[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

Gato2009

Xe điện
gỉN
Xin tham khảo cụ. cụ có nói loa đồng trục vẫn nghe nhạc cổ điển tốt vì cổ điển cũng nhiều thể loại khác nhau. Em xin hỏi về cái ampli đèn để chơi thể loại này. Em thường nghe rằng: mạch ampli đèn kiểu single end chơi cổ điển mà gặp đoạn tốc độ cao là rối ngay(không theo kịp tốc độ) nên chỉ có push pull mới trị nổi. Cụ đã gặp tình huống này chưa? cám ơn cụ!
Đúng là như vậy, nhưng nói những bộ dàn để nghe được symphony, em nói là chỉ symphony thôi nhé thì tiền và setup không phải là điều đơn giản kể cả loa nhiều đường tiếng. Đối với hệ thống nhiều đường tiếng trung bình + ampli ss/ đèn PP thì cũng không khá hơn ampli SE, thậm trí có một số điểm còn không bằng. Như em đã nói do điều kiện kinh tế, mình chỉ có một số tiền khá khiêm tốn thì phải lựa trọn giải pháp mà mình cho là tối ưu nhất đối với mình, thế nên em mới nói ở trên là hệ thống của em đôi lúc chịu tí thiệt thòi là vậy. Còn nếu mình còn điều kiện, ví dụ như đôi ba trăm triệu thì đương nhiên sẽ setup được bộ nghe symphony hay hơn đồng trục + ampli SE. Còn với hệ thống của em giá trị không quá vài trục củ em nghĩ rất ít option/setup nào có thể hay hơn
Thân

ar3a

Xe điện
Đau đầu quá các cụ ạ
Cái đĩa than em đang nghe bình thường. Tự nhiên hôm nay bỏ ra nghe. Tự nhiên bị vấp nên nó quay vòng và lặp lại các cụ ạ
Các cao nhân cho em ý kiến giờ phải làm sao? Xử lý như thế nào? Nguyên nhân tại sao lại như thế? Chứ không kiểu gà mờ như em sợ hỏng hết đĩa các cụ ạ

Em xin cám ơn!
Bước 1: xem lại tracking force và anti-skating đã chuẩn chưa rồi tính tiếp.

TungNguyenMD

Xe container
Cụ thay đĩa khác và vệ sinh đĩa đó thật cẩn thận xem thế nào, nếu vẫn bị thì nguyên nhân ko phải tại đĩa mà tại kim, cần..., vệ sinh kim cẩn thận xem còn bị ko, nếu vẫn bị thì kiểm tra xem lực tì thế nào, tiếp cun kiểm tra xem cần hoạt động có trơn tru ko bằng các dùng tay nâng nhẹ cần lên đưa qua đưa lại xem có gợn gợn gì ko...nói túm lại là kiểm tra tất tần tật, nó cũng loanh quanh mấy cái đó thôi ạ. Còn hết phép thì bê đi nhờ bác sĩ ạ
Chúc bác vượt qua
Bước 1: xem lại tracking force và anti-skating đã chuẩn chưa rồi tính tiếp.
Cám ơn các cụ. Em lại mù tịt, không biết chỉnh. Các cụ có biết ở đâu có dịch vụ chỉnh này ko ạ?
Em cám ơn nhiều!

ar3a

Xe điện
Cám ơn các cụ. Em lại mù tịt, không biết chỉnh. Các cụ có biết ở đâu có dịch vụ chỉnh này ko ạ?
Em cám ơn nhiều!
Tốt nhất là chỉnh tại nhà mới chuẩn.

Cụ ở khu vực nào thế? Nếu gần Lạc Trung nhà em thì em có thể qua giúp. Em có đủ cân kim, giọt nước, thước đo.

ngockhang

Xe hơi
gỉN
Đúng là như vậy, nhưng nói những bộ dàn để nghe được symphony, em nói là chỉ symphony thôi nhé thì tiền và setup không phải là điều đơn giản kể cả loa nhiều đường tiếng. Đối với hệ thống nhiều đường tiếng trung bình + ampli ss/ đèn PP thì cũng không khá hơn ampli SE, thậm trí có một số điểm còn không bằng. Như em đã nói do điều kiện kinh tế, mình chỉ có một số tiền khá khiêm tốn thì phải lựa trọn giải pháp mà mình cho là tối ưu nhất đối với mình, thế nên em mới nói ở trên là hệ thống của em đôi lúc chịu tí thiệt thòi là vậy. Còn nếu mình còn điều kiện, ví dụ như đôi ba trăm triệu thì đương nhiên sẽ setup được bộ nghe symphony hay hơn đồng trục + ampli SE. Còn với hệ thống của em giá trị không quá vài trục củ em nghĩ rất ít option/setup nào có thể hay hơn
Thân
Vâng không có thiết bị nào hoàn hảo vậy nên người chơi phải chấp nhận thỏa hiệp với chúng. Em tham khảo thêm cách chơi của cụ, không có ý bắt bẻ gì đâu nhé. Trong phạm vi hẹp thôi là buộc phải lựa chọn giữa nhạc tính với tốc độ đáp ứng của SE khi chơi classic thì cụ chọn cái nào?

Gato2009

Xe điện
Em cám ơn nhiều!
Em nghĩ đã chơi món này thì nên tìm hiểu, chỉnh chọt tí nó mới thú, tỉ dụ bác thay cái cartridge mới lại phải bê cả mâm đi cho họ chỉnh lại à... thực ra những việc đó cũng khá dễ mà bác. Qua những việc đó bác sẽ khám phá ra rất nhiều điều thú vị đó
Còn bệnh ngại hoặc đã nghịch mã ko được thic bác thử gọi 0969358638

Gato2009

Xe điện
Vâng không có thiết bị nào hoàn hảo vậy nên người chơi phải chấp nhận thỏa hiệp với chúng. Em tham khảo thêm cách chơi của cụ, không có ý bắt bẻ gì đâu nhé. Trong phạm vi hẹp thôi là buộc phải lựa chọn giữa nhạc tính với tốc độ đáp ứng của SE khi chơi classic thì cụ chọn cái nào?
Cụ cứ thắc mắc thoải mái ạ
Nhạc tính là khái niện định tính mà các tranh luận về nó chưa có hồi kết, em thì cứ hiểu cơ bản nhạc tính là "hay" và tốc độ đáp ứng tốt cũng góp phần làm cho nhạc tính có nhạc tính hơn, tuy nhiên với em thì em thấy ampli đèn SE nó cũng ko tệ, khi ghép với loa fullrange/đồng trục ván hở lại có tốc độ đáp ứng rất tốt đã bù đắp cho sự chậm của amp SE, vì vậy sự phối ghép này em thấy khá ổn.
Còn nếu phải lựa trọn thì em vẫn lựa trọn nhạc tính chứ ko trọn tốc độ đáp ứng, có thể do em nghe quen đèn se rồi chăng? Đến giờ quả thực em rất khó nghe ss, đến accuphase 305E em ngue cũng ko thấy "hay" bằng cái se còi nhà em
Khuyên cụ là nên đi nghe nhiều để tự rút ra cho mình option mà mình ưng bụng nhất
Chúc vui

TungNguyenMD

Xe container
Tốt nhất là chỉnh tại nhà mới chuẩn.

Cụ ở khu vực nào thế? Nếu gần Lạc Trung nhà em thì em có thể qua giúp. Em có đủ cân kim, giọt nước, thước đo.
Em nghĩ đã chơi món này thì nên tìm hiểu, chỉnh chọt tí nó mới thú, tỉ dụ bác thay cái cartridge mới lại phải bê cả mâm đi cho họ chỉnh lại à... thực ra những việc đó cũng khá dễ mà bác. Qua những việc đó bác sẽ khám phá ra rất nhiều điều thú vị đó
Còn bệnh ngại hoặc đã nghịch mã ko được thic bác thử gọi 0969358638

Cám ơn các cụ!
Em chỉ sợ em tự chỉnh thì lại từ lợn lành thành lợn què
Em ở khu Linh đàm các cụ ạ.
Nếu cụ nào giúp được em thì em xin đội ơn ạ.

ngockhang

Xe hơi
Cụ cứ thắc mắc thoải mái ạ
Nhạc tính là khái niện định tính mà các tranh luận về nó chưa có hồi kết, em thì cứ hiểu cơ bản nhạc tính là "hay" và tốc độ đáp ứng tốt cũng góp phần làm cho nhạc tính có nhạc tính hơn, tuy nhiên với em thì em thấy ampli đèn SE nó cũng ko tệ, khi ghép với loa fullrange/đồng trục ván hở lại có tốc độ đáp ứng rất tốt đã bù đắp cho sự chậm của amp SE, vì vậy sự phối ghép này em thấy khá ổn.
Còn nếu phải lựa trọn thì em vẫn lựa trọn nhạc tính chứ ko trọn tốc độ đáp ứng, có thể do em nghe quen đèn se rồi chăng? Đến giờ quả thực em rất khó nghe ss, đến accuphase 305E em ngue cũng ko thấy "hay" bằng cái se còi nhà em
Khuyên cụ là nên đi nghe nhiều để tự rút ra cho mình option mà mình ưng bụng nhất
Chúc vui
Vâng. Rất cám ơn cụ!

draculaacma

Xe hơi
có cụ nào máu dàn mini pioneer hm51s này không em đang tính lên bộ dàn tầm tiền này để nghe ở phòng, nhin em này kết quá, no thu qua youtube đã thế, chắc nghe thử phê luôn. con này tầm 1300 tệ
có cả link youtube người ta review e này luôn

trauxanh

Xe lăn
Vâng. Rất cám ơn cụ!
Cụ ấy nói đúng đó cụ.
Các so sánh về đề tài âm thanh thì không bao giờ có kết quả cuối cùng, vì cái quan trọng nhất không phải amp này loa kia, mà là cái tai mình thích nghe gì?
Khi cụ xác định hòm hòm rằng cái tai cụ thích nghe gì, khi đó mới đến việc chọn loa chọn amp chọn đầu phát...sao cho hợp.
Mà chưa biết bộ nào phát ra âm thanh hợp tai thì đi nghe thử để chọn, mà thấy đi nghe và chọn vội sẽ lằng nhằng quá, thì làm cả 2 loại về nghe. Lưu ý là với phương án này thì cụ nên mua những loại nào dễ thanh lý và thanh lý không lỗ nhiều. Rồi nghe cả 2 loại 1 thời gian xong chọn lấy 1 loại, thanh lý loại kia. Không cẩn thận lại thích cả 2 loại cũng nên. :D
Mà chưa hẳn đã xong, ngay trong 1 loại thì lại có nhiều phẩm cấp khác nhau, nhiều kết quả khác nhau do phối ghép...
Vậy nếu kết luận hơi nhanh rằng loại này dở loại kia hay...thì có nhẽ cũng chưa chắc đúng.
Môn này khó tả, liều là chính cụ ạ! :))

ngockhang

Xe hơi
Cụ ấy nói đúng đó cụ.
Các so sánh về đề tài âm thanh thì không bao giờ có kết quả cuối cùng, vì cái quan trọng nhất không phải amp này loa kia, mà là cái tai mình thích nghe gì?
Khi cụ xác định hòm hòm rằng cái tai cụ thích nghe gì, khi đó mới đến việc chọn loa chọn amp chọn đầu phát...sao cho hợp.
Mà chưa biết bộ nào phát ra âm thanh hợp tai thì đi nghe thử để chọn, mà thấy đi nghe và chọn vội sẽ lằng nhằng quá, thì làm cả 2 loại về nghe. Lưu ý là với phương án này thì cụ nên mua những loại nào dễ thanh lý và thanh lý không lỗ nhiều. Rồi nghe cả 2 loại 1 thời gian xong chọn lấy 1 loại, thanh lý loại kia. Không cẩn thận lại thích cả 2 loại cũng nên. :D
Mà chưa hẳn đã xong, ngay trong 1 loại thì lại có nhiều phẩm cấp khác nhau, nhiều kết quả khác nhau do phối ghép...
Vậy nếu kết luận hơi nhanh rằng loại này dở loại kia hay...thì có nhẽ cũng chưa chắc đúng.
Môn này khó tả, liều là chính cụ ạ! :))
Vâng đúng là lựa chọn thiết bị chiều theo cái tai mình thích nghe kiểu âm thanh nào nhất mà không bị thương hiệu chi phối thì vấn đề đơn giản đi rất nhiều ah

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Toàn cụ chơi hàng khủng,nhà cháu chơi bộ còi còi này ở CH thôi,nhạc thì tả bổ xiểng từ sến xẩm đến xanh đỏ đến hoà tấu nhạc nặng nhẹ đủ cả,ngay cả thể loại bên kèn bên trống ở giữa ngâm thơ,vọng cổ giao duyên cũng xơi.:D

E cực ghét dê non, chả hiểu sao, thế
Mới đểu. Bộ cách đây 5-6 niên e chơi

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, dân CDs vẫn gọi là anh Thắng T, có dịp em thử gọi a T gù xem, nhỡ ăn đòn là a qua đỡ đấy! :))
Đồ em rẻ tiền, được cái là mất học phí rồi và có ae dắt tay nên tự chọn lựa cho vừa tai. Đồ này nhiều hàng khủng long lắm, may em tự biết điểm dừng, khác với bia chả nhớ điểm dừng ở đâu! :P
Trong Tết e lên a Thắng lấy ít này, đĩa chép thôi nhưng ok. Em vẫn nghe AE, Cd thi thoảng đổi gió.
E cùng có 1 chiếc vẻ gosdin mà bố nào mượn mất tiêu luôn:((
He he...em cũng có bộ đĩa này, đĩa đôi (2 đĩa). Em rip Lossless lưu máy tính, còn đĩa hình như vẫn còn cất trong hộp :))
he he zip dồi tặng e đê, lão có đầu cd quái đâu.

trauxanh

Xe lăn
Vâng đúng là lựa chọn thiết bị chiều theo cái tai mình thích nghe kiểu âm thanh nào nhất mà không bị thương hiệu chi phối thì vấn đề đơn giản đi rất nhiều ah
Thực ra chọn được cái này thì mất cái kia, tức là chỉ chọn được cái mình “thích hơn” thôi.
Nếu không thì phải chơi cả mấy loại, lần lượt đổi gió.
Nhưng có điều cũng oái oăm, không hoàn toàn 100% nhưng phần lớn là sau 1 thời gian nghe đèn thì khó nghe SS, sau một thời gian nghe analogue thì khó nghe digital. Không phải tất cả nhưng mà nhiều người như vậy rồi. Nên hầu như cuối cùng thì lại vẫn chỉ chơi 1 loại, chấp nhận cái khiếm khuyết của loại đó. Cụ nào dùng được cả 2 loại lâu dài thì được hưởng đủ hơn. :D
Riêng chuyện “thương hiệu” thì lại càng khó bàn, ví dụ ngay trong hàng đèn Mỹ cũ thì có người ưa tiếng của Scott, người ưa Fisher, người ưa Dynaco...Hàng mới thì vô vàn thương hiệu, ông nào cũng thấy bảo hay cả, mà có mỗi đôi tai và khả năng tài chính có hạn.
Nên là hên xui lắm, cứ liều và bằng lòng, may thì ổn. :D

KhieuDauDo

Xe điện
Cụ nào thừa bộ Mini hoặc trung để lại e 1 bộ với nhé

Pilota

Xe điện
Báo cáo các cụ hôm nay em phi sang Áo ẵm em amp đèn kia về roài, đến nới ku kia cho nghe với dynaudio contour 20 mà phê lòi ku cậu cũng bảo chưa ấm bóng mà chơi thế này quá tuyệt ko khác bộ acuphase 30k oi kia là mấy, hy vọng ku ý ko nói phét. :))
Ông tướng hình như dùng dây loa bạc, thấy bé tí.

Cu cậu này làm được bao nhiêu xèng thì ném vào đây hết rồi. :))

Cá Tráp

[Tịch thu bằng lái]
Đang dọn dẹp nhà em kê tạm bộ này ở phòng khách để có cái nghe.
Nhà mới chưa có cái gì tiếng nó cứ bay bay sao đó.
Nghe khó chịu quá các Cụ ạ.
Cụ trauxanh cho em hỏi tí ạ.
Điện nhà em giờ cao điểm 6-7h tối nó còn khoảng 210-215v vậy có sao không?
Em nhìn đồng hồ đo thấy nó dao động như thế.