Đánh giá Cảm nhận Honda CRV sau 3 ngày sử dụng

ngu ngơ

Xe điện
Trước khi quyết lấy xe mình cũng đã đi con CX5 của bạn vài lần và không thích lắm, cảm giác kém xa CRV đời 2020. Mà thị trường Mỹ là thị trường toàn thằng dốt hay sao mà toàn chọn CRV trong khi CX5 không lọt top? Có thể bạn có quan điểm khác biệt với tôi nhưng cách trả lời của bạn thì tôi thấy bạn cũng không được không ngoan cho lắm.
Mazda được hồi sinh do sử dụng công nghệ Ford nên không thể sánh với Ford ở thị trường Mỹ. Với người ưa xe Nhật thì nó lại không phải xe theo Nhật theo quan điểm của họ nên không ưa chuộng bằng Toy và Honda.

bixenon

Xe buýt
Mazda được hồi sinh do sử dụng công nghệ Ford nên không thể sánh với Ford ở thị trường Mỹ. Với người ưa xe Nhật thì nó lại không phải xe theo Nhật theo quan điểm của họ nên không ưa chuộng bằng Toy và Honda.
Cụ đúng là chẳng hiểu gì về Mazda. Ford thành lập liên minh Ford Mazda năm 1973 . Chỉ có mẫu xe Ford Escape là sử dụng công nghệ của Mazda chứ không phải Mazda sử dụng công nghệ Ford điển hình là Mazda Tribute và Escape là 2 anh em song sinh , năm 2010 Mazda tách khỏi Ford để đi theo hướng kinh doanh và triết lý thiết kế Zoom-Zoom và hiện tại là Kodo , toàn bộ động cơ được SX tại nhà máy Mazda ở Hỉroshima , thuần Nhật chứ không có 1 tý nào Mỹ như cụ nói nhé.

ngu ngơ

Xe điện
Cụ đúng là chẳng hiểu gì về Mazda. Ford thành lập liên minh Ford Mazda năm 1973 . Chỉ có mẫu xe Ford Escape là sử dụng công nghệ của Mazda chứ không phải Mazda sử dụng công nghệ Ford điển hình là Mazda Tribute và Escape là 2 anh em song sinh , năm 2010 Mazda tách khỏi Ford để đi theo hướng kinh doanh và triết lý thiết kế Zoom-Zoom và hiện tại là Kodo , toàn bộ động cơ được SX tại nhà máy Mazda ở Hỉroshima , thuần Nhật chứ không có 1 tý nào Mỹ như cụ nói nhé.
Cụ biết một mà không biết hai, tra lại gg :)) Mazda có lúc rơi vào hoàn cảnh giống Nissan & Mitsubishi không có Âu và Mỹ cứu thì đứt gánh, ford thoái vốn từ bỏ quyền kiểm soát mazda không nhiều hơn 5 năm. BT50 chung động cơ, khung gầm xe nào đố cụ biết?

RAVA

Xe ba gác
-Ford và Mazda có nhiều sp chung với nhau chứ ko chỉ là Escape-Tribute, như Laser- 323, Ranger- BT50 ở tt VN, còn ở tt NN thì còn nhiều hơn nữa kia?

Chỉnh sửa cuối:

bixenon

Xe buýt
-Ford và Mazda có nhiều sp chung với nhau chứ ko chỉ là Escape-Tribute, như Lazer- 323, Ranger- BT50 ở tt VN, còn ở tt NN thì còn nhiều hơn nữa kia?
Cụ nói chuẩn . Em dẫn chứng còn thiếu nhưng chưa bao giờ Mazda sử dụng công nghệ của Ford như cụ trên kia nói cả .

HunterY2011

Xe máy
Kaka tranh luận mấy tháng liền, e đang di CRV bản G dc 3 tháng, nói chung hài lòng với số tiền bỏ ra. Chê duy nhất là e nó hơi bị ồn khj dj vào đường xấu. Bình thường toàn nghe nhạc volume 11 nên chả có vấn đề gì mấy

Mũi tên bạc

Xe container
Kaka tranh luận mấy tháng liền, e đang di CRV bản G dc 3 tháng, nói chung hài lòng với số tiền bỏ ra. Chê duy nhất là e nó hơi bị ồn khj dj vào đường xấu. Bình thường toàn nghe nhạc volume 11 nên chả có vấn đề gì mấy
Tranh luận nó phải có con số cụ ạ chứ theo cảm tính thì ý kiến tranh luận nó chả đáng quan tâm. Thậm chí em đưa ra con số hơn đối thủ rồi mà có thằng còn mõm! Đồng ý với cụ là CRV ồn hơn các đối thủ cùng phân khúc trên thị trường Việt Nam nhưng các con số đo được ở cùng vận tốc, cùng con đường và mọi điều kiện tương đồng thì chỉ chênh nhau khoảng 3dB/70dB - có nghĩa là tai các cụ rất thính mới cảm nhận được!

TVP510

Đi bộ
Các cụ tranh luận sôi nổi quá! em muốn góp vui một chút về vụ so sánh và cảm nhận này!
Em đọc thì có nhiều so sánh giữa CRV và CX5, nhưng về tầm tiền thì CRV bản L ngang với CX8 bản luxury (em lấy hồi trước tết được giảm 50% trước bạ là 1157 lăn bánh), có bác nào đi hai con này rồi không? Cho em xin ít review cảm nhận với!

RAVA

Xe ba gác
Các cụ tranh luận sôi nổi quá! em muốn góp vui một chút về vụ so sánh và cảm nhận này!
Em đọc thì có nhiều so sánh giữa CRV và CX5, nhưng về tầm tiền thì CRV bản L ngang với CX8 bản luxury (em lấy hồi trước tết được giảm 50% trước bạ là 1157 lăn bánh), có bác nào đi hai con này rồi không? Cho em xin ít review cảm nhận với!
-1157 lăn bánh cho CX-8 bản Luxury thì đắt hơn con CR-V bản L những 50-60 củ (thời điểm th12/2020) rồi bác ợ?:D

TVP510

Đi bộ
-1157 lăn bánh cho CX-8 bản Luxury thì đắt hơn con CR-V bản L những 50-60 củ (thời điểm th12/2020) rồi bác ợ?:D
Vâng bác, nhưng cũng trong khoảng có thể can nhắc mà!
Theo em thi CX5 --> CRV --> CX8 mỗi con chênh lệch nhau 1 chút về giá bán và phân khúc.
Nhưng theo quan điểm của bác thì bác đánh giá thế nào giữa CRV và CX8?

cdang

Xe máy
Vâng bác, nhưng cũng trong khoảng có thể can nhắc mà!
Theo em thi CX5 --> CRV --> CX8 mỗi con chênh lệch nhau 1 chút về giá bán và phân khúc.
Nhưng theo quan điểm của bác thì bác đánh giá thế nào giữa CRV và CX8?
Bản Luxury thì cái thiếu lớn nhất là CX8 không có gói công nghệ an toàn chủ động như CRV, nhưng hơn ở các tiện ích như nhớ ghế, đèn mở rộng góc chiếu, HUD, điều hoà 3 vùng độc lập, vật liệu nội thất cao cấp hơn với gỗ thật và da Nappa.
Em đi phố nhiều và ít khi đi đủ 7n nên ưu tiên kiểu nhỏ gọn và tiết kiệm nhiên liệu của CRV hơn.

anhtuan11705

Xe máy
Bác phải sang diễn đàn Mazda hỏi thì mới nhiều người dùng CX5 chứ, đây toàn mua CRV và cho là CRV hay hơn CX5 thôi. Với người dùng CRV như em thì CX5, CX8 không có cửa. Hihi.

bixenon

Xe buýt
Bác phải sang diễn đàn Mazda hỏi thì mới nhiều người dùng CX5 chứ, đây toàn mua CRV và cho là CRV hay hơn CX5 thôi. Với người dùng CRV như em thì CX5, CX8 không có cửa. Hihi.
Mec GLC còn không cóa cửa nói gì đến CX5 & CX8 . :))

anhtuan11705

Xe máy
Mec GLC còn không cóa cửa nói gì đến CX5 & CX8 . :))
Hehe, GLC giá gấp đôi nên không có cửa về giá so với CRV thì đúng, nên tại Mỹ doanh số GLC cũng không bằng CRV được. Mà GLC nó khác phân khúc, bác kia so CX5, CX8 cùng tầm giá hơn tỷ thôi. Bác chắc dùng GLC lâu rồi nhỉ, có vẻ thích xe sang?

z600

Xe buýt
ơ thế cái KODO và skyactive là do bọn mẽo nghĩ ra à
em chỉ nghe nói laser và ếch chết dùng đco của mazda 3-6 chứ chưa nghe thấy mazda 3-6 dùng đco ford bao h cả

anhtuan11705

Xe máy
Cc tham khảo thêm em Subaru Forester đi ạ , an toàn và cảm giác lái cũng đứng top phân khúc đấy ạ
Subaru bán giá đắt, ở Mỹ động cơ 2.5 dẫn động 4 bánh giá tầm ngang CRV 1.5T cũng dẫn động 4 bánh, thế mà CRV vẫn bán chạy hơn Subaru. Thị trường Mỹ là thị trường lâu đời, khó tính nên những xe lọt Top phải có ưu điểm nhất định so với các hãng khác. Về Việt Nam thì Subaru cắt động cơ còn 2.0, CRV cắt giảm dẫn động 4 bánh thế mà Subaru bán đắt hơn hẳn. Em ngồi lên con Subaru 2.0 tăng tốc yếu lắm bác, độ bốc kém CRV nhiều, giá lại cao hơn nên Subaru khó bán là đúng. Nội thất của CRV cũng khá đẹp trong phân khúc, 7 ghế cũng là điểm cạnh tranh nên nó bán chạy là đúng thôi.

Nói chung Subaru nên giảm giá xuống và tăng sức mạnh động cơ, tương quan giá như thị trường Mỹ thì mới cạnh tranh được ở Việt Nam, giá như hiện nay em e là khó cạnh tranh vì không có ưu thế gì nổi bật so với bọn cùng phân khúc. Trước khi lấy xe, em cũng đi xem Subaru nhưng bản cao nhất không hơn gì CRV bản L nhưng giá đắt hơn tầm 200 tr thời điểm cuối năm ngoái. Giá đó cạnh tranh với bọn cùng phân khúc khác như CX, Santafe cũng khó.

hell_angel0910

Xe buýt
Subaru bán giá đắt, ở Mỹ động cơ 2.5 dẫn động 4 bánh giá tầm ngang CRV 1.5T cũng dẫn động 4 bánh, thế mà CRV vẫn bán chạy hơn Subaru. Thị trường Mỹ là thị trường lâu đời, khó tính nên những xe lọt Top phải có ưu điểm nhất định so với các hãng khác. Về Việt Nam thì Subaru cắt động cơ còn 2.0, CRV cắt giảm dẫn động 4 bánh thế mà Subaru bán đắt hơn hẳn. Em ngồi lên con Subaru 2.0 tăng tốc yếu lắm bác, độ bốc kém CRV nhiều, giá lại cao hơn nên Subaru khó bán là đúng. Nội thất của CRV cũng khá đẹp trong phân khúc, 7 ghế cũng là điểm cạnh tranh nên nó bán chạy là đúng thôi.

Nói chung Subaru nên giảm giá xuống và tăng sức mạnh động cơ, tương quan giá như thị trường Mỹ thì mới cạnh tranh được ở Việt Nam, giá như hiện nay em e là khó cạnh tranh vì không có ưu thế gì nổi bật so với bọn cùng phân khúc. Trước khi lấy xe, em cũng đi xem Subaru nhưng bản cao nhất không hơn gì CRV bản L nhưng giá đắt hơn tầm 200 tr thời điểm cuối năm ngoái. Giá đó cạnh tranh với bọn cùng phân khúc khác như CX, Santafe cũng khó.
Hơn chổ được mệnh danh là “Porsche của châu Á” . cảm giác lái xyz gì đấy nên giá cao hơn cụ à..

bixenon

Xe buýt

Subaru Forester lọt Top 10 xe tốt nhất tại Mỹ năm 2020 còn Honda thì xếp gần cuối bang hình như thứ 49 hay 50 gì đó. Chất lượng bao giờ cũng hơn Honda vài bậc đó cụ

Chỉnh sửa cuối:

Canhdieuvang

Xe buýt
Bây giờ mức sống đã cao hơn và xe ô tô nhiều gia đình cũng có thể tiếp cận. Chọn xe nào, nhãn hiệu nào tuỳ theo nhu cầu sử dụng của mỗi người thôi. Mỗi xe đều có điểm này mạnh và điểm kia yếu cả chưa có xe nào là hoàn hảo hết. Khi đã có thời gian lái xe nhiều và qua vài dòng xe thì nhiều option có khi cả thời gian sử dụng cũng chả dùng đến bao giờ nên cứ so sánh thì khó lắm. Tự tin vào quyết định của mình chứ cứ so sánh rồi hỏi han như đẽo cày giữa đường thì còn lâu mới mua dc xe để dùng