òa ga tái phát trở lại và ... nổi dóa. :D

wall

Xe tăng
Tháo accu cụ ạ, không phải ECU, tháo ECU làm gì.

Còn về việc tháo accu, để em viết chi tiết hơn:

+ Mở nắp capo ra, tháo accu. Accu nằm ở đâu, và tháo các cực ra thế nào thì chắc ai cũng biết rồi, khỏi cần trình bày.
+ Sau khi tháo accu, chờ vài phút, cụ nào muốn chắc ăn thì chờ hẳn 15' (nhưng thường thì vài phút là đủ rồi), lắp accu lại.
+ Đề máy, để số 1, đi nửa côn (thả côn hơi lỏng một chút, không nên bắt côn quá chặt) trên đoạn đường bằng phẳng (không dốc). Nếu vòng tua máy tự động nhảy về 800 sau khi đề và giữ nguyên ở mức 800 -> ok. Nếu vòng tua máy vẫn cao, có khả năng là bướm ga, cảm biến... bị bẩn, cái này nên mang vào hãng, bảo thợ vệ sinh cho (nhớ tháo luôn cả accu để reset), chi phí không đáng bao nhiêu. Ai không rành lắm về xe thì tốt nhất không nên mó máy vào mấy thứ này.

Điều quan trọng nhất: sau khi giải quyết được òa ga, vấn đề là nhiều bác không lái xe theo cách em nói ở trên (mục 5), nên chỉ sau một thời gian rất ngắn, bệnh òa ga tái phát trở lại và ... nổi dóa. :D
Mẹ cái bọn Daewooo này chắc dính dại 1 lần trong đời thôi :) Bọn gara cũng lởm đi gần như 3 cái gara to nhất HN mà cũng pó tay, thế mà vẫn lấy tiền được :)

Chỉnh sửa cuối:

flashtdh

Xe hơi
Chào bạn Wall. Như mình đã nói ở trên. Mình đã thực hiện đi thử như chủ thớt hướng dẫn đã đỡ đi được rất nhiều. Mình nói là khi bị òa ga thì làm như chủ thớt hướng dẫn nếu đang ở gần chỗ dốc. Còn nếu không ở gần chỗ dôc thì tháo giắc cắm của ECU chứ không phải tháo ECU. Vì để đỡ phải tháo Accumulator (Ắcquy) ra. Chỉ cần rút hai giắc có nhiều dây ở canh Ắcquy trên thành phải của khoang động cơ nhìn từ mũi xe vào. Cách tháo là kéo cần gạt kẹp giắc từ dưới lên trên để đẩy giắc ra và sau đó rút hẳn giắc ra ngoài, chỉ cần để khoảng 1 phút lại cắm vào và đẩy cần gạt kẹp xuống dưới đẩy giắc vào khít luôn. Khi đó xe lại chay bình thường. Cách đi như thế nào tiếp theo thì chủ thớt đã nói rồi, Mình không nhắc lại. Quan trọng đừng để tốc độ động cơ tụt dưới 800k khi đang ở số 2 trở đi. Mình trước cũng bi như bạn tốc độ toàn lên trên 3000 giờ thì đỡ rồi. Chúc bạn lái xe an toàn. Đành sống chung với lũ thôi. Giá thành thấp đi kèm với chất lượng thấp. Bạn đi thay van không tải không chắc đã hết vì đã có đồng chí đi thay rồi mà không hết. Phải tác động vào phần mềm.

hungacad

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Em cũng chẳng biết nữa, thằng bạn em đi con Gentra thấy nó bảo đi tới 15.000km là tự dưng hết

flashtdh

Xe hơi
Xe mình đi tới 6 vạn rồi mà còn không hết. Tìm các cách rồi. Áp dụng cách của chủ thớt thấy đỡ hẳn. Và mình hay áp dụng là tháo giắc ECU (chỉ có điều phải cẩn thận là ngắt khóa điện, không để dính nước vào, cắm ra cắm vào dứt khoát tránh gây chập và sốc điện linh kiện điện tử), còn tháo Ắcquy sẽ an toàn hơn, nhưng sẽ mất thời gian, phải lấy đồ ra tháo. Khi đó sẽ hết òa ga ngay.;))

miuzicar

Xe tải
Dòng Dw hay bị òa ga,nhưng nó có hai loại.
1 là khi đang chạy bạn cắt côn sang số thì máy về ga lại òa nên và về rất chậm chạy tốn xăng và chuyển số kô ngọt.Trường hợp này hay sảy ra ở dòng xe đi cũ.Thường là vệ sinh,thay cảm biến cửa gió,xăng,nhưng phải thay đồ chính hãng thì mới có kết quả.
2 là xe đang chạy có tải thì bình thường nhưng nếu về 0 thì máy cứ tự rồ ga có khi đến 3-4000 vòng/phút,nhiều lúc cứ dừng lại là phải tắt máy luôn,nổ máy là phải bật điều hòa cho có tí tải và đi luôn kô nó cứ rống nên rất khó chịu,kô thể sống chung được.Bệnh này thì Gen rất hay bị,mà toàn xe mới chạy tầm 2v trở nên.
Bệnh này e đã bị nhưng rất may là quen được một câu e làm trong hãng Dw nó bảo a cứ đánh xe nên e điều trị cho,lúc đó cũng oải lắm kô tin là nó làm được,nhưng khi đưa xe cho cậu em sử lí thì thấy nó mở lắp ca pô nên cắt mấy sợi dây điện ra đấu lại xong là hết luôn đi thoải mái kô bao giờ bị.(hình như nó đảo dây thì phải)vì tế nhị nên cũng kô muốn học mót bí quyết của nó.Nhưng e khẳng định bác nào đi Gen mà bị lỗi thứ 2 thì gặp cậu này chỉ 15 phút là khỏi hoàn toàn luôn.
Và vì e cũng bán xe lâu rồi nên kô quan tâm về dòng này nữa hôm nay thấy các bác bàn tán xôm tụ nên vào trao đổi để nhanh được đi xe hơi.

Liuba

Xe buýt
Chào bạn Wall. Như mình đã nói ở trên. Mình đã thực hiện đi thử như chủ thớt hướng dẫn đã đỡ đi được rất nhiều. Mình nói là khi bị òa ga thì làm như chủ thớt hướng dẫn nếu đang ở gần chỗ dốc. Còn nếu không ở gần chỗ dôc thì tháo giắc cắm của ECU chứ không phải tháo ECU. Vì để đỡ phải tháo Accumulator (Ắcquy) ra. .
Có cách khác để reset lại ECM mà không cần phải tháo ắc quy hoặc giắc cắm ECM, đó là: Tháo cầu chì ECM ở bên dưới táp lô phía tài!

topxe.vn

Xe máy
Cụ nào bị call cho em , em bảo mấy thằng đệ em nó xử lý cho đảm bảo hết 100%

GentraVN

Xe tải
có cụ nào đã khắc phục được chưa?

civic1.8 7426

Xe buýt
Thay giắc cảm biến ở cục bù ga là hạn chế được nhiều bệnh òa ga. Nói tóm lại òa ga là bệnh mãn tính của DW nên k sửa được dứt điểm (Sống chung với Lũ thôi các bác đi xe DW ạ)