[Funland] Cãi không nổi vợ: Chuyện bốc bát hương.

Xe gòng

Xe điện
ra chùa cho nhanh chứ thầy méo biết gốc tích ở đầu nó lại bốc cho quả zớm zở thì toi!!!!

berryfun

Xe điện
Em thì toàn tầu ngầm, nhưng hôm nay có chuyện cãi nhau khá căng với gấu nên xin ý kiến các cụ/mợ. Đơn giản là nhà em chuyển vào ở nhà mới(trước đó ở thuê) nên cần làm bàn thờ, bốc bát hương. Gấu em hỏi han đâu đó được ông thầy phong thuỷ để nhờ bốc.
Chi phí dự tính tầm 10 củ. Trong đó có chi phí 3 bát hương với cốt là thất bảo mất 6 củ. Thất bảo bao gồm có vàng, bạc, hổ phách, mã não...
Nghe đến đây em mới bảo: Nếu mua sự yên tâm với giá 6tr thì cũng được, mấy thứ thất bảo kia không cần quan tâm thật giả làm gì, coi như là vật tượng trưng thôi. Ngược lại, nếu muốn mua đồ thật thì phải kiểm chứng. Đồ thật thì dùng, giả thì sút cho thầy phát, chứ đừng cố nhét vào bát hương đồ linh tinh, phải tội. Còn không thì đừng tốn tiền mua thất bảo làm gì.
Gấu em gân cổ lên là làm sao mà biết được, phải tin thầy chứ. Xong rồi gạt đi không nói chuyện nữa. Em biết là vẫn định làm tiếp nhưng chưa biết phải giải thích thế nào cho thủng hẳn ra.
Các cụ cao nhân ẩn dật trên cõi OF này cho em xin lời khuyên về việc thống nhất ý kiến cách làm bát hương cho trọn vẹn. Tiền em không tiếc, chỉ lăn tăn việc có đáng phải làm việc mà mình không tin tưởng được thôi. Rượu em sẵn mời!
Chiện này tin thì làm không thì thôi. Đã tin thì nên tặc lưỡi ahihi

lạc lối

Xe điện
Cứ rơm ra đốt thành tro vừa giản dị mà lại mát mẻ , cụ đốt thêm ít lá có tinh dầu để dẫn linh khí, cát sông ko sạch đâu cụ

Đau dạ dày

Xe hơi
Em có giá cho cụ tham khảo nhé. Bát hương loại cỡ 18 cm. Hàng vẽ tay đẹp tầm 850k một chiếc. To hơn thì to tiền. Cốt thất bảo bình dân hàng thật mỗi thứ 1 tý tẹo 150k 1 bộ. Có điều kiện cụ cứ bỏ vài chỉ vàng vào thì càng ngon. Bốc bát hương ở chùa quán sứ thì công đức 500k 1 bát hương. Tro nếp hàng xịn 150k nửa kg. 3 bát hương 18 cm hết tầm 1.5 kg là đẹp. Đó là non non bát chứ ko đầy ặc lên đâu. Còn cụ mua bát hương to hơn hay bỏ thất bảo xịn hơn thì cứ cộng thêm tiền. Nói chung bình dân thì 10 củ là bét nhè nhè. Mời thầy dc thì tốt . ko có điều kiện mời thầy thì xin giờ tốt ở chùa rồi dâng bát hương lên. Liên tục trăm ngày hương khói. Nếu đủ kiên trì thì mỗi ngày thắp hương tụng 10 lần kinh bát dương. Và 10 lần chú đại bi. Làm đủ dc 100 ngày thì ngon hơn nhiều làn mời thầy siêu xịn. Còn ko đủ kiên nhẫn thì dc đến đâu hay đến đó. Ps. Đọc kinh phật ko dễ đâu nhé

công nông tàu

Xe container
Gần chục năm trời cứ tết đến là chồng em đi vắng nên em chả biết gì. Cứ đến 23 ông công ông táo là em rút hết bát hương mang hóa chân hương, bát hương đổ ụp ra rửa sạch phơi khô đến chiều 30 mới đổ bột mì vào rồi đêm 30 lại bắt đầu thắp hương cho năm mới. Mà ở xa không có tro nếp nên em lấy bột mì thay. Đến năm ông xã em ở nhà ông ấy mới thấy thấy bát hương em phơi trên cửa sổ ông ấy hỏi : thế chânbhiowng cũ đâu. Em bảo hóa hết rồi , ông ấy nhảy tưng tưng lên kêu không phải làm như thế :))
Chính những năm đó lại là những năm nhà em làm ăn được nhất. Nên em nghĩ rằng tất cả là niềm tin tạo ra. Mình cho nó là thế nào thì nó là như thế

gocart

Xe cút kít
Tây Tầu nó bay lên mặt trăng, sao hoả lâu rồi còn các cụ nhà mình giờ vẫn loay hoay việc bốc bát hương :P
À, cụ ko lo việc thờ tự thì kết (hậu) quả sẽ đến thôi, chậm mà chắc. Cần gì bay đi đâu.

cha biet chi

Xe điện
mấy thầy phong thủy làm dk thì làm gì có tai nạn rồi vấn đề này nọ.anh em nhà họ có mà giàu ú ụ vì các thầy cúng rồi ý.trước e làm đơn giản nhanh gọn nhẹ khỏe người.nhớ thắp hương 1 và 15 là dk.

Chu An

Xe điện
Có đọc thì mới thấy việc hương khói cũng nhiêu khê trăm bề. Vì vô sư vô sách nên em thấy mình lạc lõng quá. Hồi chưa vợ, thằng bạn thân đến cửa hàng chơi rú ầm lên "mày k có bàn thờ thần tài à?". Rồi sấp ngửa tự đi mua, tự bày biện khấn vái. Và cứ đều như vắt chanh, rằm mùng một là tự nó mua lễ đến xì xụp. Em mở mấy cơ sở thì nó mò đến ngần ấy nơi đặt ban thờ. Cũng đến hoảng với nó. Sau này lấy vợ, gấu nhà cũng tín y hệt cái thằng bạn kia, thậm chí còn hoang hơn vì cái ban thờ nào cũng hoành tráng.

Tryymy

Xe máy
Em nghĩ trong lời nói của cụ đã có sẵn câu trả lời đấy thây:
Thực ra là việc cụ có chấp nhận mất 6 triệu để "mua lấy sự yên tâm" cho vợ cụ không. Nếu đã như vậy thì cứ trả tiền cho thầy cúng đi là xong chuyện, cụ dây dưa vào vợ chồng mất đoàn kết, có mua đồ thật còn chưa chắc yên tâm nữa.
Còn đã muốn nói lý với vợ thì làm gì có ai có lý mà lại thờ cúng kiểu mê tín. Liệu cụ có đánh được cái tâm mê tín trong lòng vợ cụ không, nếu có thì khỏi cần mua làm gì. Nếu không thì đưa chuyện ra chỉ để vợ chồng mâu thuẫn bất hòa thôi.
Em cảm ơn cụ!

Tryymy

Xe máy
Cụ không tiếc tiền thì coi như bỏ 6 củ cho gấu cụ vui. Đồng thời bỏ thêm 60 củ thay thế thất bảo dởm = thất bảo hịn theo ý cụ. Thêm 6 củ nữa cho thầy làm phép lại với thất bảo hịn. Thế là cả nhà cùng vui.
Cụ chuẩn!Em ưng!

Tryymy

Xe máy
Suy nghĩ như cụ chủ là chuẩn ( trong trường hợp mua sự " an tâm" và vừa lòng vợ ).
E nhớ Khổng Tử nói : 1. Tâm còn chưa thiện , phong thủy vô ích
2. Bất hiếu Cha Mẹ , thờ cúng vô ích

(Còn nữa) ..
Cảm ơn cụ. Em đang nghĩ như vậy đó ạ.

minamotokun

Xe đạp
Cụ bảo ông bà già nhờ mấy bà hay vào giúp trong chùa gần nhà hay ở quê cũng được, nhờ sư thầy bốc cho. Còn ko quen thì vào hẳn chùa trình bày với sư ở đó, ko hết nhiều đâu.

Tryymy

Xe máy
Gần chục năm trời cứ tết đến là chồng em đi vắng nên em chả biết gì. Cứ đến 23 ông công ông táo là em rút hết bát hương mang hóa chân hương, bát hương đổ ụp ra rửa sạch phơi khô đến chiều 30 mới đổ bột mì vào rồi đêm 30 lại bắt đầu thắp hương cho năm mới. Mà ở xa không có tro nếp nên em lấy bột mì thay. Đến năm ông xã em ở nhà ông ấy mới thấy thấy bát hương em phơi trên cửa sổ ông ấy hỏi : thế chânbhiowng cũ đâu. Em bảo hóa hết rồi , ông ấy nhảy tưng tưng lên kêu không phải làm như thế :))
Chính những năm đó lại là những năm nhà em làm ăn được nhất. Nên em nghĩ rằng tất cả là niềm tin tạo ra. Mình cho nó là thế nào thì nó là như thế
Em cứ nghĩ mợ ở bên đó thì không thờ cúng cơ. Hoá ra không phải. Em cũng có niềm tin như mợ!

crazyman.eps

Xe tải
Nhà cụ làm gì mà tận 3 bát hương thế ? Giờ gia tiên, thổ công thần đất thì chỉ cần 1 bát là đủ. Cụ lên chùa nhờ thầy chùa bốc hộ cho

slaz8

Xe ba gác
mợ nói thía thì thất bảo nhà cụ chủ chả bằng đồ hàng xén rùi. Mà cũng đúng nếu cứ có thất bảo thật thì nhà ràu có xe hàng tỷ có nhà biệt thự thì tiếc gì thất bảo mấy chục củ, thế nhưng khi "trời kêu là phại dạ" vào khám, phá sản cũng như bao người. Quan trọng là cái tâm thôi mợ nhỉ

Battrangmall

Xe tải
Website
facebook.com
Nói chung cụ chủ có ký rất đúng, em không có ý nói xấu ai nhưng đúng là mình nên kiểm chứng mọi thứ. Niềm tin đúng là rất giá trị, nhưng không phải ai cũng tin tuyệt đối được. Em làm nghề sản xuất và buôn bán bát hương, cũng quen không ít người trong nghề phong thủy, thầy cúng... Nhưng thật sự 3 bát hương và thất bảo với giá đó thì quả là không hề. Em khẳng định với cụ, cụ có thể mua bộ thất bảo cao cấp nhất trên thị trường cũng chưa đến 2 triệu (hàng thật, xịn). 3 Bát hương loại xịn nhất, đắt nhất cũng chỉ tầm 2 - 3 triệu, trừ khi bát hương đó giát vàng 24k.

Em thì toàn tầu ngầm, nhưng hôm nay có chuyện cãi nhau khá căng với gấu nên xin ý kiến các cụ/mợ. Đơn giản là nhà em chuyển vào ở nhà mới(trước đó ở thuê) nên cần làm bàn thờ, bốc bát hương. Gấu em hỏi han đâu đó được ông thầy phong thuỷ để nhờ bốc.
Chi phí dự tính tầm 10 củ. Trong đó có chi phí 3 bát hương với cốt là thất bảo mất 6 củ. Thất bảo bao gồm có vàng, bạc, hổ phách, mã não...
Nghe đến đây em mới bảo: Nếu mua sự yên tâm với giá 6tr thì cũng được, mấy thứ thất bảo kia không cần quan tâm thật giả làm gì, coi như là vật tượng trưng thôi. Ngược lại, nếu muốn mua đồ thật thì phải kiểm chứng. Đồ thật thì dùng, giả thì sút cho thầy phát, chứ đừng cố nhét vào bát hương đồ linh tinh, phải tội. Còn không thì đừng tốn tiền mua thất bảo làm gì.
Gấu em gân cổ lên là làm sao mà biết được, phải tin thầy chứ. Xong rồi gạt đi không nói chuyện nữa. Em biết là vẫn định làm tiếp nhưng chưa biết phải giải thích thế nào cho thủng hẳn ra.
Các cụ cao nhân ẩn dật trên cõi OF này cho em xin lời khuyên về việc thống nhất ý kiến cách làm bát hương cho trọn vẹn. Tiền em không tiếc, chỉ lăn tăn việc có đáng phải làm việc mà mình không tin tưởng được thôi. Rượu em sẵn mời!