[Thảo luận] Cãi thắng XXX: rẽ trái từ Cát Linh ra Tôn Đức Thắng trên làn đường đèn đỏđược rẽ phải

dreamwater

Xe điện
Trên OF em thấy nhiều cụ cảnh báo về việc xxx bắt các xe rẽ trái trên làn đường các phương tiện được phép rẽ phải hướng từ Cát Linh ra Tôn Đức Thắng.
Sáng nay em đang bon bon từ Cát Linh, đến ngã tư Tôn Đức Thắng - Cát Linh, em đang ở làn ngoài cùng thì rẽ trái, lúc đó đèn xanh và làn này không cấm rẽ trái.

Đến ngã tư, một anh xxx chỉ cạp nong vào mặt em, đề nghị xuống xe. Sau đây là phần đối thoại, trao đổi:
Em: (bật máy ghi âm, xuống xe)
XXX: Chào anh, anh đi sai làn. Đề nghị anh xuất trình giấy tờ.
Em: Đề nghị anh cho biết lỗi của tôi.
XXX: Lỗi của anh là đi sai làn, đi vào làn dành cho phương tiện rẽ phải.
Em: Tôi không đi sai làn, không có biển phân làn. Lúc đó tôi rẽ là đèn xanh mà.
XXX: (to tiếng) Anh đi sai mà anh cứ cố cãi
Em: Anh đừng to tiếng với tôi. Tôi không đi sai.
XXX: Anh đi theo tôi, tôi chỉ cho.
.........................................
XXX: Đây nhé, anh rẽ trái ở làn các phương tiện được phép rẽ phải. Có vạch kẻ đây (chỉ đoạn vạch kẻ cấm dừng, cản trở giao thông)
Em: Ngày nào tôi cũng đi qua đoạn đường này. Tôi rẽ trái trên làn đường kẻ ca-rô nhưng tôi không cản trở phương tiện rẽ phải vì lúc đấy là đèn xanh.
XXX: Anh đi sai làn!
Em: Không, tôi không đi sai làn vì không có biển phân làn. chỉ có biển cấm cản trở giao thông và tôi không cản trở giao thông vì đèn xanh.
XXX: Đây, biển đây (chỉ biển cho phép các phương tiện rẽ phải khi đèn đỏ).
Đèn đỏ được rẽ phải thì đèn xanh được rẽ trái à?
Em: Ơ, thế có ai cấm tôi rẽ trái khi đèn xanh đâu.
XXX (bắt đầu đuối): Anh cứ cãi cố.
Em: Tôi biết rất rõ vì ngày nào tôi cũng đi qua đường này.
XXX: Thôi, ngày nào anh cũng đi qua đây rồi nên anh biết. (hạ giọng) Anh xin em một tiếng đi rồi đi.
Em: (???) Vâng, thế cho tôi xin.
Rồi XXX tha.

Em có audio đây, định hầu các cụ nhưng chưa biết up như thế nào.
Các cụ ném đá nhè nhẹ nhé :D
Sao cụ lại phải "xin" nhỉ??? Cụ đúng hay nó đúng mà cụ phải xin ?
Việc chiến đấu thẳng thắn của cụ e mời cụ 1 ly. Nhưng việc cụ lại đi xin nó thế này, e phạt cụ 1 ly. Bằng hòa nhé

kienjapan

Xe buýt
XXX hay có kiểu dù nhận ra là mình sai rồi nhưng vẫn bắt người khác phải xin thì mới cho đi, như thế thì em thấy vẫn ấm ức lắm!

SuperLinh

Xe tải
Sai, các phương tiện được rẽ phải KHI ĐÈN ĐỎ, không có nghĩa là dành riêng cho làn đó. Trong luật GT có phân làn, nếu là phân làn riêng thì phải có báo hiệu.

Nói chung là ở VN cái bọn GTCC làm ăn rất chán thành ra là đi xe ra đường thay vì tìm theo biển đi cho đúng thì lại phải thuộc điểm nào hay bị bắt lỗi nào.
Không được đỗ dừng trên chỗ vạch đó, khu vạch bố trí sát lề phải, lại được phép cho rẽ phải khi có đèn đỏ thì không phải dành riêng cho xe rẽ phải à?
Cụ TLA cứ mặc định như thế thì chít :) có chỗ nào quy định làn đường có cắm biển "phương tiện được phép rẽ phải" và sơn vạch chéo là dành riêng cho làn rẽ phải không ạ?
Cụ làm em nhớ đến cái công ty nọ ở đường Hoàng Diệu, tự cho mình cái quyền để cái biển cấm để phương tiện (trên vỉa hè) rồi cấm nốt cả ô tô DỪNG trước cửa công ty (em nhắc lại DỪNG chứ không phải đỗ nhé vì Hoàng Diệu có biển cấm đỗ) trên lòng đường. Em có ảnh hầu cụ đây này.

Hay giống mấy chị bán hàng, nhà mình thì không sử dụng lại bày bán trên vỉa hè rồi đuổi các phương tiện dừng trước cửa mà không mua. Cứ nghĩ là của mình thì làm sao mà người đi bộ có vỉa hè để đi, rồi ae mỗi lần lái xe để đi ăn ở đâu đó phải nghĩ nát óc xem dừng, đỗ xe ở đâu...

baygiodulao

Xe buýt

vam

Xe buýt
Chính vì mập mờ nên mới phải cắm chứ cụ. Không thì các phương tiện, mà không chỉ bus mà cả xe xanh, biển trắng, biển đỏ đi vào làn này (buổi sáng cụ dành thời gian qua đây thì rõ) vẫn có cớ để tạt đầu cụ ợ. Có biển thì các phương tiện mới có căn cứ để làm theo và về luật các bác nào tạt đầu cụ mới sai. Nói ngược lại thì rẽ phải ở làn giữa cũng đúng, chính vì chẳng có quy định làn nào được đi hướng nào cả, cụ xem ở đây nhé http://www.otofun.net/threads/382138-nga-tu-van-mieu-sang-cat-linh-ton-duc-thang-xxx-bat-loi-gi-a?p=10633210#post10633210
Theo link cụ trích dẫn thì xxx bắt láo trường hợp đó mình phải chiến đấu theo đúng lẽ phải ko có gì để nói cả. Còn trường hợp của cụ đi quá là thiếu văn hóa GT, và OF ko cổ súy cho hành động này. Còn nếu như cụ cứ yêu cầu phải có biển phân làn ở đây thì có phải trường hợp ở link trích dẫn kia đang đúng mà thành sai ko nếu biển phân làn là 2 làn rẽ trái 1 làn rẽ phải. Theo em cứ để như hiện nay cho các cụ được linh động ở làn giữa có thể rẽ trái hay phải tùy ý vì mật độ giao thông ở đây rất lớn. Nếu cắm biển phân làn không hợp lí tí nào cả.

blackpaint

Xe container
Theo link cụ trích dẫn thì xxx bắt láo trường hợp đó mình phải chiến đấu theo đúng lẽ phải ko có gì để nói cả. Còn trường hợp của cụ đi quá là thiếu văn hóa GT, và OF ko cổ súy cho hành động này. Còn nếu như cụ cứ yêu cầu phải có biển phân làn ở đây thì có phải trường hợp ở link trích dẫn kia đang đúng mà thành sai ko nếu biển phân làn là 2 làn rẽ trái 1 làn rẽ phải. Theo em cứ để như hiện nay cho các cụ được linh động ở làn giữa có thể rẽ trái hay phải tùy ý vì mật độ giao thông ở đây rất lớn. Nếu cắm biển phân làn không hợp lí tí nào cả.
Làn giữa làm 2 cái mũi tên trái và phải, làn ngoài cùng rẽ trái và làn trong cùng rẽ phải, cụ thấy có hợp lý không? Chứ nếu không có phân làn thì chả biết đâu mà lần, ví dụ cụ đi từ Hoàng Quốc Việt giao với Phạm Văn Đồng, 3 làn cho rẽ trái luôn nhá, còn ai muốn rẽ phải thì rẽ từ trước đó rồi, ai không biết cứ đậu xe dài dằng dặc ở làn sát dải phân cách.

vam

Xe buýt
Làn giữa làm 2 cái mũi tên trái và phải, làn ngoài cùng rẽ trái và làn trong cùng rẽ phải, cụ thấy có hợp lý không? Chứ nếu không có phân làn thì chả biết đâu mà lần, ví dụ cụ đi từ Hoàng Quốc Việt giao với Phạm Văn Đồng, 3 làn cho rẽ trái luôn nhá, còn ai muốn rẽ phải thì rẽ từ trước đó rồi, ai không biết cứ đậu xe dài dằng dặc ở làn sát dải phân cách.
em bảo giao thông ở đây cơ mà cụ dẫn chứng ở kia làm gì mỗi nơi một khác chứ. Chỗ này chỉ có mấy thằng vô văn hóa GT mới cắt mặt từ làn rẽ phải qua một loạt xe để rẽ trái, bình thường chả ai đi vậy cả cụ ạ.

tulong846

Đi bộ
đúng là mình đang cần thank bác nha

trungkienhj

Xe tải
Dù SAo cụ cũng đã thắng .Vodka cụ

HoangTung76

Xe điện
em thì không thích kiều đi như cụ lắm, nếu cụ đi 2B thì coi như k sao vì đoạn này ô tô hay đỗ hết 2 làn phía ngoài. còn 4B mà cụ đi thế thì bon chen quá!
Em thì lại không đồng tình với cụ, nếu cụ chủ đi như vậy không cản trở giao thông với ai cả mà luật cho phép thì ta nên linh động mà đi, nhiều lúc em thấy xe cứ xếp hàng dài gây tắc đường, nếu làn bên rẽ mà không gây cản trở giao thông mà giải tỏa được ùn tắc cục bộ thì ta nên linh động, chứ không như bọn xxx này, ko ra điều tiết giao thông chỉ nhăm nhe rình mò và bắt bớ càng làm giao thông thêm loạn. Cụ nhể.

HoangTung76

Xe điện
em bảo giao thông ở đây cơ mà cụ dẫn chứng ở kia làm gì mỗi nơi một khác chứ. Chỗ này chỉ có mấy thằng vô văn hóa GT mới cắt mặt từ làn rẽ phải qua một loạt xe để rẽ trái, bình thường chả ai đi vậy cả cụ ạ.
Cụ này chắc có nhiều văn hóa lắm nhỉ? hay cụ ngày xưa là sinh viên trường văn hóa? =))

SuperLinh

Xe tải
Cảm ơn cụ blackpaint nhé. Em thấy cụ vam suy nghĩ có vẻ hơi cứng nhắc nên định không trả lời. Cảm ơn cụ đã nói hộ.
Cụ Vam này, em thấy cụ hình như cụ tranh luận theo kiểu ăn thua chứ không phải để trao đổi, thảo luận.Em định không trả lời nhưng cụ đã có nhời thì em xin thưa như sau:
1. Cụ nói: "Theo link cụ trích dẫn thì xxx bắt láo"
- Đúng, vì theo luật ở cái ngã tư này đi kiểu nào (trừ đi thẳng vì có biển cấm) cũng đúng.
Thế nhưng cụ đọc tiếp ở thớt trích dẫn chưa (http://www.otofun.net/threads/382138-nga-tu-van-mieu-sang-cat-linh-ton-duc-thang-xxx-bat-loi-gi-a?p=10633210#post10633210) cụ chủ xe cuối cùng có cãi được không hay vẫn bị phạt tiền và ấm ức?
- Vì sao? Đơn giản vì nó mập mờ, chẳng rõ ràng là làn nào được đi hướng nào cả. Như một cụ đã nói ở trên, đây là lỗi của GTCC, có gì đâu mà không phân làn cho rõ ràng. Cứ để mập mờ thì xxx lại có cơ hội để phạt anh em à?
Phân làn thì các phương tiện có căn cứ để làm theo và nếu bị phạt vì sai làn thì cũng không ấm ức.
Em góp ý mang tính xây dựng như thế, không biết OF có cổ xúy hay không? :)

2. Cụ nói: "còn trường hợp của cụ đi quá là thiếu văn hóa GT, và OF ko cổ súy cho hành động này."
Vì sao em đi như thế thì cụ đọc lại thớt sẽ hiểu cụ nhé, em đã giải thích rất nhiều lần rồi.

3. Cụ nói: "Theo em cứ để như hiện nay cho các cụ được linh động ở làn giữa có thể rẽ trái hay phải tùy ý vì mật độ giao thông ở đây rất lớn. Nếu cắm biển phân làn không hợp lí tí nào cả."
Phân làn thì vẫn có thể phân cho các phương tiện ở làn giữa rẽ phải hay rẽ trái được chứ. đây chính là điểm em thấy cụ cứng nhắc hay có thể nói là máy móc.
Cứ để như thế cụ ở làn giữa mà rẽ phải thì lại nhảy xuống cãi nhau với xxx thôi. Hay cụ thích để thế để xxx có cơ hội để phạt? Em cũng fun tí, cụ đừng giận nhé

SuperLinh

Xe tải
Em thì lại không đồng tình với cụ, nếu cụ chủ đi như vậy không cản trở giao thông với ai cả mà luật cho phép thì ta nên linh động mà đi, nhiều lúc em thấy xe cứ xếp hàng dài gây tắc đường, nếu làn bên rẽ mà không gây cản trở giao thông mà giải tỏa được ùn tắc cục bộ thì ta nên linh động, chứ không như bọn xxx này, ko ra điều tiết giao thông chỉ nhăm nhe rình mò và bắt bớ càng làm giao thông thêm loạn. Cụ nhể.
Cụ nói chuẩn đấy ạ. Trường hợp của em thì lúc đấy đường vắng, đèn xanh còn nhiều, em nhớ mấy cái thớt nói về xxx bắt xe ở đoạn này nên chủ định đi vào xem xxx định bắt mình vì lỗi nào. Em cam đoan là lúc đó không tạt đầu (vì đơn giản có xe bên trái đâu mà tạt :D và đi rất nhường nhịn, tuân thủ pháp luật.

thinhkieuphong

Xe điện
Chứ nếu không có phân làn thì chả biết đâu mà lần, ví dụ cụ đi từ Hoàng Quốc Việt giao với Phạm Văn Đồng, 3 làn cho rẽ trái luôn nhá, còn ai muốn rẽ phải thì rẽ từ trước đó rồi, ai không biết cứ đậu xe dài dằng dặc ở làn sát dải phân cách.
đoạn này làn trong cùng bên trái dành cho xe quay đầu chứ cụ ? 2 làn cạnh đó mới rẽ trái

PhanhGap

Xe điện
Thế là xin nên mới được tha chứ có phải là ưỡn ngực đâu nhỉ. Đi như cụ công nhận là ngứa mắt thật. Có lần 1 thằng 80B bửn bửn đi như vậy, xxx soi soi, nó hạ kính sẵn dơ tay xì xồ nên xxx cũng chẳng bắt. E cũng không đồng tình với 80B đấy lắm, nhưng nghĩ chắc xe đang đi công vụ nên cũng thông cảm.
p/s: Cụ đi kiểu mở cua như container ấy nhỉ - vaicate.

Website
www.facebook.com
XXX: Thôi, ngày nào anh cũng đi qua đây rồi nên anh biết. (hạ giọng) Anh xin em một tiếng đi rồi đi.
Em: (???) Vâng, thế cho tôi xin.
Rồi XXX tha.
Kụ thay dòng chữ đỏ bằng cầu "thôi mà, câu nệ thế bạn?" là có thể đường hoàng quay lưng bước tiếp.

xeruabo2

Xe điện
Đối chiếu với luật :
- Vạch kẻ chéo = cấm đỗ/cấm dừng . Cái làn phải nó kẻ vạch chéo và biển phụ ' đèn đỏ đc rẽ phải ' nghĩa là mọi PT cấm dừng/đỗ xe trên làn này và chỉ có phương tiện rẽ phải được đi/ bắt buộc phải đi trên làn này khi đèn đỏ , nhưng khi đèn xanh thì chả có gì bắt buộc cả .
- Vạch liền phân làn mà ko có mũi tên 1.18 và/hoặc biển 411 = không có tác dụng phân làn hay phân chia hướng đi bắt buộc trên mỗi làn đường ....
Túm lại , tại bất cứ ngã tư nào mà không có biển phân làn 411 và vạch 1.18 thì ko có lỗi sai làn . Cụ chủ không sai !!!

Chỉnh sửa cuối:

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Kụ thay dòng chữ đỏ bằng cầu "thôi mà, câu nệ thế bạn?" là có thể đường hoàng quay lưng bước tiếp.
Nếu kết được như vậy thì hay hơn.
Em thấy cụ chủ thớt đi như vậy có sao đâu, vừa không sai luật, vừa đỡ tắc đường mà các cụ lại ném đá cụ ấy ghê quá. Cụ ấy chỉ sai luật nếu dừng tại làn cho phép rẽ phải khi đèn đỏ sáng nhé ( Nếu cụ ấy tính toán không chuẩn thì bắt buộc phải rẽ phải khi đèn đỏ sáng nhé).
Người gây cản trở giao thông chính là đồng chí xxx kia, cụ chủ thớt đâu có phạm luật mà lại tùy tiện dừng phương tiện gây khó dễ với người ta, rồi khi không nhằn được lại đòi hỏi người ta phải xin.
Vote cho cụ chủ thớt vì đã lý luận và tìm hiểu luật tốt.

Chỉnh sửa cuối: