[Funland] Cái thú chơi âm thanh!

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Ko khác gì cả. Cd là thiết bị lưu trữ như hdd hoặc usb thôi. Chắc cụ thấy khác vì ko copy được trực tiếp track 1, track 2... Cái này là do họ chống sao chép lậu. Cụ có thể clone CD, chép y hệt cái đĩa gốc mà.
Như vậy theo cụ là từ file abc.wav sau khi chép thành Audio CD thì Track1 chính là file abc.wav nhưng được đổi tên? Nếu theo cụ :
- Đúng : đơn giản cụ chỉ cần kiểm tra dung lượng
- Sai : dữ liệu đích đã thay đổi so với dữ liệu nguồn

tuyenmthn

Xe buýt
Cười vì người khác chơi sau và ít tiền hơn hở cụ?! Kệ họ đi
Vụ test mù phải chơi khoảng 10 cặp đĩa, nếu chơi 1 cặp thì khác gì tung đồng xu :)
10 cặp, đoán được 9/10 thì em mới phục :)
Vụ test mù em vẫn hưởng ứng mà, chỉ không đứng ra tổ chức được thôi. Hay cụ chủ trì đi.
Em đề xuất test mù 5 đĩa. Mỗi đĩa test bao gồm 1 CD gốc, 1 CD chép trên phôi Phôn-R hoặc Maxel for Audio, 1 CD chép trên CD-R loại rẻ 2-3K/phôi ạ
Hệ thống Test nên chọn hệ thống khá khá chút, chất âm cân bằng.

HUNGBDA79

[Tịch thu bằng lái]
Em và cụ Mazda 3 đang tranh luận việc: Phông phân biệt được chất âm khi nghe bằng đĩa CD chép trên phôi xịn và phôi đểu.
Em mời các Cụ tranh luận về vấn đề này ạ.
Theo chủ quan của e nếu đĩa gốc vs ghi phôi xịn, đầu tốt thì khó chứ ghi ra phoi xịn và phôi đểu sẽ phân biệt đc. E toàn ghi ra phono R

qhhp

Xe điện
Như vậy theo cụ là từ file abc.wav sau khi chép thành Audio CD thì Track1 chính là file abc.wav nhưng được đổi tên? Nếu theo cụ :
- Đúng : đơn giản cụ chỉ cần kiểm tra dung lượng
- Sai : dữ liệu đích đã thay đổi so với dữ liệu nguồn
Cái đổi thành các track (định dạng khác abc.wav) chỉ để chống sao chép lậu với những người ko biết gì về máy tính. Vì khác định dạng nên file size chắc chắn khác nhau

Audio track trong cd ko thể chất lượng hơn abc.wav gốc

xebetong

Xe container
Vụ test mù em vẫn hưởng ứng mà, chỉ không đứng ra tổ chức được thôi. Hay cụ chủ trì đi.
Em đề xuất test mù 5 đĩa. Mỗi đĩa test bao gồm 1 CD gốc, 1 CD chép trên phôi Phôn-R hoặc Maxel for Audio, 1 CD chép trên CD-R loại rẻ 2-3K/phôi ạ
Hệ thống Test nên chọn hệ thống khá khá chút, chất âm cân bằng.
Em nghĩ đĩa copy chỉ nên dùng loại 2k/phôi thôi ạ
Ta sẽ test 2 trạng thái
Th1: có sự khác nhau giữa 2 đĩa hay không?
Th2: đâu là đĩa gốc!!! cái này mới quan trọng, vì không phân biệt được đâu là gốc thì khác nhau cũng chẳng thành vấn đề :)

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Cái đổi thành các track (định dạng khác .wav) chỉ để chống sao chép lậu với những người ko biết gì về máy tính.

Audio track trong cd ko thể chất lượng hơn abc.wav
Vấn đề ở chỗ phần mềm ghi đĩa đã convert dữ liệu về chuẩn thích hợp -> hiển nhiên dữ liệu đã bị thay đổi.
Làm tiếp một ví dụ nữa : cụ lấy chính đĩa Audio CD đã ghi sau đó RIP thành file xyz.wav và so sánh file này với file abc.wav cụ sẽ thấy 2 file không giống nhau hoàn toàn.

qhhp

Xe điện
Vấn đề ở chỗ phần mềm ghi đĩa đã convert dữ liệu về chuẩn thích hợp -> hiển nhiên dữ liệu đã bị thay đổi.
Làm tiếp một ví dụ nữa : cụ lấy chính đĩa Audio CD đã ghi sau đó RIP thành file xyz.wav và so sánh file này với file abc.wav cụ sẽ thấy 2 file không giống nhau hoàn toàn.
Đương nhiên, sao phải rip? Format khác thì size khác là ko phải bàn rồi. Tại sao cụ ko clone cd, sẽ chẳng khác gì cái gốc. Cụ muốn chắc ăn thì dùng virtual cd (cd ảo), về mặt bản chất là ghi trên hdd máy tính nhưng máy tính sẽ nhận đó là ổ cd, chiêu này thì cụ ko bao giờ sợ xước đĩa. Em cam kết chẳng khác mẹ gì đĩa gốc :)

TungNguyenMD

Xe container
Cách ly chứ cụ? E nghe tây đồn, cách ly hợp vs nhật thôi. Dòng amp, cdp eu thì hợp vs tự ngẫu cụ ah, e có con như của cụ nhưng tự ngẫu to vật vã 5kva-20A.
Vâng cách ly. Em dùng amp, cdp của Eu. Nhưng chính vì nó recommend điện áp vào 230v nên em dùng BA này chỉnh cho đúng 230V vào cụ ạ

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đương nhiên, sao phải rip? Format khác thì size khác là ko phải bàn rồi. Tại sao cụ ko clone cd, sẽ chẳng khác gì cái gốc. Cụ muốn chắc ăn thì dùng virtual cd (cd ảo), về mặt bản chất là ghi trên hdd máy tính nhưng máy tính sẽ nhận đó là ổ cd, chiêu này thì cụ ko bao giờ sợ xước đĩa. Em cam kết chẳng khác mẹ gì đĩa gốc :)
Cơ chế khi ghi đĩa Audio CD không phải tuần tự từng bit cho dù cụ có gắn trên PC 2 ổ đĩa mà được đưa vào bộ nhớ và xử lý (cd ảo cũng theo nguyên lý này) do đó khi đọc dữ liệu thì việc có chính xác hay k lệ thuộc vào đầu đọc, khi xử lý thì phụ thuộc vào giải thuật của phần mềm (kể cả giải thuật sửa lỗi), khi ghi lệ thuộc vào đầu ghi do đó về lý thuyết là k chính xác tuyệt đối.

tuyenmthn

Xe buýt
10k/phôi chứ ko phải 10k/1 cd nhạc. Ko tin cụ đi mà hỏi thằng sx. Có khi còn rẻ hơn.
CD-R loại ngon giá thành sản xuất cũng không đắt đâu cụ ơi, nó qua khâu phân phối, thuế, phí.... về đến tay người dùng giá tăng gấp 2,3 lần giá thành sản xuất. Như vậy không có nghĩa là giá thành sản xuất phôi CD-R đã đắt hơn CD dập.
Còn CD dập, sản xuất số lượng lớn hơn, trên dây truyền tự động thì đương nhiên nó cũng rẻ, tuy nhiên khi hoàn thành 1 chiếc đĩa CD dập, nó còn nhiều công đoạn lắm. ở trên em đang tranh luận với cụ Mazda 3 là chất âm giữa CD gốc (CD gốc của hãng ghi âm hoặc hãng sản xuất chuyên nghiệp làm chứ không phải CD gốc nhái được làm bên Tàu ạ) với chất âm của CD chép trên phôi đắt tiền và phôi rẻ tiền.

tuyenmthn

Xe buýt
Màng nhĩ mà.
Con người thì đều khổ vì mấy cái lỗ...
Đàn ông khổ hơn, là khổ thêm vì mấy cái màng...
Màng này khác màng khác, người này cảm được người kia không cảm được.
Nói thì bẩu xúc phạm hay gì gì đó nghịch với văn hoá Việt, chứ bọn Tây nó chỉ mong thích giác của chúng nó được bằng con chó. :))

Logo của Hãng Victor cụ nhỉ.
Đúng là đời nhiều khi khổ vì cái "Màng".

Ngo Rung

Xe lăn
ụ muốn chắc ăn thì dùng virtual cd (cd ảo),
Cái này là khác nhé cụ. Tạo CD ảo là máy tính (phần mềm) nó phải thêm thông tin giả lập vào file âm thanh CD đấy ợ, không nguyên bản đâu.
Mặt khác đang tranh luận ở đây là đọc trên đầu CDP, còn cụ đọc trên đầu CD của máy tính thì cách đọc nó cũng khác nhiều rồi. CD trên máy tính nó đọc tốc độ rất cao, lưu vào bộ nhớ đệm, xử lý tóe loe lỗi đọc, sau đó hệ điều hành nó còn phải làm thao tác convert từ 16bit lên 32bit (tần số mẫu 48kHz) nữa rồi mới đưa ra DAC chuyển thành âm thanh Analog được :D
Muốn phát được đúng chuẩn 16bit (tần số lấy mẫu 44,1kHz) thì chỉ có dùng foobar phát lại mới đúng - đấy là em nghe chém thế, chưa đo kiểm bao giờ -nhưng đúng là phát lossless bằng foobar nghe hay hơn WMD nhiều :D
Nó có cái ẩm ương là tần số mẫu của CD chuẩn là 44,1kHz, trong khi tần số mẫu của Window là 48kHz. Không thằng nào là bội số của thằng nào nên khi chuyển đổi chắc chắn phải thêm bớt tùm lum mới thích hợp được :|

qhhp

Xe điện
Cơ chế khi ghi đĩa Audio CD không phải tuần tự từng bit cho dù cụ có gắn trên PC 2 ổ đĩa mà được đưa vào bộ nhớ và xử lý (cd ảo cũng theo nguyên lý này) do đó khi đọc dữ liệu thì việc có chính xác hay k lệ thuộc vào đầu đọc, khi xử lý thì phụ thuộc vào giải thuật của phần mềm (kể cả giải thuật sửa lỗi), khi ghi lệ thuộc vào đầu ghi do đó về lý thuyết là k chính xác tuyệt đối.
Windows đang ghi file bị lỗi dừng ngay.

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Windows đang ghi file bị lỗi dừng ngay.
Tùy giải thuật của phần mềm thôi cụ ơi! Cụ có bao giờ nghe đĩa CD trên PC bằng phần mềm này k được nhưng phần mềm khác được chưa? Chẳng qua là nó bỏ qua lỗi mặc kệ âm thanh có méo mó hay k.

qhhp

Xe điện
Cái này là khác nhé cụ. Tạo CD ảo là máy tính (phần mềm) nó phải thêm thông tin giả lập vào file âm thanh CD đấy ợ, không nguyên bản đâu.
Mặt khác đang tranh luận ở đây là đọc trên đầu CDP, còn cụ đọc trên đầu CD của máy tính thì cách đọc nó cũng khác nhiều rồi. CD trên máy tính nó đọc tốc độ rất cao, lưu vào bộ nhớ đệm, xử lý tóe loe lỗi đọc, sau đó hệ điều hành nó còn phải làm thao tác convert từ 16bit lên 32bit (tần số mẫu 48kHz) nữa rồi mới đưa ra DAC chuyển thành âm thanh Analog được :D
Muốn phát được đúng chuẩn 16bit (tần số lấy mẫu 44,1kHz) thì chỉ có dùng foobar phát lại mới đúng - đấy là em nghe chém thế, chưa đo kiểm bao giờ -nhưng đúng là phát lossless bằng foobar nghe hay hơn WMD nhiều :D
Nó có cái ẩm ương là tần số mẫu của CD chuẩn là 44,1kHz, trong khi tần số mẫu của Window là 48kHz. Không thằng nào là bội số của thằng nào nên khi chuyển đổi chắc chắn phải thêm bớt tùm lum mới thích hợp được :|
Em e là cụ ko đúng :). Các cụ cứ nghĩ audio cd phức tạp quá làm gì. Các cụ cứ mở điện thoại, hát nghêu ngao vài câu, lưu ở .wav trong máy tính (file gốc). Cụ sau đó copy file này vào cd, đầu đọc cd sẽ đọc nó phình phường. Cụ lại chép file .wav từ cd đó sang cd khác, vưỡn thế! :). Em đố cụ chỉ ra nó bị thất thoát ở chỗ nào.

coolpix8700

Xe ngựa
Hầu hết các đầu CD Player đọc tốc độ realtime là 176.4KBps, hơn 1x chút xíu đều không tự nghĩ ra được cái gì mà ko đọc được nó bỏ qua cụ ạ.
Vấn đề lớp sơn ngoài chuyện phản xạ ra thì còn độ dày mỏng và đồng đều, hãng làm đồ chơi nó vẫn tận dụng trick này để làm mat và bút kẻ viền CD bán đắt lòi
Chúng vẫn sửa lỗi đấy bác ạh.
Chỉ khi cái vạch xước dài quá mới thành tiếng xoẹt thôi!
Nhưng khi cái loại đầu từ x2 trở lên xuất hiện thì chúng bắt đầu đọc theo kiểu khác rồi, dựa vào các parity bit chúng sẽ cố khôi phục lại bits bị mất, dù nhiều người vẫn muốn kiểu cũ.
Lúc đó, trừ loại đĩa dữ liệu cài chống ghi, chỉ những đĩa quá xước, sai số còn lại sau khi bị ghi là rất ít. Nếu đã là lỗi thì 2 cái đĩa gốc đã xước hay bị bụi thì không thể nghe giống nhau được!
Còn cho đến bây giờ chưa có DA converter biết phân biệt bit ghi và bit gốc.
Rất nhiều đầu CD "đỉnh" lắp nguyên cái đầu đọc CD vi tính ở trong (họ còn đểu ở chỗ chẳng thèm tháo cái vỏ bọc để lắp được vào PC)!