[Funland] Cải mộ - Một hủ tục cần sớm loại bỏ.

MiTa

Xe lăn
tôi cũng nhất chí quan điểm là bỏ, nhưng dù sao nó cũng là 1 phong tục riêng của mỗi nước
Nước nào hả Cụ? Từ Trung vào Nam người ta có ai bốc mộ đâu.
Ở Hà Tây quê e có 1 bà, là người đầu tiên của xã( huyện, tỉnh thì e ko chắc) trước khi chết dặn con cháu đài sâu côn chặt, ko dc bốc. Con cháu cứ thế mà làm theo, chôn xong xay luôn.

Năm ngoái e về quê bốc mộ 3 đám, e chỉ dám có mặt lúc đào 1 tí, rồi sau khi chôn xong thì e ra thắp hương. Rất nhiều mộ bốc lên vẫn còn thịt.

E theo ý Cụ chủ.

xilanh

Xe buýt
Em hoàn toàn nhất trí bỏ, cứ hỏa táng hoặc đào sâu chôn chặt 1 lần cho nó văn minh.

honda acura

Xe điện
Kể cả việc xây hoặc đắp mộ nên như tổ mối ấy cũng nên bỏ
Theo em là cứ chôn sâu, lấp bằng rồi làm cái bia nhỏ là được, nhìn hình ảnh những ngôi mộ trông cứ ghê ghê

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
e cũng ủng hộ bỏ. Nếu papa và mama e cho phép thì e sẽ bỏ hủ tục này từ đời papa và mama, còn k thì từ đời e là thôi.

yourdalink

Xe container
Kể cả việc xây hoặc đắp mộ nên như tổ mối ấy cũng nên bỏ
Theo em là cứ chôn sâu, lấp bằng rồi làm cái bia nhỏ là được, nhìn hình ảnh những ngôi mộ trông cứ ghê ghê
Làm thế sau dễ mất mộ phết.

Muon_biet

Xe cút kít
Các cụ nghĩ đơn giản chút đi, em bốc mộ trực tiếp bác ruột em, cả nhà không thuê thợ bốc nhé! em thấy bốc mộ rất bình thường mà các anh em sẽ rất gần gũi. ( cái hay của bốc mộ là con cháu sinh sống Nam Bắc xuôi ngược mày phải về mà chúng mày phải nhớ, dâu rể cũng vậy, em chưa thèm nói con cháu đi học làm việc nước ngoài ngày ông bà cha mẹ chú bác mất không có mặt thì ngày bốc mộ có ý nghĩa đó ).
E thấy cụ này có tình thương đối với người đã mất mà không nói dóc.

haivanphe

Xe container
Đêm nay em đi bốc mộ ông anh của Gấu đây ạ. Mệt mỏi kinh khủng, công tác chuẩn bị không khác gì một đám ma. Hồi mẹ em mất, kệ họ hàng nói ra nói vào, em đem đi thiêu rồi mua một ô ở Hóa Thân Hoàn Vũ. Tiện vô cùng, gần nên lúc nào thích xuống thắp hương là được.

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com
Những cụ chưa róc xương phần lớn là do các cụ uống thuốc Tây quá nhiều trong nhiều năm điều trị bệnh.
Mà nhà cụ chủ thớt vẫn bốc vào ban đêm nhỉ, em thấy giờ phần lớn là họ cải mả vào ban ngày cho sáng sủa, sạch sẽ vì giờ cũng văn minh rồi.
Ông ngoại vợ em mất vào năm ngoái, cũng hỏa thiêu luôn nhưng em thấy hỏa thiêu theo kiểu vẫn giữ được xương.

vuonghaivan

Xe hơi
Papa của em mới mất , cũng điện táng . Lúc đầu mấy Mẹ con em nghĩ về quê trình bày hình thức điện táng , các Ông ,Bà, Cô Chú ở quê đuổi thẳng cổ , thế mà nghe Mẹ em trình bày xong , ông Chú ruột em thay mặt cả họ đồng ý hình thức điện táng cho Papa em , lại còn nói thêm , mai kia Ông ,Bà , các Cô , Chú cũng điện táng cho vệ sinh , sạch sẽ , Papa em là người đầu tiên trong họ , nói túm lại là nên làm các cụ, mợ ạ

traitimbanggo

Xe tải
Em hoàn toàn tán thành phương án hỏa táng.

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Hóa ra cái thớt này nó ở đây, hôm qua em cũng nói chuyện với 1 lão về vấn đề này, lão đấy cũng có ý kiến như cụ chủ thớt, cái này nếu nói ra thì ai cũng hiểu nhưng mà để thực hiện được thì khó lắm, lớp trẻ thì còn theo, chứ còn lớp già thì không dễ, nhưng khổ lỗi già bẩu trẻ phải nghe, già chết " chủ động " và đã dặn dò trước, còn trẻ thì chết " bị động " và sẽ bị già lôi lên. Nên cái vấn đề ở đây chắc cũng chỉ để nói cho "vui" thôi.

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Đêm nay em đi bốc mộ ông anh của Gấu đây ạ. Mệt mỏi kinh khủng, công tác chuẩn bị không khác gì một đám ma. Hồi mẹ em mất, kệ họ hàng nói ra nói vào, em đem đi thiêu rồi mua một ô ở Hóa Thân Hoàn Vũ. Tiện vô cùng, gần nên lúc nào thích xuống thắp hương là được.
Cụ cứ xác định là mất đứt 1 đêm và đến trưa hôm sau, mệt mỏi đấy cụ. Nếu cụ bốc về quê mà chạy xe thì nên có 2 người đổi lái cho đỡ buồn ngủ.

kentdju

Xe điện
Em cũng đi dự bốc mộ mấy lần, chuẩn bị lích kích, đêm hôm rét mướt, đào lên, bới ra, mùi bay nồng nặc rất mất vệ sinh, sau đó về cỗ bàn linh đình, vừa tốn kém, vừa mệt người mà chả giải quyết được cái gì.
Em ủng hộ thiêu cho gọn, lại sạch sẽ, hợp vệ sinh.

vuhien179

Xe hơi
em cũng có dịp xem người ta bốc mộ, quả thực em thấy hơi rợn rợn

Muon_biet

Xe cút kít
Tóm lại: "thời thế thế thời phải thế" nhé.

dangphuong

Xe buýt
Tuần sau nhà em cũng sang cát cho bà bu em đây .
Tất nhiên là mệt . Còn sau này . Em cũng xác định hoả táng hết .
( mẹ em cũng 7 năm rồi , nhưng vẫn hơi lo chưa sạch ): )

trungcienco1

Xe buýt
E nghĩ nên đào sâu chôn chặt hoặc thiêu và văn minh nhất

sankythuat

Xe hơi
Website
xlflor.vn
Em đồng tình với cụ chủ thớt . Bây giờ người chết đem thiêu điện vừa sạch sẽ vừa gọn nhẹ , tro có thể thả sông cho mát mẻ hay cho lọ gửi trong chùa . Vùa đỡ tốn diện tích dất để chôn , vừa đỡ mất vệ sinh khi bốc mộ .
Ông bà già em cứ chối đây đẩy khi bây giờ em bảo khi nào các cụ mất con đem thiêu cho sạch . Dân mình vẫn cứ có suy nghĩ kiếp sau mới cả đời sau , chết rồi còn sợ cho bào lò điện thì nóng lắm :)).
Bh thì có thêm cả thủy táng nữa, như cụ đẻ em nói thì thủy táng tức là cho người mất vào 1 cái thùng có chứa chất gì đó làm cho thịt tan hết chỉ còn xương, cho xương vào tiểu coi như xong k đụng chạm gì đến nữa. Nhưng mà nghe kinh hơn hỏa táng các cụ nhỉ? thêm nữa là cái chất đó k xử lý chắc ô nhiễm kinh người.