[Funland] Cãi không nổi vợ: Chuyện bốc bát hương.

Muon_biet

Xe cút kít
Không gì tốt hơn là tự mình làm cho mình!

oto4funhn

Xe tăng
E tự tay bốc 4 bát, 1 bát ở chung cư (bàn thờ nhỏ), 3 bát ở nhà đất, trộm vía 10 năm nay rồi mọi chuyện tạm ổn.
Em mua bát đồng ở Nguyễn Trãi, về quê xin rơm, đốt rồi tự tay bốc, tự khấn chả có bài bản gì!
Theo em, thì cái quan trọng là ở cái tâm thôi!

network

Xe buýt
Lòng tin mua được bằng tiền, đàn bà tham và cả tin nên cái giá phải trả là cao lắm
Vấn đề tâm linh cốt là được việc thôi cụ, chứ căng quá vợ chồng lại bất hoà.

Nhà em nhờ làm ở chùa Phúc Khánh mất có mấy trăm thôi, em cung mời thầy nhưng thày cho kt ban thờ mình từ đi mua, về lắp theo vị trí thầy nói, hôm nhập trạch thầy mua các thứ đến làm cho cũng chỉ mất tầm 2 tr nữa. em cũng chả tính toán nhưng thầy bảo có thế thì em gửi thế, biếu thêm tý.
Cụ cho em xin hỏi mình mang bát hương đến chùa xin các thầy bốc cho có phải hỏi trc khi mang bát hương đến ko ah hay cứ mang bát hương đến xin nhà chùa bốc cho ah, thủ tục có đơn giản ko ah, em cám ơn cụ trước

TONGIA

Xe lừa
Chả có cái chuyện x gì trong đời có thể cãi được vợ hết.

Nói ngắn gọn như thế để các ông đỡ phải tìm kiếm ví dụ này kia mất công.

TamAn7810

Xe tăng
Vào chùa xin bốc bát hương là yên tâm, công đức chắc tùy tâm. e chưa nghe tiền chục củ để bốc bát hương như vậy :3

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Chúng em lấy nhau mãi hàng chục năm sau mới mua được nhà và tự lấy cốc gạo lập ban thờ lên để lấy chỗ thắp hương rằm mùng 1 chứ trong đó có thất bảo gì đâu. Cũng chỉ là nơi để lắng lòng hướng về tổ tiên. Kể cả bây giờ bát hương nhà em cũng thường xuyên rút gần hết chân nhang chứ không để xùm xòe tầng lớp đâu. Sau này em thay gạo bằng bột mì.
Dạo ấy gia đình em làm ăn bình thường mua nhà mua xe xênh xang. Vợ chồng con cái hòa thuận.
Mãi sau này đi chùa em kể chuyện bát hương nhà em, thầy chùa cứ cười lăn, sau thầy bảo để thầy tới bốc bát hương làm cho đúng và Thầy bốc giúp nhà em chả mất đồng nào. Tuy nhiên Thầy cũng bảo : bát hương cũng chỉ là phương tiện để mình tưởng nhớ tổ tiên thôi. Mỗi lúc thắp hương mình ( bằng niềm tin) tưởng tượng là có tổ tiên mình hiện diện ở nơi đó làm mình thêm ấm áp, cũng cố sự tự tin rằng luôn có ông bà tổ tiên dõi theo mình, mình có làm điều gì sai, điều gì đúng đều có người chứng giám. Có thể cũng vì thế mà mình sẽ sống hiền hòa, bớt bon chen, không làm điều xấu kẻo "các cụ" buồn :)
Em nghĩ bát hương như là cái trạm thu phát đt. Mỗi lúc mình thắp hương lên có nghĩa là sóng liên lạc được nối. Khi nén hương tắt có nghĩa là nó đã làm xong nhiệm vụ kết nối của nó. Khi đó chân nhang chỉ đơn giản là chính nó chứ không có sự linh thiêng gì ở đó. Chỉ là mình đã cắm nó ở nơi minhg tôn kính thì khi vứt đi không vứt vào nơi xú uế. Em hay rút chân nhang rồi đốt xong rắc tro vào cây trồng trong nhà.
Chuẩn cụ. Riêng vụ các thầy chùa bốc bát nhang là em thấy lệch lạc khỏi đạo Phật rồi nhưng chúng sinh thích thế thì các thầy chiều, thôi kệ, hihi...

Happyten

Xe máy
Em thì toàn tầu ngầm, nhưng hôm nay có chuyện cãi nhau khá căng với gấu nên xin ý kiến các cụ/mợ. Đơn giản là nhà em chuyển vào ở nhà mới(trước đó ở thuê) nên cần làm bàn thờ, bốc bát hương. Gấu em hỏi han đâu đó được ông thầy phong thuỷ để nhờ bốc.
Chi phí dự tính tầm 10 củ. Trong đó có chi phí 3 bát hương với cốt là thất bảo mất 6 củ. Thất bảo bao gồm có vàng, bạc, hổ phách, mã não...
Nghe đến đây em mới bảo: Nếu mua sự yên tâm với giá 6tr thì cũng được, mấy thứ thất bảo kia không cần quan tâm thật giả làm gì, coi như là vật tượng trưng thôi. Ngược lại, nếu muốn mua đồ thật thì phải kiểm chứng. Đồ thật thì dùng, giả thì sút cho thầy phát, chứ đừng cố nhét vào bát hương đồ linh tinh, phải tội. Còn không thì đừng tốn tiền mua thất bảo làm gì.
Gấu em gân cổ lên là làm sao mà biết được, phải tin thầy chứ. Xong rồi gạt đi không nói chuyện nữa. Em biết là vẫn định làm tiếp nhưng chưa biết phải giải thích thế nào cho thủng hẳn ra.
Các cụ cao nhân ẩn dật trên cõi OF này cho em xin lời khuyên về việc thống nhất ý kiến cách làm bát hương cho trọn vẹn. Tiền em không tiếc, chỉ lăn tăn việc có đáng phải làm việc mà mình không tin tưởng được thôi. Rượu em sẵn mời!
Không hiểu sao mọi người cầu ky vụ này thế nhỉ, nhà mình đây được mẹ xin ở chùa làng lên,đặt lên bàn thờ thắp hương liên tục 1 tuần thế là xong,ở tốt lành khởi nghiệp thuận lợi

Vdung1972

Xe container
Nơi tôi sinh-Hà Nội.Ngày tôi sinh-Một ngày bỏng ch
Website
www.nhtm.gov.vn
Cụ cho em xin hỏi mình mang bát hương đến chùa xin các thầy bốc cho có phải hỏi trc khi mang bát hương đến ko ah hay cứ mang bát hương đến xin nhà chùa bốc cho ah, thủ tục có đơn giản ko ah, em cám ơn cụ trước
Cụ cứ đến hỏi trước, nhà chùa sẽ hướng dẫn cho cụ, cũng đơn giản thôi ạ.

NPT08

Xe tăng
vk kuj chủ là những người dễ bị các pố thày cúng làm xiền, bốc bát hương từ nhà chùa là an lành nhất rùi, tiền thì tùy tâm [-O<

linkkaka

Xe buýt
Cụ cứ ra chùa nhờ trực tiếp các sư thầy làm giúp là chuẩn nhất ạ, chi phí không đáng bao nhiêu cả, nếu có tâm thì công đức thêm cho nhà Chùa hoặc bồi dưỡng thêm các thầy bao nhiêu cũng được chứ không cần thầy phong thủy làm gì đâu.

mn2t

Xe điện
Giá cả thì tùy theo thày, theo thì theo còn không hợp thì thôi (tùy theo kinh tế từng nhà). Chuyện tâm linh em nghĩ không nên để lăn tăn.
Nhưng chi phí thì em thấy thế này: tiền mua bộ đồ thờ (có rồi thì thôi, giá vô cùng), mua tro, cốt (thất bảo gì đó, tất cả khoảng vài trăm), mua vàng mã để cúng, làm mâm cơm (mấy cái này cũng vô cùng nốt, người nhiều người ít), thuê thày về cúng (cúng 1 buổi gửi thầy 1 triệu là đẹp, tất nhiên tùy nhà, tùy lễ).
Còn nếu kinh tế eo hẹp, chuyện tâm linh cũng chả nên lăn tăn gì, giảm bớt lễ nghĩa đi, các cụ cũng chả vì thế mà phiền con cháu.

zonda82

Xe container
Cái này chắc phải lên chùa xin

tulipman

Xe buýt
Em mới bốc mà.

Tùy tâm thôi chứ đâu mà 500
Cụ ZARG cho em hỏi: bốc bát hương ở chùa Quán Sứ là mình tự mua bát hương, thất bảo... rồi đến nhờ chùa bốc cho hả cụ? Hay chùa cung cấp cả bát hương?
Em cám ơn cụ.

provtc

Xe container
Em tự mua bát hương, ra cửa hàng vàng mã mua tro với mấy thứ linh tinh hết gần triệu, rồi về tự cúng. Giờ quen nên nhiều khi cúng còn dẻo hơn thầy

Em tự mua bát hương, ra cửa hàng vàng mã mua tro với mấy thứ linh tinh hết gần triệu, rồi về tự cúng. Giờ quen nên nhiều khi cúng còn dẻo hơn thầy
Cúng dẻo hơn thầy là cúng ra răng rứa cụ?

cusao

Xe lăn
Bát hương là để thờ (tưởng nhớ) đến tổ tiên cha mẹ và thần linh thổ địa (theo truyền thống văn hóa) nơi mình sinh sống. Theo em, đừng nên nhét cái gì linh tinh. Cứ nhờ nhà chùa giúp vừa rẻ lại vừa an cái tâm.
Cái hội thầy cúng ý, mình chẳng cần phỉ báng gì họ nhưng chất lượng và phẩm cấp của họ khó đánh giá hơn nhiều so với nhà chùa.
Vì thế, cứ nên nhẹ nhõm trong việc này, đừng căng quá mà chẳng biết các cụ phù hộ mình đc đến đâu nhưng trước mắt mình tự dằn vặt nhau là thất bại rồi

Crazy Car VN

Xe tải
Em từ 10 năm nay đã ko quan tâm tới việc thờ cúng nữa rồi. Chả làm sao cả, tất cả là do cái tâm của mình mà ra hết. Cứ vui vẻ, hòa đồng, sống tự tin và làm điều tốt, buông bỏ và thoải mái, có lý trí và khoa học, thì mọi việc vẫn suôn sẻ hết. Nhà em ba mẹ đều mất rồi, lâu lâu thấy vui thì thắp nén hương nhớ cha mẹ thôi, ko sao cả. Vàng mã thì tuyệt nhiên em cũng ko có đốt. Nói chung là văn minh và sạch sẽ, khoa học hẳn ra.