Thảo luận Cảm nhận sau khi lái thử CX8

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là Mazda mặc định ồn hơn các hãng khác thì phải, em chạy chiếc Mazda 6 đầu tiên cảm giác ồn kinh khủng, sau chuyển qua Escape thấy đỡ nhiều, tiếp đến Hyundai i30 thấy đỡ hơn hẳn rồi Cx5 thì lại ồn như có lỗ thủng tạo tiếng ồn từ gầm lên vậy. Qua xem Cx8 thì chưa được chạy nên còn e ngại chưa dám nghĩ đến việc tiếp tục với Mazda nữa hay không.
Hố hố, cụ này giống hệt em.
Em chuyển từ Mazda 6 sang Escape cứ thắc mắc "thế mà dân tình bảo Ếch ồn lắm, so với Mazda 6 thì êm hơn nhiều".

sonnv2610

Xe tải
Hố hố, cụ này giống hệt em.
Em chuyển từ Mazda 6 sang Escape cứ thắc mắc "thế mà dân tình bảo Ếch ồn lắm, so với Mazda 6 thì êm hơn nhiều".
Mazda 6 là dòng sedan tất nhiên sẽ không cách âm tốt như Escape là dòng gầm cao rồi cụ :D

dangkynhanhieu

Xe đạp
Website
trademarks.vn
E đã cưới em CX8 Luxury - Về cơ bản thì cũng tàm tạm hài lòng, sau khi thay 4 của Michelin vào thì đi khác hẳn quả lốp theo xe.
Nói thật là ngang tiền nhau mỗi hãng có cái hay của nó, tuỳ sở thích của mỗi người.
E lái Mazda lâu nay rồi thành ra quen + thích kiểu dáng xe
Còn nội thất của Mazda e đánh giá là nuột hơn các hãng cùng phân khúc.

Ủng hộ các bác cưới em này về không đáng thất vọng như lúc chuẩn bị mua đâu :D.
- Quan trọng là phải biết làm giá với các đại lý và chọn đại lý nào bán hàng cho mình thấy vui, Bỏ ra cả tỉ bạc mà mua cái xe cãi nhau lên cãi nhau xuống =)). Nếu có bác nào trong này bán xe cho em thì lưu ý là còn nợ e lời xin lỗi + email giải đáp vấn đề sau bán hàng nhé. E là e cho hết tháng 10 này thôi. Rồi sẽ public cho anh em tham khảo cách bán hàng ma- cô bắt nạt những anh em nào dễ tính.

xzibit

Xe hơi
Có chú dốt như bò mới không được "cử" đi học, tài liệu kĩ thuật nó public online, search 1 phát là ra. Hay là không biết đọc, xong lại chém gió nói phét?

Đây: tài liệu Mazda i-activ Awd:
https://www.mazda.com/en/innovation/technology/safety/active_safety/i-activawd/

I-Activ Awd liên tục thay đổi và điều chỉnh lực kéo tới cầu sau để phù hợp với từng tình trạng mặt đường và tình huống lái qua hệ thống sensor cảm biến từ cái gạt mưa, áp suất dầu phanh, dòng điện qua hệ trợ lực điện, chân ga, góc đánh lái, vân vân và mây mây, thích dịch rõ từng từ cũng được luôn, đây là tóm tắt.
Nhưng không có nghĩa là xe nó Awd nó chạy cầu trước hoàn toàn như chú nói phét nhé!
Thứ nhất đây là hệ thống i-activ awd, còn nó có trên cx8 hay không thì chưa thấy anh Hải khoe.

Thứ hai, chả có cái con xe nào chạy thẳng 100%, đều tốc độ, không thay đổi góc đánh lái dù chỉ 1 góc rất nhỏ, nên thực tế trên hệ thống i-activ awd luôn có sự điều chỉnh, phân bổ lực kéo tới cầu sau theo 1 tỉ lệ nào đó do hệ thống điện tử can thiệp.

Mẹ, sale gì mà 1 tí kiến thức không có lên toàn nói luyên thuyên.
"
xem bên Úc cũng ko thấy nói i-activ AWD, có công nghệ nào nổi bật trên 1 con xe hãng nó show ra triệt để làm hình ảnh ngay!

kamelo

Xì hơi lốp
xem bên Úc cũng ko thấy nói i-activ AWD, có công nghệ nào nổi bật trên 1 con xe hãng nó show ra triệt để làm hình ảnh ngay!
Chính xác là phiên bản CX5, CX8, CX 9 2018 này chỉ AWD chứ chưa có I - Activ AWD.
Em có đọc trên dd Mazda 247/ Mazda3speed thì phiên bản Mazda 2019 GTR mới có I -Activ AWD, trị số truyền cầu trước/ cầu sau khi chạy đường bằng là 9:1, hay 8:2 gì đấy(không nhớ rõ).
Cũng nói thêm, hệ AWD trên các xe chỉ offroad nhẹ đường xấu, chứ k thể như các xe 4x4 đc.

Đào Tử Thi

Xe container
Cụ lên sóng đi, nay 31/10 rồi
E đã cưới em CX8 Luxury - Về cơ bản thì cũng tàm tạm hài lòng, sau khi thay 4 của Michelin vào thì đi khác hẳn quả lốp theo xe.
Nói thật là ngang tiền nhau mỗi hãng có cái hay của nó, tuỳ sở thích của mỗi người.
E lái Mazda lâu nay rồi thành ra quen + thích kiểu dáng xe
Còn nội thất của Mazda e đánh giá là nuột hơn các hãng cùng phân khúc.

Ủng hộ các bác cưới em này về không đáng thất vọng như lúc chuẩn bị mua đâu :D.
- Quan trọng là phải biết làm giá với các đại lý và chọn đại lý nào bán hàng cho mình thấy vui, Bỏ ra cả tỉ bạc mà mua cái xe cãi nhau lên cãi nhau xuống =)). Nếu có bác nào trong này bán xe cho em thì lưu ý là còn nợ e lời xin lỗi + email giải đáp vấn đề sau bán hàng nhé. E là e cho hết tháng 10 này thôi. Rồi sẽ public cho anh em tham khảo cách bán hàng ma- cô bắt nạt những anh em nào dễ tính.

TEK NGUYEN

Xe đạp
Chính xác là phiên bản CX5, CX8, CX 9 2018 này chỉ AWD chứ chưa có I - Activ AWD.
Em có đọc trên dd Mazda 247/ Mazda3speed thì phiên bản Mazda 2019 GTR mới có I -Activ AWD, trị số truyền cầu trước/ cầu sau khi chạy đường bằng là 9:1, hay 8:2 gì đấy(không nhớ rõ).
Cũng nói thêm, hệ AWD trên các xe chỉ offroad nhẹ đường xấu, chứ k thể như các xe 4x4 đc.
Vậy theo bác này nên lấy CX8 pre 1 cầu là hợp lý nhất hỉ? Đang lăn tăn pre 1 cầu hay AWD hihi.

nhvu_CRV

Xe máy
Nhận xét tầm bậy tầm bạ. View 360 có nhiều chế đô. Đang lái vẫn mở đc nhưng đi 1 lúc sẽ chuyển lại chế độ home.

Còn nói option bèo nhèo thì ko biết đối thủ nào option hơn đc cx8 pre. (Cửa sổ trời thì ko tốt lắm vì VN nóng).

Xe dài hơn, đi đầm hơn, độ rung lắc cũng thấp hơn cx5.

Xe gia đình thiên về công nghệ chứ ko phải tốc độ.

Nội thất giống cx5 nhưng nhìn về độ hoàn thiện và chất liệu tạo nên thì tỉ mỉ và khác hẳn cx5.

Còn nói về chế độ lái thì thực chất nó chỉnh tua cao hơn mới lên số để vọt mạnh hơn. Khi đi M rồi thì mọi chế độ lái đều vô nghĩa.
Em cũng nghĩ như bác
Nội ngoại thất rất ok, em rất thích.
Chỉ còn lăn tăn ở chỗ cách âm, độ tăng tốc. Hơn nữa, giá cũng hơi cao trong phân khúc.

dangkynhanhieu

Xe đạp
Website
trademarks.vn
Xin lỗi các cụ, Em bận quá không lên xe được.
Em đã đi em nó được gần nửa năm. Mới đây nghe đâu thông tin em nó giảm giá 100tr (Như vậy là giá đã về với đúng giá trị thương hiệu của em nó)
Nói chung là đi được. Nhà có cả con Santafe 2019 nên e thấy cơ bản như nhau. Cách âm kém em San chút xíu, nhưng đổi lại ghế ngồi thích hơn, đi xa cảm giác đầm chắc hơn.
Chúc các bác tìm được nơi an tâm để mua. E vừa mua thêm con Mazda 2 cho bà xã và đã chọn đại lý Giải phóng. Rõ ràng mọi thứ vui vẻ và hỗ trợ nhiệt tình hơn.

Dẫn Tinh Viên

Xe buýt
-Nếu bác ko lăn tăn gì vv tốn thêm ít tiền và từ 0,5-1l xăng /100km thì cứ làm con AWD cho e, chạy hay hơn bản 2WD nhiều?
Chuẩn cụ ! Awd đi trời mưa hay đường trơn cảm giác thật hơn kha khá . Xăng thì hơn tầm 1-1.5 lít, nhưng hợp lý thôi , riêng xác đã nặng hơn 60 cân rồi , thêm truyền động nữa thì thêm 10-15% xăng là bình thường

Đào Tử Thi

Xe container
Không rõ bao giờ thì Mazda CX8 ra bản cửa sổ nóc và cải tiến cách âm các cụ nhỉ? Trước em đọc đâu đó thấy nói sẽ có bản này tại VN nhưng sợ lâu quá và giá lại tăng nhiều thì có khi cân nhắc đổi xe luôn chứ chờ mòn mỏi khổ lắm.

Đào Tử Thi

Xe container
Xin lỗi các cụ, Em bận quá không lên xe được.
Em đã đi em nó được gần nửa năm. Mới đây nghe đâu thông tin em nó giảm giá 100tr (Như vậy là giá đã về với đúng giá trị thương hiệu của em nó)
Nói chung là đi được. Nhà có cả con Santafe 2019 nên e thấy cơ bản như nhau. Cách âm kém em San chút xíu, nhưng đổi lại ghế ngồi thích hơn, đi xa cảm giác đầm chắc hơn.
Chúc các bác tìm được nơi an tâm để mua. E vừa mua thêm con Mazda 2 cho bà xã và đã chọn đại lý Giải phóng. Rõ ràng mọi thứ vui vẻ và hỗ trợ nhiệt tình hơn.
Các showroom Mazda GP, Lương Yên, Gia Lâm chắc họ áp dụng chung một giá cụ nhỉ? Trước em mua ở Lê Văn Lương thấy cũng nhanh và nhiệt tình, đợt tới này có lẽ em chuyển sang GP xem sao.

CuongDM

Xe tải
E là CX-8 sẽ ngày càng khó cạnh tranh với các xe khác cùng phân khúc

nhvu_CRV

Xe máy
E là CX-8 sẽ ngày càng khó cạnh tranh với các xe khác cùng phân khúc
Cùng phân khúc CUV 7 chỗ máy xăng mình chưa tìm được con nào phù hợp nên đành chọn CX8 mặc dù chưa từng chạy qua thương hiệu Mazda. Nếu cân nhắc dòng SUV thì cũng có vài chọn lựa như Fortuner nhưng Fortuner thì chạy đầy đường và không có gì ấn tượng. Nissan Terra thì nội thất xấu và sơ sài. Pajero Sport thì đến giờ vẫn chưa nghe thông tin gì. CRV hay Outlander thì hàng ghế thứ 3 thực sự rất chật chội.
Thế đấy! Chọn xe cũng là chuyện không dễ.

RAVA

Xe ba gác
Cùng phân khúc CUV 7 chỗ máy xăng mình chưa tìm được con nào phù hợp nên đành chọn CX8 mặc dù chưa từng chạy qua thương hiệu Mazda. Nếu cân nhắc dòng SUV thì cũng có vài chọn lựa như Fortuner nhưng Fortuner thì chạy đầy đường và không có gì ấn tượng. Nissan Terra thì nội thất xấu và sơ sài. Pajero Sport thì đến giờ vẫn chưa nghe thông tin gì. CRV hay Outlander thì hàng ghế thứ 3 thực sự rất chật chội.
Thế đấy! Chọn xe cũng là chuyện không dễ.
-Cùng pk mid-size cuv như CX-8 ở tt VN thì có Explorer, Santa Fe, còn mấy con như FT, PSN, Terra, Everest, Mu-X hay Trailblazer thì là suv rồi!

nhvu_CRV

Xe máy
-Cùng pk mid-size cuv như CX-8 ở tt VN thì có Explorer, Santa Fe, còn mấy con như FT, PSN, Terra, Everest, Mu-X hay Trailblazer thì là suv rồi!
Explorer không dám nghĩ tới cụ ạ, giá nó gấp rưởi cụ ạ. Cùng phân khúc cũng phải kể đến giá tiền nữa.
Santa Fe thì hàng ghế 3 ngồi không dễ chịu bằng cx8.

dangkynhanhieu

Xe đạp
Website
trademarks.vn
Các showroom Mazda GP, Lương Yên, Gia Lâm chắc họ áp dụng chung một giá cụ nhỉ? Trước em mua ở Lê Văn Lương thấy cũng nhanh và nhiệt tình, đợt tới này có lẽ em chuyển sang GP xem sao.
Giá đại lý thì đương nhiên họ phải báo giống nhau rồi, chính sách chung mà cụ. Còn giảm thêm thì là do độ khéo của Cụ

dangkynhanhieu

Xe đạp
Website
trademarks.vn
Không rõ bao giờ thì Mazda CX8 ra bản cửa sổ nóc và cải tiến cách âm các cụ nhỉ? Trước em đọc đâu đó thấy nói sẽ có bản này tại VN nhưng sợ lâu quá và giá lại tăng nhiều thì có khi cân nhắc đổi xe luôn chứ chờ mòn mỏi khổ lắm.
E từng chạy cả santafe bản nóc panaroma và CX8 không cửa sổ trời. (Trước đó có chạy Mz3 có cửa sổ trời) Lúc đầu chạy CX8 thấy nhớ cái cửa sổ trời. Nhưng sau khi chạy cả 3 con này (M3 3 năm, CX8 5 tháng, Santa 5 tháng) thì e thấy có cái cửa sổ trời chẳng để làm gì,làm tăng chi phí lên, chẳng mấy khi mở cả, tốn tiền dán kính nóng, mùa hè cũng nắng nóng-> tốn xăng hơn.