[Funland] Cái thú chơi âm thanh của các cụ offun.

Gato2009

Xe điện
Mưu mô gì, em còn đang bận gỡ băng đây này
Rối băng à, chắc là tết nhất riệu, bánh chưng nhiều ấy mà...cụ nhờ cụ Trauxanh đi, món này chắc là cụ í thạo, rối lòng thì khó, chứ rối băng thì...muỗi

trauxanh

Xe lăn
Cái amply đặt làm đã về rồi hả cụ, nghe ngóng ra răng cụ?
Nghe quá tốt cụ ạ!
Em mượn thử cả 300B và 2a3 SE nghe so sánh, thấy thích thằng này hơn. Cũng có lẽ là do hợp loa nữa...
Đặc tính bóng 45 thuộc dạng lý tưởng trong hàng tubes công suất, vấn đề là nó cần loa nhạy cao.
Cả cái amp có 5 tube và 6 cái biến áp các loại, biến áp thì kiểm tra xịn rồi, tubes thì em mua Nos Nib 3 bộ đủ xài vài chục năm khỏi phải mua nữa. Giờ thừa nguyên con C-core 3kva và 1 đống tubes hiếm Nos Nib ecc83/12ax7 như Valvo e83cc chữ đỏ, Tesla e83cc chuẩn mã 32 chân rhodium, Amperex ecc83 bugleboy treble clef, 5751 black plate, Tele 803s...và cả cái amp Fisher chạy 7189 PP nâng cấp bóng và tụ nhiều nhiều.
Như bộ hình trên em có thể tách làm 2, đặt 2 phòng. Nhưng chắc chỉ để 1 phòng thôi, nghe 2 phòng chả đủ sức. :D

Gato2009

Xe điện
Nghe quá tốt cụ ạ!
Em mượn thử cả 300B và 2a3 SE nghe so sánh, thấy thích thằng này hơn. Cũng có lẽ là do hợp loa nữa...
Đặc tính bóng 45 thuộc dạng lý tưởng trong hàng tubes công suất, vấn đề là nó cần loa nhạy cao.
Cả cái amp có 5 tube và 6 cái biến áp các loại, biến áp thì kiểm tra xịn rồi, tubes thì em mua Nos Nib 3 bộ đủ xài vài chục năm khỏi phải mua nữa. Giờ thừa nguyên con C-core 3kva và 1 đống tubes hiếm Nos Nib ecc83/12ax7 như Valvo e83cc chữ đỏ, Tesla e83cc chuẩn mã 32 chân rhodium, Amperex ecc83 bugleboy treble clef, 5751 black plate, Tele 803s...và cả cái amp Fisher chạy 7189 PP nâng cấp bóng và tụ nhiều nhiều.
Như bộ hình trên em có thể tách làm 2, đặt 2 phòng. Nhưng chắc chỉ để 1 phòng thôi, nghe 2 phòng chả đủ sức. :D
Chúc mừng cụ, tổng vệ sinh hết nhiêu cụ?
Bóng 45 em chửa dc nghe, nhưng một số người đánh giá cao hơn VT25. VT25 em đã nghe rồi, còn hay hơn cả 300B fullmusic.
Liệu 45 có kéo được loa 3 ways độ nhạy khoảng 96 db không cụ?

Sonduong.BMV

Xe container
Khó nhỉ, cụ thử hỏi mấy shop audio xem, thôi thì có bệnh thì vái tứ phương vậy
E đang đánh với amply Marantz 66 se nhưng tiếng chán lắm. Thôi đành kết thân với mấy ông bán đồ Audio tham khảo từng loại vậy.

trauxanh

Xe lăn
Chúc mừng cụ, tổng vệ sinh hết nhiêu cụ?
Bóng 45 em chửa dc nghe, nhưng một số người đánh giá cao hơn VT25. VT25 em đã nghe rồi, còn hay hơn cả 300B fullmusic.
Liệu 45 có kéo được loa 3 ways độ nhạy khoảng 96 db không cụ?
Cái đó có 1 ngàn thôi cụ, ship mất vài triệu nữa, đại khái gần 30tr. Tuy nhiên là đồ đặt, mà đặt hàng thì tùy thuộc vào dự trữ của nơi sản xuất. Ví như đặt phổ thông thì linh kiện dễ hơn chứ đặt đủ loại biến áp thích hợp thì tùy nó sẵn hay không nữa.
Nó ra có 1,5w/ch, loa em 98db oánh quá tốt ở mức 10h cho phòng gần 30m2, còn 96db thì em không biết kéo thế nào, nhưng nghĩ là chắc không chênh lệch nhiều.

Gato2009

Xe điện
Cái đó có 1 ngàn thôi cụ, ship mất vài triệu nữa, đại khái gần 30tr. Tuy nhiên là đồ đặt, mà đặt hàng thì tùy thuộc vào dự trữ của nơi sản xuất. Ví như đặt phổ thông thì linh kiện dễ hơn chứ đặt đủ loại biến áp thích hợp thì tùy nó sẵn hay không nữa.
Nó ra có 1,5w/ch, loa em 98db oánh quá tốt ở mức 10h cho phòng gần 30m2, còn 96db thì em không biết kéo thế nào, nhưng nghĩ là chắc không chênh lệch nhiều.
Cám ơn cụ, em cũng ủ mưu 45 từ lâu rồi, nhưng lăn tăn về cái đó nên chưa dám quyết, chắc phải thử đã

Gato2009

Xe điện
Mà em nghĩ lệch nhau 2 db là cả vấn đề đó cụ, lệch 3 db thì cần công suất gấp đôi đấy cụ à

trauxanh

Xe lăn
Mà em nghĩ lệch nhau 2 db là cả vấn đề đó cụ, lệch 3 db thì cần công suất gấp đôi đấy cụ à
Cái này còn tủy, cá nhân em thì không phân biệt lệch vài db, mà phân khoảng db. Chẳng hạn 85-90db, rồi 90-95db, rồi 95-100db, và trên 100db.
Và cặp 98db của em đã dùng hết công suất của amp đó đâu, mới đến 10h là thoải mái trong phòng gần 30m2 rồi mà. :D

trauxanh

Xe lăn
Cám ơn cụ, em cũng ủ mưu 45 từ lâu rồi, nhưng lăn tăn về cái đó nên chưa dám quyết, chắc phải thử đã
Trong nước, nếu đặt 45 SE cấu hình trung bình biến áp tự quấn thì em nghĩ khoảng 10-15tr thôi.
Còn như chỗ KT làm dùng Tango và linh kiện ngon ngon thì cỡ 45tr.
Nên là tuỳ cấu hình BA, tụ trở theo điều kiện và nhu cầu. Còn tubes thì cũng tuỳ, chơi ballon hịn thì cũng vô chừng, có thể 10- 20tr/cặp.

Gato2009

Xe điện
Trong nước, nếu đặt 45 SE cấu hình trung bình biến áp tự quấn thì em nghĩ khoảng 10-15tr thôi.
Nên là tuỳ cấu hình BA, tụ trở theo điều kiện và nhu cầu. Còn tubes thì cũng tuỳ, chơi ballon hịn thì cũng vô chừng, có thể 10- 20tr/cặp.
Vâng cụ, em hỏi một chỗ quen, lão ấy bảo khoảng mười mấy củ, phụ thuộc vào độ ngon của linh kiện.

Sonduong.BMV

Xe container
Các cụ cho em hỏi: Em có đôi loa Harman kardon forty đánh với âmply Marantz 66se. Em muốn lắp thêm 1 đôi loa treble cùng đường dẫn vói đôi loa hiện tại có được ko?

TTViet

Xe tải
Các cụ cho em hỏi: Em có đôi loa Harman kardon forty đánh với âmply Marantz 66se. Em muốn lắp thêm 1 đôi loa treble cùng đường dẫn vói đôi loa hiện tại có được ko?
Lắp vô tư cụ ơi, nếu cầu kỳ muốn tăng giảm tiếng treble, đồng pha... thì cụ phải làm thêm phân tần, Lpad cho cặp treble. Còn chơi đơn giản thì chỉ cần kiếm cặp treble có dải tần cao ngon, độ nhạy lớn hơn cặp loa ghép và sau đó kiếm cặp tụ 0.4mF-2mF đấu vào cực dương loa treble sau đó đấu dây song song vào cầu loa và chơi thôi. Nhà em có vài cặp loa và cặp nào cũng chơi thêm loa treble hết.

Loa Super Treble + Phân tần + Box JBL

Loa Treble kèn + Phân tần Shop VX Xuân

Loa Super Treble Pyle + Tụ

Sonduong.BMV

Xe container
Lắp vô tư cụ ơi, nếu cầu kỳ muốn tăng giảm tiếng treble, đồng pha... thì cụ phải làm thêm phân tần, Lpad cho cặp treble. Còn chơi đơn giản thì chỉ cần kiếm cặp treble có dải tần cao ngon, độ nhạy lớn hơn cặp loa ghép và sau đó kiếm cặp tụ 0.4mF-2mF đấu vào cực dương loa treble sau đó đấu dây song song vào cầu loa và chơi thôi. Nhà em có vài cặp loa và cặp nào cũng chơi thêm loa treble hết.

Loa Super Treble + Phân tần + Box JBL

Loa Treble kèn + Phân tần Shop VX Xuân

Loa Super Treble Pyle + Tụ
chọn tụ nào cho loa Treble cụ ơi?

TTViet

Xe tải
Vụ tụ em mù mờ lắm, cụ nhờ ai giỏi điện tử chọn dùm. Cặp Pyle khi mua mới nguyên đã có tụ 2,2 mF đi cùng. Ông bạn đấu dùm cặp tụ 0.47mF song song và bảo là trị số càng nhỏ thì càng cắt nhiều dải dưới

Gato2009

Xe điện
Cụ có thể bật mí giúp em chỗ mua mấy cái LP nhạc đỏ, hoà tấu Việt nam ạ, cụ inbox cho em nhé, em thèm quá mà lần mãi không ra.
Đội ơn cụ nhiều,

trauxanh

Xe lăn
Cụ có thể bật mí giúp em chỗ mua mấy cái LP nhạc đỏ, hoà tấu Việt nam ạ, cụ inbox cho em nhé, em thèm quá mà lần mãi không ra.
Đội ơn cụ nhiều,
Săn gần như toàn thế giới cụ ạ, nói thế đừng hiểu là em khó khăn, vì có những lúc cả 1-2 tháng em mới kiếm được 1 cái.
2 chợ lớn là ebay và yahoo Nhật thì lâu lắm mới thấy 1 cái, sẽ phải lần mò và đặt hàng qua các kênh anh em bạn bè khác ở nước ngoài...
Cứ xác định thế này: Việt Nam ta không có, thằng nào bảo tồn văn hoá thế giới (Nhật, Pháp, Ý, Anh), thằng nào có quan hệ với ta (Trung, Liên Xô, CuBa), thằng nào thích cách mạng của ta (Anh, Pháp, Nam Mỹ, Đông Âu)...thế là tìm hiện ở các nơi đó có thể tìm, hoặc thỉnh thoảng trên các chợ trực tuyến khu vực đó.
Nói chung rất ít, ngay từ khâu sản xuất (ở nước ngoài chứ Việt Nam có sản xuất được đâu, Dihavina trước đây cũng đặt hàng sản xuất ít đĩa thôi, còn thì nước ngoài nó sản xuất theo dạng bảo tồn văn hoá) cũng xuất bản quá ít vì nó tính là lượng người nghe không nhiều. Vậy nên các đĩa đó sản xuất rất ít, nhưng thường là mới nguyên M hoặc NM, vì Tây không nghe được. Không nghe được thì có thể nó vứt hoặc lót nồi lâu rồi, hoặc nó để kho đến khi con cháu nó bán...
Phải nhờ anh em tham tán văn hoá ở các khu vực đó, hoặc nhờ người quen còn ở đó, và đủ các kênh quan hệ khác. Ví dụ thằng Tom Watson quan chức của BBC cũng kiếm được cho em 2 cái từ London, và cũng rất ngạc nhiên khi thấy em có vài chục đĩa thể loại này...
Nhìn chung là em không biết chỉ dẫn chi cụ thế nào, vì ngay cả em cũng phải hàng tháng vài tháng mới có thông tin về 1 chiếc nào đó. Có thể nó có ở đâu đó nhưng trường thông tin hạn hẹp, nhiều khi chả tìm cũng lại vớ được, lắm lúc tìm mãi không thấy...
Căn bản là dòng đó ít quá, không sẵn như các loại khác.
Mấy lão như chuot08 , @Hảiblue ...đến chụp hình cả mặt trước và mặt sau các LP để về tìm, không biết đã tìm được cái nào chưa? :D