[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ thực hiện thực tế đi sau đó đưa hình ảnh quá trình lên đây sau đó em cũng sẽ làm như cụ!
p/s : cụ đang sai rất cơ bản ở chỗ đĩa đang nói là Audio CD
Cái CD có lưu audio hay lưu cái phim hay lưu cái file word hay lưu cái gì đi nữa thì nó vẫn là 1 công cụ để lưu thông tin số, cụ nhé. Nghĩa là bên trong nó vẫn là 01010101.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái này thế giới họ làm và họ phát minh ra cái MD5 để làm, họ đã công nhận MD5. Cụ muốn em cung cấp công cụ để trích xuất MD5 không? em chỉ giúp được đến đó, nếu cụ nghi ngờ tính xác thực mà thế giới công nhận thì cụ làm, còn không thì cụ phải tin rằng họ đã đúng.
Cụ đang lái câu chuyện sang vấn đề khác nhưng để cụ có cơ hội thực hành em chấp nhận xem như MD5 bảo mật tuyệt đối (còn tuyệt đối k thì dân IT nào cũng biết) cụ hãy thử copy 1 đĩa Audio CD sang đĩa thứ 2 sau đó dùng phần mềm để check MD5 xem có trùng khớp hay k?

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ đang lái câu chuyện sang vấn đề khác nhưng để cụ có cơ hội thực hành em chấp nhận xem như MD5 bảo mật tuyệt đối (còn tuyệt đối k thì dân IT nào cũng biết) cụ hãy thử copy 1 đĩa Audio CD sang đĩa thứ 2 sau đó dùng phần mềm để check MD5 xem có trùng khớp hay k?
Em xin ngừng tranh luận với cụ ở đây, kể từ đây về sau nếu không có gì đặc biệt cụ cũng không nên trích lời em nữa. Tất nhiên em cũng làm thế :D

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái CD có lưu audio hay lưu cái phim hay lưu cái file word hay lưu cái gì đi nữa thì nó vẫn là 1 công cụ để lưu thông tin số, cụ nhé. Nghĩa là bên trong nó vẫn là 01010101.
Cụ cứ thực hành đi rồi sẽ thấy lý thuyết của cụ đúng mà chưa đủ :))

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em xin ngừng tranh luận với cụ ở đây, kể từ đây về sau nếu không có gì đặc biệt cụ cũng không nên trích lời em nữa. Tất nhiên em cũng làm thế :D
Đúng ra em đã dừng tranh luận với cụ ngay khi cụ khoe là kỹ sư CNTT nhưng do cụ cứ cố tranh luận với các cụ khác nên em mới lên tiếng. Chào cụ :))

wave-tau

Xe container
Trước thời hay đốt đĩa cũng vứt đĩa lỗi đi nhiều lắm, đĩa nhạc tiếng to tiếng nhỏ, rồi ko đọc... đĩa hình nhoè nhoẹt..
Có mấy thao tác giảm những lỗi trên là phần mềm ok, firmware ổ ghi là bản mới nhất và khi ghi tắt hết phần mềm chạy nền cái quan trọng ko kém là đĩa, mấy cái đĩa mầu hơi xanh loang lổ là đểu nhất, lòng xanh bớt đểu hơn và lòng trắng ok.
Thời đó chưa có điều kiện test chất âm vì phong trào nghe mp3 trên máy tính khá rộ, 1 đĩa nghe mấy trăm bài mà ko cần thay. :D

Thực nghiệm trên em đưa ra ý kiến cá nhân, nếu đốt đĩa tốc độ chậm với ổ ghi ngon, phần mềm ok và tắt tất cả chương trình chạy nền công đoạn cuối là ghi trên đĩa cd-rw ( đĩa này thường chất lượng rất ok, đa số đầu sacd đều có thể đọc, 1 số vẫn ko nhận). Với các điều kiện "lý tưởng" trên sẽ khó nhận ra đĩa chép và đĩa được chép ( đỡ cãi nhau từ đĩa gốc).
Nếu ko đủ các điều kiện trên tiếng nhạc sẽ khác hoặc lỗi, còn hay hay ko hay em ko dám bàn . :D

giahuy09

Xe tải
https://img.otofun.net/upload/v6/2018/02/18/1147125-480459-a362ec27-6bbb-4b65-bf99-61e31f93f06d-

Nhà em mới sắm máy nghe nhạc bằng đĩa than này, hay phết.

Hàng đêm nghe nhạc không lời & uống rượu vang là thiu thiu ngủ ngay.
Bộ này của cụ tên là gì vậy. Đẹp quá.

belo

Xe điện
Giao hưởng chuyên bị dùng để test.
Cục đẩy công suất nó đúng nghĩa chỉ là bộ khuyếch đại công suất, không có gì can thiệp vào đường tín hiệu, cùng lắm là có đường Volume cho từng kênh cụ ợ, thậm chí chỉ có duy nhất 1 cặp tín hiệu đầu vào (input) thoai.
Còn mạch trong cục đẩy thì có thể Class A, Class AB, Class D, Class T.....
Loại Class A nhìn chung công suất nhỏ (vài chục W), hiệu suất thấp, chất lượng hay. Thường mấy cụ Audiophile mới chơi :D
Loại Class AB công suất trung bình, nhớn và thông dụng nhất, hiệu suất trung bình, loại này có cả Hiend và Hifi, thường công suất khủng. Mấy lão "sân khấu" có cả tủ "cục đẩy" này để nện vỡ ngực khán giả :))
Class D hiệu suất rất cao, công suất đủ từ nhỏ đến nhớn, loại cho Hiend cũng xuất hiện tầm chục năm đổ lại đây...tuy nhiên đang cãi nhau tưng bừng - giống đèn điện tử với bán dẫn ấy =))
Class T là loại cải tiến của Class D và giá cũng rất chi là "ngất ngưởng" :))
À còn vụ THD cũng dài tập lắm, THD của Anp bán dẫn bỏ xa Amp đèn điện tử rất nhiều...nhưng nghe nhạc lại không bằng đèn...thế mới đểu =)) =)) =))
Amp bán dẫn giờ có những chú THD = 0.005%, Amp đèn chỉ loanh quanh THD = 0.1%.....thế mới chuối :((
THD giống nhau thế này thì dùng đèn làm Pre và Class D làm Pow hợp quá cụ Super_voz nhỉ, cụ có quả nào chưa. Hic. Nghe mà thèm.

tauchien

Xe tăng
Đầu tiên, cụ lấy 1 cái đĩa gốc, chép data vào máy tính rồi xuất mã MD5
Tiếp theo, cụ lấy 1000 cái đĩa sao (không phải loại nhái hay loại quá rởm, rởm vừa vừa là đạt), cụ sao cái đĩa gốc sang 1000 cái đĩa sao, đánh số từ 1->1000. Lưu ý mỗi lần ghi xong cụ phải kiểm tra xem quá trình ghi có lỗi không, nếu không lỗi thì pass, lỗi thì vứt đi.
Tiếp theo: Cụ lại chép file từ đĩa sao vào máy tính và xuất mã MD5.
Bước cuối cùng, cụ so mã MD5 của 1000 cái đĩa sao, so với đĩa gốc xem tỷ lệ sai số là bao nhiêu %.
MD5 chỉ có nghĩa nó có nguyên vẹn hay ko thôi chứ so sao đc tỷ lệ sai số cụ ?
E fun tí
CD Audio cũng là số, đọc với sao chép mãi nó vưỡn thế, sao chép dữ liệu thì triệu lần như 1, sao mà sai đc phải ko cụ.
Trả lời luôn các cụ bảo là đĩa kém thì đọc âm thanh nó kém... Nó đọc đc hay ko thôi, bản chất nó đọc nó ko chui ra ngay nơi phát, mà nó cho vào buffer cái đã , nếu ko đều thì nó sắp lại cho đều (Gọi là Jitter Correction thì phải) rồi nó mới thong thả phát ra. Phỏng cụ !

Super_voz

Xe buýt
THD mới là total harmonic distortion thôi ạ. Chi tiết nó mới nhiều chuyện.
Mà thông số THD không phải là quá quan trọng bởi hầu hết các amp nghe nhạc đều thừa tiêu chuẩn rồi.
THD giống nhau thế này thì dùng đèn làm Pre và Class D làm Pow hợp quá cụ Super_voz nhỉ, cụ có quả nào chưa. Hic. Nghe mà thèm.

Ngo Rung

Xe lăn
à nó cho vào buffer cái đã , nếu ko đều thì nó sắp lại cho đều (Gọi là Jitter Correction thì phải) rồi nó mới thong thả phát ra. Phỏng cụ !
Cái này với đầu phát đời mới thì mới có bộ nhớ đệm cụ ạ, đời cũ không có đâu :D
Vụ Jitter là nói đến xung đồng bộ của tín hiệu (hay còn gọi là cung định thời - clock). Về lý thuyết, một chuỗi số 0-1 phát nối tiếp nhau thì phải có xung đồng bộ đi kèm để "tách bít" ra, ví dụ trường hợp một chuỗi toàn là 1 (hoặc toàn là 0), nhờ có xung đồng bộ này mà bộ giải mã mới biết được từng bit.
Hiện tượng jitter là do xung đồng bộ không đều, lúc nhanh lúc chậm, lúc này bộ giải mã có thể hiểu sai chuỗi dữ liệu mà nó nhận vào => giải mã sai. Nhất là những bộ giải mã cũ không có bộ nhớ đệm (hoặc bộ nhớ đệm có dung lượng ít quá), gần như dữ liệu vào là phải xuất ra ngay.
Vụ độ đẹo mạch phát xung (thạch anh) này cũng nhiều trò, nhất là với những đầu đọc loại rẻ. Sau khi độ bộ phát xung chất lượng cao hơn thì nghe cũng hay hơn thật :))

trauxanh

Xe lăn
THD mới là total harmonic distortion thôi ạ. Chi tiết nó mới nhiều chuyện.
Mà thông số THD không phải là quá quan trọng bởi hầu hết các amp nghe nhạc đều thừa tiêu chuẩn rồi.
Bán dẫn em chịu, đèn em lơ mơ...
Nên các cụ bàn TDH em cứ tưởng DHT. :D

wave-tau

Xe container
Trước cứ thuê đĩa film về để copy có đĩa copy được báo ok nhưng lúc xem có 1 vạch ở giữa, cập nhật phần mềm bản mới cái là hết vậy nên có quá nhiều yếu tố ảnh hưởng đến quá trình cóp đĩa, chứ tranh luận copy với gốc trong khi không đưa ra được copy phải là thế nào e rất khó.

Vấn đề nữa là cãi nhau về dây dẫn số, nhiều người nói dây ko đứt là ok cái nào cũng như cái nào cái đấy ko hoàn toàn đúng vì nó phải theo chuẩn từ nhà sx. Em mua dây hdmi đề các kiểu chuẩn nhưng ko thấy đề chứng nhận đạt tiêu chuẩn về lắp vào máy xem 4k thấy nhấp nháy hình ảnh, bỏ thêm tiền mua cái dây có cam kết và chứng nhận đạt chuẩn abc cắm vào ok ngay. Dây internet cũng ko ngoại lệ, có đủ các chuẩn và tốc độ muốn đạt được phải có đúng chuẩn... :D

Luận ra vụ cd copy cũng thế, nếu copy có chuẩn nào đó thì khó có thể khác so với bản được copy, nhưng nhà sx có cái để chống lại cái đó (copy) và biết đâu chính cái này lại làm cho nhạc ko hay như các cụ viết. :)) Chốt là mua đĩa gốc, copy là bất hợp pháp, hết. :D

mazda3_pro

Xe lăn
MD5 chỉ có nghĩa nó có nguyên vẹn hay ko thôi chứ so sao đc tỷ lệ sai số cụ ?
E fun tí
CD Audio cũng là số, đọc với sao chép mãi nó vưỡn thế, sao chép dữ liệu thì triệu lần như 1, sao mà sai đc phải ko cụ.
Trả lời luôn các cụ bảo là đĩa kém thì đọc âm thanh nó kém... Nó đọc đc hay ko thôi, bản chất nó đọc nó ko chui ra ngay nơi phát, mà nó cho vào buffer cái đã , nếu ko đều thì nó sắp lại cho đều (Gọi là Jitter Correction thì phải) rồi nó mới thong thả phát ra. Phỏng cụ !
Nếu có cụ nào đó nói đĩa sao là rởm, là dỡ hơn đĩa gốc thì đó là do tâm lý thôi :D

ar3a

Xe điện
Em cũng đăng ký bên đó lâu lắm rồi, nhưng còn mới nguyên, chưa chém phát nào :D. Giao lưu với các cụ trên này thấy gần gũi và khoái hơn :-bd.
Cụ kicker có ở khu vực DC area không? Nếu có thì em có thể kết nối cụ với một người bạn audio em có bên đó, hoặc đợt tới em sang ghé chỗ cụ để góp ý.

qhhp

Xe điện
Cụ thích thì chủ trì vụ test mù đi. E tham gia. Âm nhạc mà ta nghe được lại khác nhau đấy. Vụ đừng nhầm lẫn giữa âm nhạc, nhạc tính với âm thanh nhé. Âm thanh nghe được là hoàn toàn giống nhau, chẳng thiếu chi tiết nào. Nhưng chất âm, độ truyền cảm của âm nhạc là khác nhau đấy. Chẳng phải tự dưng các hãng ghi âm họ làm Cd đắt tiền đâu. Các cụ lão làng giờ toàn nghe LP,cụ tìm hiểu thêm đi.
Hehe, em khoái còm này của cụ. Cụ cho em biết "âm nhạc, nhạc tính với âm thanh" mà cụ nói giống hay khác với cái mà lỗ tai ta nghe được cái gì?