Thảo luận Cảm nhận của mợ già sau khi uống dầu Motul

xepdap

Xe buýt
Ăn bám trên cõi Otofun mãi cũng ngại nên nhân dịp đầu tháng 6 vừa rồi em trúng cái giải minigame của Otofun kết hợp với bên Motul. Được bộ sản phẩm Motul Multipower D-Turbo 10W30 1 bình 6L và 1 bình 1L đâu đó quy ra tiền mình là 1.000.000đ.

Mặc dù lúc trúng giải thì Mợ Già chưa đến kỳ thay dầu nhưng cái cảm giác muốn khám phá cái mới nó khó chịu lắm CCCM à nên em unbox thay luôn =)). Tiện em test thử chai dầu được tặng xem có hợp không thì lần sau em lại ủng hộ…
Vừa thay xong thì em có lịch đi cung Hòa Bình. Cảm nhận thấy máy không bị gằn, tiếng nổ không to khi tăng tốc đột ngột. Đến giờ đâu đó cũng được cỡ hơn vạn vẫn thấy tốt như lúc đầu mới thay. Thấy xe chạy mướt, nổ êm hơn. Không biết là do dầu xịn thật hay đợt này em mới để ý kỹ nên mới thấy thế nữa =))

Theo hãng công bố, thì chai em đang dùng được chế tạo từ công nghệ độc quyền Technosynthese® hiểu nôm na là chai này không tạo cặn giúp động cơ sạch và được bảo vệ tốt hơn các loại khác vì xi lanh & pit-tong không bị mài mòn hoặc mài mòn với tỷ lệ rất thấp khiến cho hơi khi hỗn hợp nhiên liệu + không khí cháy nổ không bị thất thoát => máy đỡ bị xuống hơi giúp kéo dài tuổi thọ nhớt và động cơ. Cái này thì em chưa cảm nhận được nên không biết đánh giá sao? Có cụ, mợ nào dùng hàng của Motul nhiều rồi chắc biết vụ này.

nnga040488

Xe tải
cái khoản dầu nhớt này em thấy là đúng nhiều cụ hiện vẫn chưa quan tâm, cứ đến kỳ vứt vào hãng hay ra ngoài gara họ thay cho. thay bạ cái gì cũng được. Nhưng nếu thay đúng loại dầu hợp với xe, thay dầu tốt thì rất tốt cho máy. Em đọc được thông tin trên mạng là thay dầu xong còn tăng đc cả HP nữa ấy

aphich

Xe buýt
cái khoản dầu nhớt này em thấy là đúng nhiều cụ hiện vẫn chưa quan tâm, cứ đến kỳ vứt vào hãng hay ra ngoài gara họ thay cho. thay bạ cái gì cũng được. Nhưng nếu thay đúng loại dầu hợp với xe, thay dầu tốt thì rất tốt cho máy. Em đọc được thông tin trên mạng là thay dầu xong còn tăng đc cả HP nữa ấy
Khoản dầu em thấy cũng quan trọng phết, nhiều khi cần phải hợp thì xe mới hoạt động tốt được

3 năm liền em thay dầu Motul ở TiriFun thấy ổn định ko vấn đề gì, em ko cảm nhận được sự khác nhau giữa các loại dầu.
Em sợ nhất thay dầu đểu. Một lần em vá lốp tiện thể thay ở Gara bên trung văn, ăn ngay dầu đểu tí phải bổ máy. Em hãi mấy chỗ ko uy tín lắm rồi.

kodomo

Xe điện
Đang trong tgian bảo hành mang ra ngoài thay nhớt hãng nó có cho BH ko các cụ nhỉ?

catmun

Xe buýt
Em thấy không ít cụ phải đi vệ sinh buồng đốt động cơ vì dùng dầu không phù hợp hoặc dầu ko tốt rồi đấy. Nói chung cái gì cũng cần kiến thức, Motul em thấy dân bán tải cũng dùng nhiều nhưng thực hư thế nào thì em cũng ko rõ

o0akay0o

Xe buýt
Em dùng Motul 10 năm nay đánh giá là Tương đối ngon. Mát máy, em máy nhưng cảm giác ko bốc.

xepdap

Xe buýt
3 năm liền em thay dầu Motul ở TiriFun thấy ổn định ko vấn đề gì, em ko cảm nhận được sự khác nhau giữa các loại dầu.
Em sợ nhất thay dầu đểu. Một lần em vá lốp tiện thể thay ở Gara bên trung văn, ăn ngay dầu đểu tí phải bổ máy. Em hãi mấy chỗ ko uy tín lắm rồi.
dầu giả giờ quanh ta cụ à. Em thấy thay dầu cũng ko phải khó, em sẽ cố gắng học lỏm các cụ trong gara thay xem ra sao rồi chắc em tự đặt dầu về thay cho an toàn. Cái khoản vệ sinh buồng đốt em cũng hãi

xepdap

Xe buýt
Em dùng Motul 10 năm nay đánh giá là Tương đối ngon. Mát máy, em máy nhưng cảm giác ko bốc.
Thât hả cụ, em dùng chai này là chai đầu tiên, bữa trước xem đánh giá trên mạng thì thay dầu của motul tăng đc 5hp mà lại ko bốc hả cụ

chaien85

Xe tải
Đang trong tgian bảo hành mang ra ngoài thay nhớt hãng nó có cho BH ko các cụ nhỉ?
theo em được biết thì hãng chỉ không bảo hành trong trường hợp cụ tác động vào hệ thống điện thôi, chứ khoản thay dầu ko bảo hành thì em chưa nghe thấy bao giờ. CCCM trên này biết vụ này không ạ

dầu giả giờ quanh ta cụ à. Em thấy thay dầu cũng ko phải khó, em sẽ cố gắng học lỏm các cụ trong gara thay xem ra sao rồi chắc em tự đặt dầu về thay cho an toàn. Cái khoản vệ sinh buồng đốt em cũng hãi
Thay dầu thì ko khó gì cả, nhưng nó lách cách, nình ko có cầu nâng xe phức tạp. Lại còn sắm bộ đồ chơi thay cốc lọc dầu. Mỗi lần thay dầu nhoe nhoét ra tay.
Cụ thay chỗ uy tín là đc. Chỗ TireFun thì uy tín 100% dầu xịn rồi, em thay ở đó từ 2016-2020 nhưng dạo này em đi sang đó cũng xa, xe cộ đông đi mất thời gian quá nên lâu lâu tiện em mới ghé qua thay.

mabu44

Xe tăng
Về cơ bản thì thay dầu đúng thông số khuyến cáo trong manual là được. Quan trọng mua dầu chính hãng, không phải hàng fake là yên tâm sử dụng. Xe còn bảo hành thì em cứ vào hãng mà thay, sau này hết hạn bảo thành thì tự mua cũng ổn. Motul hay Morris, cantex... em nghĩ cũng không khác nhau nhiều về chất lượng, quan trọng đúng thông số và tình trạng của máy.

Dungnt_93

Xe tải
Motul em dùng bao năm nay thấy chả có vấn đề gì. Động cơ cũng sạch, chắc có công nghệ riêng

Duong_Ngan

Xe tải
Em hỏi ý ko phải? nếu nhỡ thay phải dầu fake thì phải làm sao hả các cụ

SPL

Xe container
Motul thì xịn, không có nhái, em xài bao năm nay H-tech Prime 5W-40 tổng hợp toàn phần, đợt này giá dầu tăng cao quá nên em bỏ sang loại khác, em toàn mua mấy thùng xài dần, anh em chạy xe hội Ỉn cũng xài loại này nhiều vì nó ngon. Loại của cụ chủ là dầu cho xe máy dầu, chỉ là bán tổng hợp nhưng chạy khá ngon, trước em lấy hộ ông bạn, khen nức nở

Duong_Ngan

Xe tải
Dầu motul thì xịn, uy tín bao năm nay rồi. Càng ngày Motul càng có nhiều công nghệ cải tiến nên dùng càng thích hơn. Em cũng hay dùng của hãng này thấy không vấn đề gì

Cu_in_Car

Xe điện
Xin hỏi các cụ chuyên gia, nhất là chuyên gia về motul thì loại này nên sử dụng/thay sau bao nhiêu km ạ

minhhuyen

Xe tải
Xe em chưa thay ngoài bao giờ, vừa hết bảo hành, thử ra gara OF (Tirefun) xem sao, không biết có nhiều loại dầu không?! Trước thay hãng toàn dầu mitsubishi 5W30 (em xe mit outlander):x

cò dất

[Tịch thu bằng lái]
quan điểm của em là. cứ ra gara uy tín ( đánh giá theo cảm quang là : gara sạch sẽ . có nhiều xe đến xử lý tại đây . vì nhìn đuôi xe nào cũng gắn tên logo của gara đó dán vào ) là em vào thay dầu máy . dầu hãng nào cũng được , nếu gara làm đại lý cho hãng đó thì càng ok . xe em đã 5 năm . lên cứ dùng 10w - 40 là ổn . chứ dùng 5w -30 thì dầu hơi loãng

Cu_in_Car

Xe điện
quan điểm của em là. cứ ra gara uy tín ( đánh giá theo cảm quang là : gara sạch sẽ . có nhiều xe đến xử lý tại đây . vì nhìn đuôi xe nào cũng gắn tên logo của gara đó dán vào ) là em vào thay dầu máy . dầu hãng nào cũng được , nếu gara làm đại lý cho hãng đó thì càng ok . xe em đã 5 năm . lên cứ dùng 10w - 40 là ổn . chứ dùng 5w -30 thì dầu hơi loãng
Nếu biết 1 chút thì nên dùng 1 loại dầu duy nhất cho trọn đời xe cụ ạ. Không nên thay đổi theo cảm quan, không theo số đông, trừ tin cậy chính hãng.
Ngay cả yêu cầu kỹ thuật ..w40 hay ..w30 thì cũng nên tuân thủ khuyến cáo của hãng chứ rất không nên theo kinh nghiệm hay hiểu biết của mình ạ.
Dầu ..w30 đúng là "loãng" hơn nhưng nó sẽ được bơm nhanh lên đỉnh máy cụ thể là dàn cò, xupap,... dễ dàng tưới đến tất cả các chi tiết trong động cơ hơn dầu w40.
Hơn nữa "loãng" càng nhẹ máy, dễ nổ, "bốc" hơn chạy dầu ..w40.
..w40 sẽ chỉ "đúng" với những động cơ quá tã, gõ, dơ nhiều nên chạy dầu "đắc" cảm giác máy "êm" hơn mà thôi :)
Các chỉ số trước w em không bàn ở đây vì nhiệt độ môi trường ở VN cao, không cần quan tâm thông số này.