[Thảo luận] CAGT Việt Trì(Phú Thọ) làm đúng hay sai?

xebo1979

Xe đạp
Chả là như này, lâu lắm rồi không được trải nghiệm xe máy trên một cung đường bình thường. Em quyết định đi xe máy để tìm lại cảm giác vi vu. Chủ nhật, hai vợ chồng dậy sớm rồi đi từ HN lên VT bằng xe máy.

Em rất tuân thủ luật giao thông, làn đường, tốc độ. Qua cầu VT vào Đại lộ Hùng Vương, em chạy xe máy và đi vào làn trong cùng(tất nhiên là tốc độ vẫn dưới 40km), không có biển báo phân làn giành riêng cho xe thô sơ. Em chỉ đi đúng một làn và không vượt qua vạch kẻ liền, để sang làn khác. Các chú GT vẫy em và bảo em đi sai làn(đi vào làn xe thô sơ), thế là đúng hay sai?

Theo em hiểu, khi không có biển phân làn thì làm sao mà sai làn được.

http://giaothongtuoiteen.com/html/quytacgiaothong/hocquytacgiaothong_dieu_13.htm

Và theo trích dẫn ở điều 13, em đi với tốc độ chậm thì em đi về phía bên phải(và không chuyển làn).

Cuối cùng thì em cũng được các chú ý mời đi, nhưng tình huống trên là đúng hay sai?

Cảm ơn các cụ đã đọc!

silent_hill

Đi bộ
Điều 13.2: "Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái."
Nếu là đường 2 chiều (phân cách 2 chiều đường bằng vạch kẻ) thì bác đúng.
Nếu là đường 1 chiều (phân cách bằng giải phân cách cứng) và có kẻ vạch phân làn thì bác sai.

xebo1979

Xe đạp
Điều 13.3: Các xe di chuyển tốc độ chậm đi về phía bên phải. Nếu như cụ silent_hill nói thì nhà mà ở bên phải đường. Nếu đi xe máy thì khỏi phải về nhà nhỉ?

pnew

Xe điện
Chả là như này, lâu lắm rồi không được trải nghiệm xe máy trên một cung đường bình thường. Em quyết định đi xe máy để tìm lại cảm giác vi vu. Chủ nhật, hai vợ chồng dậy sớm rồi đi từ HN lên VT bằng xe máy.

Em rất tuân thủ luật giao thông, làn đường, tốc độ. Qua cầu VT vào Đại lộ Hùng Vương, em chạy xe máy và đi vào làn trong cùng(tất nhiên là tốc độ vẫn dưới 40km), không có biển báo phân làn giành riêng cho xe thô sơ. Em chỉ đi đúng một làn và không vượt qua vạch kẻ liền, để sang làn khác. Các chú GT vẫy em và bảo em đi sai làn(đi vào làn xe thô sơ), thế là đúng hay sai?

http://giaothongtuoiteen.com/html/quytacgiaothong/hocquytacgiaothong_dieu_13.htm

Và theo trích dẫn ở điều 13, em đi với tốc độ chậm thì em đi về phía bên phải(và không chuyển làn).

Cuối cùng thì em cũng được các chú ý mời đi, nhưng tình huống trên là đúng hay sai?

Cảm ơn các cụ đã đọc!
Vạch kẻ đường cũng dùng để phân làn được.
- Vach số 4, Phụ lục G:
"d) Đường vạch giới hạn ngoài các làn xe.
- Vạch giới hạn ngoài các làn xe là đường liền màu trắng, dùng để chia ranh giới phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ hoặc dải phân cách giữa;...."

- Vạch 1.2 Phụ lục H:
"b) Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết."

ubisapro

Xe trâu
Cái này nhiều cụ đi 2b dính nè, chả biết chỗ đó ntn,nhưng em đi các tỉnh lộ, thường có 2 làn. Làn ngoài cơ giới, làn trong thô sơ (chia nhau bằng vạch 1.2 or vạch 4 như cụ pnew trích. Cơ mà nhiều 2b, cứ nghĩ mình phải đi làn trong (an toàn + làn ngoài cho 4b@@). Về tình, đi như vậy ok, an toàn cho bản thân + 4b đi làn ngoài dễ đi nhưng về lý lại sai@@

RubynamitnA

Xe điện

Cảm ơn các cụ đã đọc!
Cụ chủ đọc còm của cụ pnew có hiểu ko nhỉ? XXX đã làm đúng nếu bên trái làn cụ đi có vạch trắng rộng 20cm (Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ). Xe của cụ là xe cơ giới và ko được đi vào làn đó.

toan1477

Xe điện

Em vừa Gúc thử "đại lộ hùng vương việt trì phú thọ" nó cho ra cái ảnh này ko biết có đúng là Đại lộ Hùng Vuơng ko? Nếu đúng thì cụ chỉ sai rồi.

xebo1979

Xe đạp
Nếu như trên ảnh thì theo các cụ, nhà mọi người bên phải khỏi phải về nhà nhỉ? Vì đi xe máy vào làn trong thì sai, đi ra làn ngoài mà vào làn trong thì đè vạch....
Theo em hiểu là như sau: Khái niệm làn giành riêng bắt buộc phải có biển báo nhé.

Mà theo điều 13, khoản 3. Thì xe chạy tốc độ chậm đi về phía bên phải. Chả nhẽ luật đá nhau à.

xebo1979

Xe đạp

Em vừa Gúc thử "đại lộ hùng vương việt trì phú thọ" nó cho ra cái ảnh này ko biết có đúng là Đại lộ Hùng Vuơng ko? Nếu đúng thì cụ chỉ sai rồi.
Nếu như này thì cụ áo đỏ có bị bắt sai làn không, tuyên truyền để mọi người hiểu và chấp hành đúng. Lái xe đã mệt rồi, lo đi theo đúng luật của các cụ chắc cũng tẩu hoả nhập ma...

HoaiAnMedia

Xe tải
Luật thì đi làn trong là sai như QL5 HD.
Để đảm bảo atgt thì ở HP có biển cho xe moto đi vào làn trong. Cụ nào láng quáng chạy ra ngoài thì bị thổi tội sai làn. Nắm chắc luật thì vẫn bật lại đc và tha vì biển ko đúng QC.

Usename

Xe tải
Em ở việt trì nhé, trc các cụ đi 2b làn trong cùng bị bắt rất nhiều ạ, hình ảnh ở phía trên 1 cụ đưa ra là đại lộ hùng vương, phía trc xa xa kia là ngã tư dốc công đoàn ạ.

ngungo thien ly

Xe container
Nếu như trên ảnh thì theo các cụ, nhà mọi người bên phải khỏi phải về nhà nhỉ? Vì đi xe máy vào làn trong thì sai, đi ra làn ngoài mà vào làn trong thì đè vạch....
Theo em hiểu là như sau: Khái niệm làn giành riêng bắt buộc phải có biển báo nhé.

Mà theo điều 13, khoản 3. Thì xe chạy tốc độ chậm đi về phía bên phải. Chả nhẽ luật đá nhau à.
Vạch này cho phép đè khi cần thiết mà cụ, cụ cứ về nhà đè qua vạch thỏa mái, đừng dừng đỗ gây cản trở xe đạp , xe ngựa lưu thông

toan1477

Xe điện
xebo1979 nói:
Nếu như này thì cụ áo đỏ có bị bắt sai làn không, tuyên truyền để mọi người hiểu và chấp hành đúng. Lái xe đã mệt rồi, lo đi theo đúng luật của các cụ chắc cũng tẩu hoả nhập ma...
Giữa 2 vạch liền như ảnh trên là xe cơ giới được đi, do đó áo đỏ ko sai cụ ạ.

xebo1979

Xe đạp
Vạch này cho phép đè khi cần thiết mà cụ, cụ cứ về nhà đè qua vạch thỏa mái, đừng dừng đỗ gây cản trở xe đạp , xe ngựa lưu thông
Thế nhà người quen em ở ngay gần chỗ CAGT lập chốt, thì sao?

thanh_hoi

Xe điện
Không được phép suy luận Luật như thế. Phải có biển phân làn 412 thì mới haạt được lỗi sai làn.
Vạch kẻ đường cũng dùng để phân làn được.
- Vach số 4, Phụ lục G:
"d) Đường vạch giới hạn ngoài các làn xe.
- Vạch giới hạn ngoài các làn xe là đường liền màu trắng, dùng để chia ranh giới phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ hoặc dải phân cách giữa;...."

- Vạch 1.2 Phụ lục H:
"b) Vạch số 1.2. Xác định mép phần xe cơ giới với phần xe thô sơ, người đi bộ hoặc lề đường trên các trục đường, xe chạy được phép đè lên vạch khi cần thiết."

xebo1979

Xe đạp
Không được phép suy luận Luật như thế. Phải có biển phân làn 412 thì mới haạt được lỗi sai làn.
Nếu trong trường hợp này sai, thì có bị phạt vào lỗi sai làn không? Ở quê nhà em lỗi sai làn là một cơ số lúa. Em thấy nông dân nhiều người bị.

pnew

Xe điện
Cụ lưu ý theo ND171 không có lỗi "sai làn" mà chỉ có lỗi "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định". Với ý nghĩa của vạch kẻ đường như vậy, việc vi phạm giới hạn, ranh giới có gọi là "đi không đúng phần đường quy định" không?

xebo1979

Xe đạp
Cụ lưu ý theo ND171 không có lỗi "sai làn" mà chỉ có lỗi "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định". Với ý nghĩa của vạch kẻ đường như vậy, việc vi phạm giới hạn, ranh giới có gọi là "đi không đúng phần đường quy định" không?
Thế lỗi này chỉ phạt < 100k đối với xe máy đúng không cụ?