[Funland] Cải mộ - Một hủ tục cần sớm loại bỏ.

3_banh

Xe điện
Hầu như chỉ miền bắc có tục này, miền nam họ cũng ko cải táng, các nước cũng ko kể cả tàu, vậy thì tục ấy ở đâu mà ra? Em gúc mà chưa thật hiểu, chỉ tìm thấy viết như này có vẻ tin được:

Tục cải táng khởi nguồn từ thời Bắc thuộc khi quan lại và thương lái TQ chết tại Nam mà gia đình có nhu cầu đưa xương cốt về chính quốc. Về sau thành lệ và thành phong tục bởi: khi cha mẹ mất, không tiền lo liệu, mua tạm một cỗ ván xấu, đợi xong ba năm thì cải táng, kẻo sợ ván hư nát thì hại đến di hài; vì chỗ đất mối kiến, nước lụt thì cải táng; các nhà địa lý,thấy chỗ mả vô cớ mà sụt đất hoặc cây cối ở trên mả tự nhiên khô héo, hoặc trong nhà có kẻ dâm loạn điên cuồng, hoặc trong nhà đau ốm lủng củng, hoặc trong nhà có kẻ nghịch ngợm, sinh ra kiện tụng lôi thôi, thì cho là tại đất mà cải táng; những người muốn cầu công danh phú quý, nhờ thầy địa lý tìm chỗ cát địa mà cải táng hay thấy nhà khác phát đạt, đem mả nhà mình táng gần vào chỗ mả nhà kia, để cầu được hưởng dư huệ.

Nếu đúng vậy thì sao ko bỏ được?

Ô La La

Xe buýt
truyền thống của cha ông thì ko nên bỏ , chủ yếu là thế hệ bây h thì văn minh hơn nên hỏa táng cho gọn gàng

OxIT

Xe buýt
Em hoàn toàn đồng tình, đây là một hủ tục. Người phương tây có thể coi là hủ tục kinh dị khi chôn rồi lại móc lên chôn lại. Nếu lấy danh nghĩa tâm linh thì càng nhố nhăng, không một tôn giáo nào yêu cầu cải mộ cả.

buidinhphuoc

Xe điện
:77::77::77:
(Giống như ninh xương)
Cụ làm em không dám ăn phở rồi đấy!:(
Hồi xưa lắm đọc câu chuyện có ông bộ đội bên Lào lấy thùng phuy ninh xác ông bạn (mới mất) lấy xương mang về quê táng, tình đồng đội cao cả vậy nhưng em đọc xong mất ngủ cả tuần

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Hồi xưa lắm đọc câu chuyện có ông bộ đội bên Lào lấy thùng phuy ninh xác ông bạn (mới mất) lấy xương mang về quê táng, tình đồng đội cao cả vậy nhưng em đọc xong mất ngủ cả tuần
Hic, chắc ông nhà văn ngồi tưởng tượng ra thôi cụ.

whitehorsena

Xe hơi
Cứ nhìn vào miền nam kìa. Làm lần là xong khỏi cải táng

hajinbk

Xe tăng
Hình ảnh cuối cùng nên lưu lại là khi nhìn mặt người quá cố lần cuối trong quan tài. Cảm giác bật ván thiên ra và thấy một mớ lõng bòng, bùng nhùng...rất chi là khó tảX_X

vengazin

Xe tải
Bố em ko thiêu nhưng cũng chôn chặt luôn ạ,nghĩ đã yên ổn rồi thì thôi chứ lại còn đào lên nữa thì thật ko hay tý nào....

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Thề với Cụ hôm mùng 6 âm lịch vừa rồi em thấy cảnh này #:-s
Trưa về ăn cỗ không dám gắp :((
Cách đây vài năm em cũng gặp 1 vụ như này. Nhưng con cháu trong gia đình quyết định luôn là mang sang Hoàn Vũ thiêu chứ không ngồi lóc.

sonbicun

Xe đạp
Em thì không bàn luận nhiều về phong tục tập quán này nọ. Nhưng chỉ có điều em thấy vua chúa, quan lại xưa đến nay đều đào sâu chôn chặt. Sử liệu và thực tế một số trường hợp đào được mộ táng vua chúa thì đều như vậy. Thời hiện đại, tại nghĩa trang Mai Dịch, các quan chức cao cấp của mình cũng đào sâu chôn chặt chứ có cải táng đâu. Không hiểu cớ gì mà dân mình một số nơi lại có tục cải táng. Em đặt giả thiết về mặt tâm linh nếu cải táng linh thiêng và tốt hơn cho người sống lẫn người chết thì vua chúa, tầng lớp quý tộc xưa đến nay phải làm trước chứ. Đúng không các cụ. Do vậy, theo em nên bỏ cải táng mà 1/ Đào sâu chôn chặt. 2/Hỏa táng chôn tro hoặc gửi lên chùa.

nhiconuong

Xe máy
Mai sau e cũng dặn con cháu thiêu thôi.E nghe nói nếu trước lúc lâm chung mình chú tâm niệm Phật ,lúc đó mình được siêu sinh Tịnh Độ thì làm sao mà thấy nóng được. Nếu luyến tiếc cõi trần,luyến tiếc thân xác này sẽ khó siêu thoát và vẫn cảm thấy nóng trong người lắm. :)).

frigate012

Xe buýt
Miền Trung của cụ không biết bắt đầu từ địa phận nào nhưng Nghệ An quê em vẫn hung táng và cải táng cụ ợ.
Em thấy là tùy từng vùng và quan trọng là từng gia đình. Em vào Quảng Trị thì thấy họ đào sâu chôn chặt, hay ngay như năm kia em dự đám tang mẹ của sếp em ở Hưng Yên gia đình cũng làm như vậy và nghĩa trang đó có nhiều ngôi mộ cũng chỉ chôn và xây luôn chứ không cải táng nữa.

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
yourdalink;16008534[B nói:
]Hồi còn sống em cũng văn minh lắm. [/B]Thiêu xong còn bắt chước phim Mẽo đút trong hộp cà phê Trung Nguyên. Giờ vẫn cay mấy thằng bạn ***, qua nhà em ăn giỗ đầu tự tiện mở tủ lấy cà phê pha rồi uống.

Dzưng mà em là em vưỡn ủng hộ. Nhưng các cụ nên gửi lên chùa mà tốt nhất là mua đất xây mộ theo truyền thống ạ.
Cụ này mới đầu thai trở lại hay là hiện hồn ở nơi nào về thế? Em nghe mà giật hết cả mình ... Hụ...hụ...:))

lyna81

Xe tăng
Website
www.pantino.vn
Ngày trước như quê e Hà Tình thì có cải táng nhưng h thì khónh vùng và chôn chặt rồi ko cải táng nữa, như bố mẹ e thì đã chọn địa điểm trước xây hố trước rồi, lúc nào ra đi thì con cháu chỉ có bỏ vào đó thôi chứ ko cải kiếc gì nữa.
E thì nghĩ nếu mình mà chết thì dặn người thân hoả thiêu xong gửi vong vào chùa or mang lên núi chôn rồi trồng một cái cây khắc tên mình lên là đc

trau keo

Xe tăng
nói chung tùy địa phương tùy hoàn cảnh, nhưng theo cháu nghĩ nên bỏ , nếu theo phật giáo thì như tây tạng cả ân độ họ còn đốt còn mổ , chứ có bác nào đã chôn rồi còn đào lên

namdc

Xe hơi
Em thì theo í các cụ - cụ ông em đã cải táng rồi - thêm 1 lần đau :(

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em nghĩ hoả thiêu là sạch sẽ nhất để trở về với cõi hư vô.
Thế hệ trẻ sẽ văn minh hơn và chấp nhận điều này chứ ko như các cụ ngày xưa

psyvi

Xe hơi
thiêu được thì văn minh, nhưng các cụ đâu dễ chấp nhận, hơn nữa phong tục mỗi vùng mỗi khác. Việt Nam thì chuyện mồ mả vẫn là chuyện lớn, không phải một người nói là có thể quyết được.

comlangtri

Xe tải
đây là hủ tục thật quá mất vệ sinh, quê em cũng vậy, nhưng dòng họ nhà em thì chưa có ai bốc bao h , đào sâu gần 2m một lần là xong , nếu có điều kiện thì xây luôn ,không thì lúc nào xây cũng được, em ủng hộ bác chủ thớt.

honda acura

Xe điện
Em thì không bàn luận nhiều về phong tục tập quán này nọ. Nhưng chỉ có điều em thấy vua chúa, quan lại xưa đến nay đều đào sâu chôn chặt. Sử liệu và thực tế một số trường hợp đào được mộ táng vua chúa thì đều như vậy. Thời hiện đại, tại nghĩa trang Mai Dịch, các quan chức cao cấp của mình cũng đào sâu chôn chặt chứ có cải táng đâu. Không hiểu cớ gì mà dân mình một số nơi lại có tục cải táng. Em đặt giả thiết về mặt tâm linh nếu cải táng linh thiêng và tốt hơn cho người sống lẫn người chết thì vua chúa, tầng lớp quý tộc xưa đến nay phải làm trước chứ. Đúng không các cụ. Do vậy, theo em nên bỏ cải táng mà 1/ Đào sâu chôn chặt. 2/Hỏa táng chôn tro hoặc gửi lên chùa.
Cái này do xuất xứ từ hồi xa xưa, đa phần dân nghèo thì lấy đâu ra tiền để mua sắm áo quan loại tốt.... Nên đành chôn mấy năm
Sau đó tích góp , có thêm tiền thì mua tiểu mới và thay áo cho người đã mất
Nếu chôn một lần mà áo quan không được tốt thì lại sợ sau vài năm nó bị sập....
Thời đại mới em nghĩ nên hoả táng hết cho sạch sẽ nhưng ngặt nỗi không phải tỉnh nào cũng có đài hoá thân
Như ở hà nội em thấy bây giờ 10 đám thì cũng phải chiếm hơn nửa là hoả táng rồi
Mà nghĩ cũng lạ mặc dù hoả táng nhưng người dân mình vẫn tốn tiền cho việc mua cái áo quan đẹp
Em thấy bên tây họ còn cho luôn vào cái hộp cát tông luôn, đỡ tốn kém đàng nào cũng cháy hết