[Funland] Cái này tiện ích đấy nhỉ !

Spencie

Xe tăng
Nếu mà chỉ cho chuyển tiền cùng nhà mạng thì cái này hoàn toàn vô nghĩa.
Em nghĩ phải liên kết được tất cả các nhà mạng hoặc ít ra 3 nhà mạng chính Viettel - Vina - Mobi chứ....

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại lại mấy ông mạng cũng muốn măm tiền khách hàng phải không ạ ? Nạp vào có phải tiêu phát hết ngay đâu. Thế là ông ý tự nhiên tiền rơi vào ví...Em hiểu thế có đúng không ạ ?

3077

Xe container
Tóm lại lại mấy ông mạng cũng muốn măm tiền khách hàng phải không ạ ? Nạp vào có phải tiêu phát hết ngay đâu. Thế là ông ý tự nhiên tiền rơi vào ví...Em hiểu thế có đúng không ạ ?
Các ông phải nghĩ ra dịch vụ đủ thu hút để họ nạp vào, vd như grab có moca dùng để gọi xe, gọi đồ ăn em vẫn nạp dư vài trăm

mới hiện tại thì sinh thái của cái này chưa rõ ràng, đợi thêm thôi. Nếu cần quẹt qrcode thanh toán thì hiện tại vnpay đã có sẵn rồi

chinhatm

Xe container
Cái này khác mấy cái ví điện tử dùng mã QR như MoMo, Moca và VNPay đang phổ biến hiện nay ở chỗ nào các cụ nhỉ?
Người không có tài khoản ngân hàng cũng dùng được. Mấy mẹ bán rau ngoài chợ hay ô xin cũng dùng được

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Túm cái váy lại là tiêu tiền kiểu này theo đại đa số sau thời gian đã quen thì rất hay - tránh phát hành nhiều tiền mặt giảm chi phí, tránh tiền giả ( dự là vậy)- hạn chế phong bao phong bì ( không biết có được không) - hạn chế trộm cắp/ trấn lột/ lót tay ( may ra);
Em rất ủng hộ! mong sớm đi vào hiện thực

lehungacc

Xe buýt
Để cháu giải nghĩa đơn giản như sau:
- MobileMoney (MM) được định danh là tiền điện tử (nó đại diện cho tiền thật các cụ đang có), có tất cả các tính năng của tiền trong lĩnh vực thanh toán như trả tiền hàng, tiền dịch vụ, chuyển tiền cho nhau, rút tiền mặt
- Ưu điểm: so với sử dụng app của bank và ví điện tử (momo, moca,...) như sau:
+ Mạng lưới kênh rộng vì sử dụng mạng lưới phân phối của mạng viễn thông (trong khi mạng lưới các điểm giao dịch bank quá ít và ko phủ sâu tới các cấp hành chính nhỏ), như thế tốc độ triển khai thanh toán ko dùng tiền mặt sẽ lan tỏa rộng sâu vào đời sống và dân cư vì gần như ai giờ cũng có điện thoại
+ Không cần có tài khoản bank để sử dụng như ví điện tử (ví điện tử bắt buộc phải có tk bank đính kèm), bản chất nó chính là TK "bank" và khi này các nhà mạng biến thành các "bank" trong lĩnh vực thanh toán
- Nhược điểm: hạn mức giao dịch thấp chỉ phục vụ thanh toán dịch vụ nhỏ lẻ (tối đa 10tr/tháng), không trả lãi số dư tiền, không được cấp tín dụng credit, mức độ an toàn thấp do không thực hiện các quy trình quy định của bank
Thực tiễn: các nước như TQ hay Châu phi đã phát triển cái này lâu rồi, tiện lợi và an toàn
Dự kiến ở VN: chưa thể bùng nổ do nhiều lý do trong đấy có lý do chính là việc thử nghiệm bị hạn chế nhiều tính năng dẫn đến mobilemoney không có nhiều ưu thế so với các ví và bank

Chưa Có Dép

Xe điện
Ngân hàng thì mình không chuyển khoản mua mớ rau 5K được cụ ạ :) Nếu phổ biến thì cái này cũng hay :)
Mua rau có dùng điện thoại đc ko cụ ?
Em mua trà 60k em cũng bắn luôn đây cụ, nhanh hơn đếm tiền;

Chưa Có Dép

Xe điện
Đúng, các bố cũng muốn kinh doanh tiền;

cocsku

Xe cút kít
Giờ già rồi, thấy cái gì mới cũng khó hiểu. Hôm nay thấy cp cho phép thí điểm mobile money mà chả hỉu gì. Có cụ trẻ nào thông thạo giải thích giúp. Giả sử em đi giải trí với các cháu Trần Duy Hưng. Biết số dt thì có thể bo các cháu bằng mobile money được ko?

thelevels

Xe tải
Như ví điện tử thôi. Cái này thực ra là lợi cho nhà mạng viễn thông thôi (nếu họ làm tốt), còn người dùng thì cũng ko quan trọng lắm, vì giờ apps của ngân hàng + internet mọi nơi, bà con bắn tiền, mua bán cũng đã thuận tiện lắm rồi.

Cái lợi và khác đối với nhà mạng viễn thông ở đây - đó là nhà nước cấp quyền, giấy phép cho nhà mạng viễn thông có thể cung cấp dịch vụ tài chính cá nhân (ví điện tử không cần liên kết ngân hàng) & làm trung gian mua bán, trao đổi hàng hóa có giá trị thấp. Tất nhiên cái quyền này tạm thời là thử nghiệm trong 2 năm thôi.

Cái ý chính, ví điện tử không liên kết ngân hàng ở đây tức là nhà mạng có thể huy động người dân nộp tiền vào "ví điện tử" & rồi nhà mạng điều phối & quản lý dòng tiền + giao dịch sinh ra bởi dòng tiền đó mà ko cần liên kết/thông qua ngân hàng. Hình dung là nếu nhà mạng nào thành công, huy động & tạo điều kiện để người dân bỏ nhiều tiền vào "ví điện tử" & giao dịch bằng phương thức này thì nhà mạng ngoài việc cung cấp dịch vụ viễn thông, còn cung cấp dịch vụ tài chính (bị giới hạn) không khác gì một nhà bank nhỏ cả.

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Giả sử em đi giải trí với các cháu Trần Duy Hưng. Biết số dt thì có thể bo các cháu bằng mobile money được ko?
Quá được chứ có gì đâu nếu đối tác mở ví MoMo/ MoCa/ hay mobile money - bên TQ nhiều khi họ mừng cưới cũng qua kiểu tương tự

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Ko biết quản lý thuế má như nào, thông tin e là bảo mật kém hơn bank ấy nhỉ :-?
Quản lý thuế chắc không liên quan lắm nếu mình không đăng ký kinh doanh chỉ dùng làm phương tiện thanh toán tiêu dùng, với các hộ kinh doanh chắc sẽ có khác giống như xe ô tô cá nhân chăng;

MAY HƠN KHÔN60

Xe buýt
Đúng, các bố cũng muốn kinh doanh tiền;
Thế các ông tưởng dùng miễn phí à? Nhà đầu tư họ ăn gì nếu không tận dụng vốn nhàn rỗi - hiện tiền trong ATM thì có khác gì đâu, mà khi ra cây rút còn mất phí, mất công, nhiều lúc cây lại không tiền...

Dobian

Xe buýt
Giờ già rồi, thấy cái gì mới cũng khó hiểu. Hôm nay thấy cp cho phép thí điểm mobile money mà chả hỉu gì. Có cụ trẻ nào thông thạo giải thích giúp. Giả sử em đi giải trí với các cháu Trần Duy Hưng. Biết số dt thì có thể bo các cháu bằng mobile money được ko?
Theo tôi hiểu là được cụ ạ.
Cụ bo bằng chuyển khoản từ điện thoại của cụ vào điện thoại của em nó. :D
Cách này tôi thấy an toàn, nhiều khi đi chơi mà cầm cái ví tiền cùng nhiều giấy tờ nó cũng rủi ro.....đi chơi cầm mỗi cái điện thoại trong đó có cái ví điện tử chứa 10tr, đủ ăn-chơi-ngủ-đụ....thế là an toàn. :))

Dungha

Xe điện
Cái này mà có cách đây 10 năm thì tiện. Chứ giờ thấy khác méo gì app ngân hàng đâu. Còn không tiện bằng.