[Funland] cảm nhận khách quan của 1 newbie máy ảnh về G12

soicaino

Xe tải
chả là vào hồi tháng 12 em có mua 1 máy ảnh của canon G12....với giá 12xxx tại Đà nẵng....nhưng mai đến giữa tháng 1 này mới mầy mò cái máy thật sự..em cũng chưa am hiểu lắm về máy ảnh nên không thể nói cao siêu như các cụ lão làng 3:-O
nhưng em cũng xin đưa ra 1 số đánh giá khách quan cảm nhận riêng em (mới học chụp đc 1 tuần thôi ạ)
Theo như em nhận thấy canon g12 là máy Pns có body cầm khá chắc tay và đầm so với mấy em khác. Ngoài ra máy tích hợp đầy đủ các phím xoay chỉnh khẩu độ, tốc độ, ISO và EV.( đôi khi em thấy còn tiện và nhanh hơn DSLR)
máy chụp khá tốt khi chụp phong cảnh ạ...sau đây em xin lấy ví dụ về ảnh của chính tay em chụp 3:-O
em đang trong quá trình tập chụp ạ....nhưng theo cảm nhân riêng về tầm hình trên thì G12 chụp trong điều kiện trời mưa thì chất lượng ảnh đem lại cho em ở mức khá....X_X ( em nghĩ là vậy...vì em thấy trời mưa thì nên chụp mây nó vần vũ trên bầu trời 3:-O)

Canon G12 chụp người với hoạt cảnh cũng rất tốt....tuy khi xem chất ảnh trên laptop của em thì bị màn laptop lừa ( không phải màn g12 lừa tình đâu ạ) nhưng lúc in ra cầm trên tay thì rất đẹp...và mịn màng...bức ảnh dưới đây là của cô bạn em để auto và chụp ạ

Ngoài ra điểm nổi bật của G12 đó là khả năng macro đáng nể, chất lượng ảnh đem lại là hài lòng với em :-B ( em xin nợ ảnh, vì món này em chả khoái lắm...nên không có tấm nào ạ ....)X_X

Nhưng theo em nghĩ điểm yếu của G12 và cũng là điểm yếu chung của Pns đó là khử noise rất kém với điều kiện ánh sáng vừa trong phòng ạ

em cũng đã cố gắng tập thử tạnh toẹ Raw trên G12 rồi coi nó làm sao thì cũng chả ăn thua lắm....nói chung là cứ để JPEG cho nhẹ thẻ X_X

Ngoài ra có 1 điểm em rất khó chịu nữa là chế độ chụp sport của G12 làm em rất bực mình....dù em có cố gắng đến đâu thì ảnh vẫn bị 1 số chi tiết không ưng ý ( tức là về khoảnh khắc bắt hình, và độ nét của hình ý ạ )

Thật sự em vấn rất kém trong cái mấy cái món này...kém cả về kinh phí lẫn kiến thức....em tay non nên xin các cụ đừng đánh giá về tay chụp hay lời nói bài viết của em....nếu có sai sót có gì các cụ bỏ qua....
tình hình này em vừa nhịn tiền tiêu mấy tháng giời làm thêm qua canon D30 để thẩm du DSLR nữa. Nhưng em vẫn quyết định giữ lại G12 .... thật sự theo như em đánh giá con máy này không để phục vụ nhưng chuyện chụp chuyên nghiệp....Nhưng mà chụp sự kiện thì thôi rồi...luồn vào đâu cũng đc vì nó nhỏ gọn...dễ sử dụng với tất cả người già và phụ nữ đang cho bú...:))
dù sao G12 em ví nó như 1 khẩu súng lục dành cho những chàng pháo binh trên chiến trường :)

Chỉnh sửa cuối:

benghe

Xe điện
Ảnh mẫu 2 con mèo của cụ nhìn tội quá, sao lại buộc tròng vào cổ nó bắt nó chụp thế... mà nhìn cái ảnh đó hơi chóng mặt ;))

soicaino

Xe tải
Ảnh mẫu 2 con mèo của cụ nhìn tội quá, sao lại buộc tròng vào cổ nó bắt nó chụp thế... mà nhìn cái ảnh đó hơi chóng mặt ;))
hi hi ....cái dây đó để cho 2 con mèo no nghịch thôi ạ....chứ em có buộc đâu....nhìn 2 con mèo nó quấn vào nhau thấy vui vui cụ akj

BACHLANGTU

Xe máy
Website
www.facebook
hok hiểu do tay nghề cùa bác hay do máy, e thấy chất lượng đạt 4/10.
so sách với mấy chú ixy , mấy chú ixy còn có phần nhỉnh hơn về macro.

Dc kiểu ảnh chụp đêm BIg C là đẹp hơn cả.
mà bác chủ thớt ở Vinh hả>?

Bin0512

Xe buýt
Em thì không ấn tượng với dòng G trên tiêu chí giá thành/chất lượng lắm ạ. ( Em đang dùng G10)

soicaino

Xe tải
hok hiểu do tay nghề cùa bác hay do máy, e thấy chất lượng đạt 4/10.
so sách với mấy chú ixy , mấy chú ixy còn có phần nhỉnh hơn về macro.

Dc kiểu ảnh chụp đêm BIg C là đẹp hơn cả.
mà bác chủ thớt ở Vinh hả>?
dạ không. Em ở ĐN ạ .... ở đây em đưa hết mấy tấm điểm yếu và để auto của G12 chứ không phải tấm chụp đẹp cụ ạ....
hi...đánh giá chứ có khoe anh đâu cụ :P

Em thì không ấn tượng với dòng G trên tiêu chí giá thành/chất lượng lắm ạ. ( Em đang dùng G10)
hì ...đúng là giá hơi cao so với Pns cụ ạ....còn về ấn tượng thì chỉ choáng với ai chưa chơi máy ảnh bao giờ hoặc phù hợp với trường phái street life thôi ạ

tuanzs

Xe container
Con này mà cụ chủ chơi ISO toàn từ 320 trở lên là sao?
Có mấy cái còn thấy 1000 với 1600 hic

soicaino

Xe tải
Khách quan mà nói ảnh của bác chưa đủ tiêu chuẩn để đánh giá:)
dạ...vâng...vì em mới tập tọe chụp ảnh....em đánh giá theo kiểu tập tọe ý mà cụ :P

Con này mà cụ chủ chơi ISO toàn từ 320 trở lên là sao?
Có mấy cái còn thấy 1000 với 1600 hic
hic....trình em còi lắm....em để iso cao vì không muốn giảm khẩu mà cụ....nghĩ lại thấy mình ngu ngu cụ ạ :(