[Funland] Cái món tự chế chỉ chơi được mấy bữa là nản các cụ ạ

NguyenAnhPhan

Xe container
Đồ mộc mà ko có thiết bị thì chỉ cụ nào có nghề mộc chắc mới làm đc. Chỉ cưa, đục... có khi cũng phải luyện ối time mới làm đc.
Giờ thiết bị hỗ trợ quá nhiều. Vừa nhanh vừa đẹp mà ko cần tay nghề cao. Đây cũng là lý do các DN ngành khác đều muốn đầu tư máy móc hỗ trợ CN thậm trí là thay thế luôn. Nhất là máy móc ko biết trốn việc, ko tính khí thất thường, ko mệt mỏi ốm đau ... :D
Với hộ gia đình, hay cá nhân thì chỉ sửa chữa vặt. Chế cháo thì tùy. Nhưng nếu sắm đủ máy móc, chắc hàng chục triệu chưa xong. Vì vậy em mới nói thật cần hãy mua. Kẻo lại lãng phí (với các cụ mà không nhất thiết phải mua nhiều như vậy).
- Còn doanh nghiệp thì không tính. Sx hàng loạt cần thiết bị đầy đủ mới có năng suất, chất lượng đảm bảo nhất.

omerta77

Xe điện

omerta77

Xe điện
Với hộ gia đình, hay cá nhân thì chỉ sửa chữa vặt. Chế cháo thì tùy. Nhưng nếu sắm đủ máy móc, chắc hàng chục triệu chưa xong. Vì vậy em mới nói thật cần hãy mua. Kẻo lại lãng phí (với các cụ mà không nhất thiết phải mua nhiều như vậy).
- Còn doanh nghiệp thì không tính. Sx hàng loạt cần thiết bị đầy đủ mới có năng suất, chất lượng đảm bảo nhất.
Cũng tuỳ từng điều kiện thôi cụ. Có thế nào thì chơi thế. Chứ có điều kiện thì đủ đồ vẫn sướng :)) E còn ko có phải đi dùng ké đây này

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào làm được mấy cái thế này, em xin đặt mua:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cũng tuỳ từng điều kiện thôi cụ. Có thế nào thì chơi thế. Chứ có điều kiện thì đủ đồ vẫn sướng :)) E còn ko có phải đi dùng ké đây này
Đi mua cụ. Giờ máy móc rẻ mà chất lượng ok hơn trước đây nhiều. Cốt là cần biết mua nhữn gì, ở đâu cho đảm bảo thôi.

NguyenAnhPhan

Xe container

NguyenAnhPhan

Xe container
Mấy loại này cần nghiên cứu rất lâu cụ ạ. Kĩ sư họ dựa vào phép toán, hình học, thiết kế đồ họa trên máy tính...chán rồi in ra bản vẽ. Từ đó mà đi vào sx trên máy cnc. Chứ đâu chỉ nhìn qua mà làm y vậy được.

Phi Vũ

Xe hơi
DIY nhìn thì đơn giản chứ muốn làm ra một sản phẩm chất lượng - thẩm mỹ đạt chuẩn (của người làm) thì còn đòi hỏi nhiều kỹ năng, trình độ nhất định
Riêng việc chà nhám và sơn gỗ thôi cũng phải học rồi cụ

tasx

Xe tăng
Cần thời gian, trải nghiệm, thậm chí trả giá các Cụ nhé.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Nói cụ đừng giận chứ đã thích diy thì ko nên úi xùi quá, diy là "thú chơi" cần thời gian và tốn kém chứ cụ làm thế này coi như làm việc nhà, gia cố để đỡ chi tiền thôi, trông chán lắm ợ. :))
Nên nghiêm khắc với bản thân hơn nhất là với sp mình làm ra, ko nên làm cho có. :D

Trước em còn mua cả bộ loa máy tính 5,1 mới về tháo hết ra, chế thành soundbar như cái bàn để monitor bên trên luôn, đúng là cả ở đâu có nhưng hồi ý thiết bị + kinh nghiệm có hạn nên chưa được ưng ý, sau dần dần tự nghiêm khắc với bản thân hơn khi cho ra những sp diy, kết quả cũng khác ợ. :D
Khoe nốt cái âmply 20 năm lắp xong vẫn trên kho đê!:)):)):))

Trăm hoa đua nở

Xe điện
Trông này hay hay thế thôi nhưng lúc chạy nó ồn lắm. Cái này quan trọng ở bước thiết kế chứ chủ yếu máy cnc và laser nó làm hết rồi. Có một vài thiết kế họ đẩy file lên mạng đó, cụ tải về chuyển cho bên cnc thuê họ xử lý là xong.

NguyenAnhPhan

Xe container
Các cụ thích và đam mê mày mò...là sẽ làm được nhiều thứ. Nhất là những thứ cần cho cuộc sống gia đình mình.

Sat xi

Xe buýt
Còm trước cụ bảo an toàn là trên hết, còm này cụ chơi lưỡi cắt gỗ vào máy mài góc thì chịu cụ rồi; cái máy mài góc 10k rpm, cái lưỡi cưa thường 3-4k rpm; chưa bàn lưỡi có chịu đc không, chỉ cần đang cưa lệch vặn, vấp lưỡi cái là xong.

Em làm nghề tạp pí lù, nên gì cũng lắp cả cụ ạ. Trong các loại lưỡi lắp được, thì lưỡi cắt gỗ là nguy hiểm nhất. Nên khi làm việc với nó luôn phải cẩn thận hơn bth. Và máy mài góc em mua xài luôn là công tắc trượt.
-> Ảnh cụ đưa lên, em xem cả. Bước đầu , do không có kinh nghiệm, nên chế tạo chưa đúng, chưa hợp lí. Và chưa biết cách kiểm soát công việc (chuẩn bị những gì dùng cho việc nào. Làm gì trước - sau ) cho nên sp làm ra không ưng ý được. Làm dần rồi rút kinh nghiệm dần, sẽ được thôi cụ ạ.

NguyenAnhPhan

Xe container
Còm trước cụ bảo an toàn là trên hết, còm này cụ chơi lưỡi cắt gỗ vào máy mài góc thì chịu cụ rồi; cái máy mài góc 10k rpm, cái lưỡi cưa thường 3-4k rpm; chưa bàn lưỡi có chịu đc không, chỉ cần đang cưa lệch vặn, vấp lưỡi cái là xong.
Chắc cụ chưa xài máy mài góc nhiều ? Người ta sx cho ntd sử dụng cụ nhé. Đk của nó thông dụng nhất là 100mm. Để dùng cho máy mài góc.
--> Em nói câu đó, là muốn nhắc mọi người khi sd công cụ, thiết bị cầm tay nên hết sức cẩn thận. Nhất là với máy mài góc. Bởi nó rất nguy hiểm. Còn chuyện có dùng được hay không nó liên quan vấn đề khác cụ nhé. Liên quan kĩ năng của cá nhân nữa.

Sat xi

Xe buýt
Cụ lại nguỵ biện.
Đúng là em không dùng nhiều, nhung có 2 cái vỏ nhôm makita 125, 150.
Em biết cái lưỡi đểu để cho các ông liều lắp vào máy mài góc trên mạng, khối ảnh tai nạn vì cái này, em cũng rõ lưỡi cưa mồi cho máy cưa bàn hàng xịn như feud, diablo cho phép max 17-18k rpm.
Ra công trường chỉ cần thấy cái lưỡi cưa lắp vào máy mài góc, chưa cần biết đã dùng hay chưa đã xứng đáng ăn quả biên bản và đuổi ra khỏi mặt bằng rồi cụ ah.
Em bổ sung máy mài góc nguy hiểm bởi vì bị tháo bỏ ốp bảo vệ, dùng lưỡi cắt để mài, lưỡi cắt mẻ lại bị ghì cắt. Với em thì máy cưa bàn mới nguy hiểm vì mấy ông diy thường cắt nhỏ, càng nhỏ càng dễ bị kickback; tubi cũng nguy hiểm nhưng diyer không sài mấy mà chỉ dùng phay mũi đk nhỏ.
Chắc cụ chưa xài máy mài góc nhiều ? Người ta sx cho ntd sử dụng cụ nhé. Đk của nó thông dụng nhất là 100mm. Để dùng cho máy mài góc.
--> Em nói câu đó, là muốn nhắc mọi người khi sd công cụ, thiết bị cầm tay nên hết sức cẩn thận. Nhất là với máy mài góc. Bởi nó rất nguy hiểm. Còn chuyện có dùng được hay không nó liên quan vấn đề khác cụ nhé. Liên quan kĩ năng của cá nhân nữa.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Cụ lại nguỵ biện.
Đúng là em không dùng nhiều, nhung có 2 cái vỏ nhôm makita 125, 150.
Em biết cái lưỡi đểu để cho các ông liều lắp vào máy mài góc trên mạng, khối ảnh tai nạn vì cái này, em cũng rõ lưỡi cưa mồi cho máy cưa bàn hàng xịn như feud, diablo cho phép max 17-18k rpm.
Ra công trường chỉ cần thấy cái lưỡi cưa lắp vào máy mài góc, chưa cần biết đã dùng hay chưa đã xứng đáng ăn quả biên bản và đuổi ra khỏi mặt bằng rồi cụ ah.
Không hiểu cty cụ mó quy chuẩn thế nào... nhưng nếu cụ không dùng nhiều, thì không thể biết được. Có những vị trí không cách nào thao tác được nếu không làm như vậy. Có những lúc đồ dùng chỉ có thế...vv...những lúc ấy cụ chờ thiết bị chuyên dụng đạt chuẩn mới làm phỏng ? Ở đâu ra ? Thực tế nó không như sách cụ ạ.
- Em không ngụy biện gì hết. Nếu cụ đã biết có loại lưỡi 100mm 10-12.000 v/p thì cụ cũng tự hiểu ra.... sx ra để sử dụng. Còn sd kiểu gì thì phụ thuộc trình độ người thợ.
Làm đảm bảo thì lợi, làm bất cẩn thì thiệt. Còn thực tế nó không phải trong sách.
--> Em làm ở cty cn nặng. Học nghề 2001, đi làm 2003. Và cũng từng ấy năm đến giờ máy mài góc em cầm mòn tay. Lưỡi cắt, đá mài, đĩa xếp...lắp dùng mòn tay, trầy tay rồi....
--> An toàn hay không do chất lượng thiết bị và cách sử dụng của người thợ. Dùng sao cho đúng kĩ thuật.
* Thực tế không giống như trong sách.
* Nếu không biết thì tốt nhất đừng động vào.
* Chỉ nghe hay đứng nhìn, xem qua ti vi...thì không thể hiểu được bao nhiêu đâu.
- Kính cụ 1 li. Vì nhiều lí do gì đó.

NguyenAnhPhan

Xe container
Nói thêm, là mua công cụ, thiết bị đảm bảo mà xài. Mua đồ nhái, rởm (trong khi đã biết rồi) thì rước họa vào thân.
- Công việc nguy hiểm, nghề nghiệp nguy hiểm thường đi đôi với việc phải sử dụng những máy móc và công cụ cũng có tính nguy hiểm --> đặc thù công việc. Nó đòi hỏi những người có thể làm được. Và để nâng cao tính an toàn, thì không chỉ quy trình, quy phạm...mà cần nhất là kĩ năng người thợ. Phải làm thế nào cho đảm bảo an toàn.
--> Cái vành bảo vệ ấy không phải thích tháo thì tháo. Còn đã tháo ra, mà không biết cách thao tác...thì tai nạn là không tránh khỏi --> cá nhân tự chịu. Cho nên biết hãy làm, không biết đừng động vào.

Chỉnh sửa cuối: