[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

hd-vt

Xe container
Phòng nghe dù là phòng khách hay gì đi nữa theo em sơn nước nhưng không bả matít. Matít nó kỵ âm thanh. Nhà tranh vách đất hay đào sâu nửa nổi nửa chìm cho âm thanh nó cân bằng ạ...hehe.

mazda3_pro

Xe lăn
Không hẳn thế đâu cụ, tín hiệu đọc được từ đia CD nó là một mớ hổ lốn sóng sin đấy, phải qua 1 chuổi các mạch xử lý thì mới ra 0-1 được. Cụ lưu ý là đĩa CD ứng dụng đầu tiên là cho audio, sau này mới phát triển sang để lưu trữ data.
Các hệ thống đầu CD đầu tiên hoạt động hoàn toàn theo kiểu "cơ bắp", tức là đọc được đến đâu, xử lý luôn rồi chuyển ra mạch DAC luôn, hầu như không có bộ nhớ đệm để lưu trữ xử lý tạm thời => âm thanh CD phải có 1 mớ thôngt tin phụ chèn vào là vì thế :D
Cụ tham khảo sóng thu được từ bộ quang học nhé (hình em chôm trên mạng thoai) - nhìn chẳng biết 0-1 ở chỗ nào trong cái mớ lằng lằng này cả :P

Với CD gốc (tạm coi thế đã), sản xuất bằng công nghệ ép thì bề mặt nó dư lày, hình ảnh minh họa bề mặt CD úp xuống

Pit: chỗ lõm xuống, độ sâu của "hố" pit này = 1/4 bước sóng tia laser, do đó cường độ sóng phản xạ về =0 (thực tế nó loanh quanh 0 - vì vậy nó mới ra sóng sin) :D
Plate: mặt phẳng (chính là bề mặt đĩa), cường độ phản xạ về là mạnh nhất

Với đĩa CD ghi chép được thì Pit là điểm bị đốt "cháy đen thui" coi như không phản xạ, Plate thì giống CD gốc :D

Tại sao tín hiệu đọc về là sóng Sin thì có nhiều nguyên nhân:
- Với hình trên, bắt đầu chuyển từ Plate -> Pit, tín hiệu đang từ mạnh tối đa, giảm dần đến khi toàn bộ chùm laser chui hết vào Pit, và quá trình xảy ra ngược lại khi chuyển từ Pit ra Plate.
- Quá trình chạy có rúng lắc cơ khí của hệ thống đầu đọc -> tín hiệu cũng nhảy múa theo sinh ra sóng điều biến phụ.
- Do quán tính của hệ Servo điểu khiển thấu kính và dàn cơ khí.
- "bia" nhận tín hiệu phả xạ về được ghép từ 4 chú đi ốt quang nên tín hiệu của 4 chú này không thể là đồng thời được....
......................
Tóm cái váy lại, ngay bản thân quá trình đọc đã sinh ra rất nhiều lỗi cần phải sửa trước khi tòi ra được 1 mớ 0-1 cho mạch DAC làm việc...vì vậy người ta phải nhét một mớ mã sửa sai vào, nhưng chưa thể hoàn hảo được, do thời điểm công nghệ CD ra đời (hình như 1981) nên chỉ làm được như vậy.
Đấy là phần đọc những cái đã có sẵn, tức là mắt đọc có cái để mà bám vào (track), còn khi ghi vào khó khăn hơn rất nhiều. Lúc này bề mặt đĩa CD hoàn toàn trắng trơn, mọi việc định vị vị trí mắt đọc trên đĩa là do bộ điều khiển (servo) kiểm soát. Bộ Servo tốt thì đĩa ghi ra tốt, và ngược lại.....do đó chất lượng đĩa ghi sẽ phụ thuộc rất nhiều vào đầu ghi. Chẳng phải vô cớ mà những đầu ghi chuyên dùng nó to đùng đoàng hơn rất nhiều nhưng đầu ghi dân dụng :))
Cụ nói nhiều nhưng ý cụ trên đĩa CD không phải lưu thông tin số?

mazda3_pro

Xe lăn
Em mời Cụ ly rượu. Đúng như cụ nói, data Audio không đơn thuần chỉ là 10011100, nên đĩa F1 ghị trên CD-R xịn và đĩa gốc đã cho chất âm khác nhau rồi, ghi đĩa F1, F2 trên phôi CD-R đểu và xịn nó còn khác nữa. Cụ Mazda đêm qua cứ tranh luận với em là không phân biệt được CD gốc và CD chép, thậm chí là CD chép trên phôi đểu.
Em vừa chứng minh đĩa CD chép và đĩa gốc dữ liệu không khác nhau (có đo đạc hẳn hoi, có công cụ chứng minh hẳn hoi, được thế giới công nhận hẳn hoi), cụ chỉ dựa vào kinh nghiệm cá nhân mà cụ lại bảo cả thế giới sai, khoa học sai bét chỉ mình cụ đúng thì thôi ... em kệ cụ vậy. :))

mazda3_pro

Xe lăn
Em mà ở VN thì chắc không phải lọ mọ dò dẫm một mình khổ sở thế này các lão ạ ~X(.
Cụ lên VNAV xem các cụ ý setup thế nào, bên đó chuyên hơn bên này cái khoản audio :D

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ nói nhiều nhưng ý cụ trên đĩa CD không phải lưu thông tin số?
Nó là thông tin số, nhưng các giới hạn vật lý nên vẫn có sự sai sót.
Đâu phải cứ số là không sai đâu cụ. Ngay bản thân bus thông tin nội bộ trong bộ máy tính cũng phải có thông tin sửa lỗi đó cụ, vì vậy mà người ta phải phát triển thành các chuẩn giao thức để đồng nhất giữa các nhà SX khác nhau mà cụ. Để phát triển được một chuẩn giao thức này cũng mất khá nhiều thời gian đó cụ :D

mazda3_pro

Xe lăn
Nó là thông tin số, nhưng các giới hạn vật lý nên vẫn có sự sai sót.
Đâu phải cứ số là không sai đâu cụ. Ngay bản thân bus thông tin nội bộ trong bộ máy tính cũng phải có thông tin sửa lỗi đó cụ, vì vậy mà người ta phải phát triển thành các chuẩn giao thức để đồng nhất giữa các nhà SX khác nhau mà cụ. Để phát triển được một chuẩn giao thức này cũng mất khá nhiều thời gian đó cụ :D
Sai sót là rất nhỏ, nếu cụ cần em có thể chứng minh cho cụ bằng công cụ hẳn hoi.

tuyenmthn

Xe buýt
Em vừa chứng minh đĩa CD chép và đĩa gốc dữ liệu không khác nhau (có đo đạc hẳn hoi, có công cụ chứng minh hẳn hoi, được thế giới công nhận hẳn hoi), cụ chỉ dựa vào kinh nghiệm cá nhân mà cụ lại bảo cả thế giới sai, khoa học sai bét chỉ mình cụ đúng thì thôi ... em kệ cụ vậy. :))
Cụ thích thì chủ trì vụ test mù đi. E tham gia. Âm nhạc mà ta nghe được lại khác nhau đấy. Vụ đừng nhầm lẫn giữa âm nhạc, nhạc tính với âm thanh nhé. Âm thanh nghe được là hoàn toàn giống nhau, chẳng thiếu chi tiết nào. Nhưng chất âm, độ truyền cảm của âm nhạc là khác nhau đấy. Chẳng phải tự dưng các hãng ghi âm họ làm Cd đắt tiền đâu. Các cụ lão làng giờ toàn nghe LP,cụ tìm hiểu thêm đi.

Kicker

Xe điện
Cụ lên VNAV xem các cụ ý setup thế nào, bên đó chuyên hơn bên này cái khoản audio :D
Em cũng đăng ký bên đó lâu lắm rồi, nhưng còn mới nguyên, chưa chém phát nào :D. Giao lưu với các cụ trên này thấy gần gũi và khoái hơn :-bd.

Hadt13

Xe đạp
Nhiều lựa chọn phết mà

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Em đang rảnh! Cụ chứng minh đi rồi em sẽ chứng minh ngược lại :))

coolpix8700

Xe ngựa
Audio là tôn giáo!
Nhiều người còn thấy được sự khác nhau khi thay 1 đoạn dây nguồn dài độ 1 mét trong cả cái đường dây có khi dài đến 1km từ bốt điện vào đến bộ dàn (bây giờ rất nhiều dây cho cả cái đường ấy không còn là dây đồng, mà họ đang thay bằng dây nhôm, mà cùng pha điện có khi đến mấy cửa hàng đồ sắt)!

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ thích thì chủ trì vụ test mù đi. E thsm gia. Dữ liệu không khác nhau nhưng ám nhạc mà ta nghe được lại khác nhau đấy. Vụ đừng nhầm lẫn giữa âm nhạc, nhạc tính với âm thanh nhé. Âm thanh nghe được là hoàn toàn giống nhau, chẳng thiếu chi tiết nào. Nhưng chất âm, độ truyền cảm của âm nhạc là khác nhau đấy. Chẳng phải tự dưng các hãng ghi âm họ làm Cd đắt tiền đâu. Các cụ lão làng giờ toàn nghe LP,cụ tìm hiểu thêm đi.
Đúng vậy, khi nghe một bản nhạc dù bất cứ định dạng nào hiện nay thì vẫn phân biệt được âm nào của nhạc cụ nào? giọng ca sĩ nào hát. Nhưng khi cảm nhận kỹ sẽ thấy nó khác nhau nhiều.
Còn nói về nhận dạng âm thanh, với tai người chỉ cần mã hóa 8 bit vẫn thừa sức phân biệt giọng nói của ai, nhạc cụ nào đang chơi...điển hình là hệ thống điện thoại mọi người vẫn dùng hàng ngày. Nó chỉ mã hóa bằng 8 bit mà có ai nghe nhầm giọng đâu :))

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ thích thì chủ trì vụ test mù đi. E tham gia. Âm nhạc mà ta nghe được lại khác nhau đấy. Vụ đừng nhầm lẫn giữa âm nhạc, nhạc tính với âm thanh nhé. Âm thanh nghe được là hoàn toàn giống nhau, chẳng thiếu chi tiết nào. Nhưng chất âm, độ truyền cảm của âm nhạc là khác nhau đấy. Chẳng phải tự dưng các hãng ghi âm họ làm Cd đắt tiền đâu. Các cụ lão làng giờ toàn nghe LP,cụ tìm hiểu thêm đi.
Họ phải làm CD đủ tốt vì:
- Chất liệu tốt chống trầy, vì trầy thì dữ liệu khó đọc, đọc sai
- Chất liệu tốt chống hư hỏng, chống ánh sáng, chống các tác động vật lý làm hỏng mặt đĩa. Vì một khi hỏng mặt đĩa thì việc đọc dữ liệu sẽ bị khác đi
- Chất liệu đảm bảo nhìn vào đĩa phải thấy đẹp, đẹp thì mới dễ bán được hàng.
===> mục đích: lưu trữ dữ liệu số trên đó được an toàn, bảo toàn, nguyên vẹn.

mazda3_pro

Xe lăn
Em cũng đăng ký bên đó lâu lắm rồi, nhưng còn mới nguyên, chưa chém phát nào :D. Giao lưu với các cụ trên này thấy gần gũi và khoái hơn :-bd.
Em cũng có nick bên đó, em vào đọc là chủ yếu chứ bên đó xét về chuyên môn thì hơn hẳn ở đây về audio. Nhưng xét về tính giao tiếp thì em lại thích ở đây hơn :P (bản thân diễn đàn đó chuyên về audio mà, giống bên này chuyên xe hơi, muốn tư vấn xe hơi thì nên hỏi ở đây vẫn hơn :D )

tuyenmthn

Xe buýt
Họ phải làm CD đủ tốt vì:
- Chất liệu tốt chống trầy, vì trầy thì dữ liệu khó đọc, đọc sai
- Chất liệu tốt chống hư hỏng, chống ánh sáng, chống các tác động vật lý làm hỏng mặt đĩa. Vì một khi hỏng mặt đĩa thì việc đọc dữ liệu sẽ bị khác đi
- Chất liệu đảm bảo nhìn vào đĩa phải thấy đẹp, đẹp thì mới dễ bán được hàng.
===> mục đích: lưu trữ dữ liệu số trên đó được an toàn, bảo toàn, nguyên vẹn.
Cụ nói rất mâu thuẫn, trước cụ nói phôi CD gốc có 10K, phôi CD-R tốt 50K
Thế cái CD gốc phôi có 10K có tốt như cụ đang nói không

mazda3_pro

Xe lăn
Em đang rảnh! Cụ chứng minh đi rồi em sẽ chứng minh ngược lại :))
Đầu tiên, cụ lấy 1 cái đĩa gốc, chép data vào máy tính rồi xuất mã MD5
Tiếp theo, cụ lấy 1000 cái đĩa sao (không phải loại nhái hay loại quá rởm, rởm vừa vừa là đạt), cụ sao cái đĩa gốc sang 1000 cái đĩa sao, đánh số từ 1->1000. Lưu ý mỗi lần ghi xong cụ phải kiểm tra xem quá trình ghi có lỗi không, nếu không lỗi thì pass, lỗi thì vứt đi.
Tiếp theo: Cụ lại chép file từ đĩa sao vào máy tính và xuất mã MD5.
Bước cuối cùng, cụ so mã MD5 của 1000 cái đĩa sao, so với đĩa gốc xem tỷ lệ sai số là bao nhiêu %.

tuyenmthn

Xe buýt
em không tranh luận với cụ mazda3 pro nữa, em stop ở đây. Cụ chủ trì vụ test mù đi rồi em tham gia. Nhưng đừng test trên hệ thống bèo quá , chứ nghe loa vi tính thì mp3 128 với CDA nó cũng chẳng khác nhau nhiều đâu.
Em nói lại là test âm nhạc nhé chứ không test âm thanh. Em không quan tâm việc đo đạc thông số, em chỉ quan tâm âm nhạc từ đĩa gốc, đĩa chép xịn, đĩa chép đểu đến tai người nghe thế nào thôi.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đầu tiên, cụ lấy 1 cái đĩa gốc, chép data vào máy tính rồi xuất mã MD5
Tiếp theo, cụ lấy 1000 cái đĩa sao (không phải loại nhái hay loại quá rởm, rởm vừa vừa là đạt), cụ sao cái đĩa gốc sang 1000 cái đĩa sao, đánh số từ 1->1000. Lưu ý mỗi lần ghi xong cụ phải kiểm tra xem quá trình ghi có lỗi không, nếu không lỗi thì pass, lỗi thì vứt đi.
Tiếp theo: Cụ lại chép file từ đĩa sao vào máy tính và xuất mã MD5.
Bước cuối cùng, cụ so mã MD5 của 1000 cái đĩa sao, so với đĩa gốc xem tỷ lệ sai số là bao nhiêu %.
Cụ thực hiện thực tế đi sau đó đưa hình ảnh quá trình lên đây sau đó em cũng sẽ làm như cụ!
p/s : cụ đang sai rất cơ bản ở chỗ đĩa đang nói là Audio CD

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ nói rất mâu thuẫn, trước cụ nói phôi CD gốc có 10K, phôi CD-R tốt 50K
Thế cái CD gốc phôi có 10K có tốt như cụ đang nói không
Cụ trích dẫn còm em bảo 10k hộ cái.
Ở đây em chỉ dùng kiến thức của em trong lĩnh vực mà em tìm hiểu, đóng góp của em để làm sáng tỏ vấn đề. Các cụ nếu có đóng góp thì hãy nêu ra phương pháp + công cụ đo để chứng minh. Làm sáng tỏ vấn đề, đồng nghĩa với việc đóng góp xây dựng.
Nếu cụ vẫn có thái độ không xây dựng thì đừng có trích dẫn còm của em nữa, cụ muốn test mù thì cụ ới các cụ khác, em tham gia. Còn không thì cụ hãy đưa ra giải pháp, phương pháp + công cụ đo đếm đã được công nhận để chứng minh ý kiến của cụ. Em sẵn sàng lắng nghe.

mazda3_pro

Xe lăn
Cụ thực hiện thực tế đi sau đó đưa hình ảnh quá trình lên đây sau đó em cũng sẽ làm như cụ!
Cái này thế giới họ làm và họ phát minh ra cái MD5 để làm, họ đã công nhận MD5. Cụ muốn em cung cấp công cụ để trích xuất MD5 không? em chỉ giúp được đến đó, nếu cụ nghi ngờ tính xác thực mà thế giới công nhận thì cụ làm, còn không thì cụ phải tin rằng họ đã đúng.