[Funland] Cảm nhận về các vấn đề tâm linh, huyền bí thời nay thế nào?

PLC

Xe tải
Em đã chứng minh xong đấy là môn khoa học, khi người ta rụt rè đưa vào giáo trình cũng như lấy làm đề tài bảo vệ. Vậy thì, bác lấy 1 dẫn chứng về Einstein chẳng liên quan đến việc này để là ví dụ thì có gọi là "ngụy biện" phổ biến không ạ. Đây là 2 sự vật và hiện tượng khác nhau nhé.
Em thấy cụ chưa hiểu về phương pháp khoa học, cụ có thể nghiên cứu

https://en.wikipedia.org/wiki/Scientific_method

và chứng minh cho em lại.

Thai Hoa

Xe hơi
Ng ko tin là giở, mà tin ưuá là ngu.
Khi ta lăn tăn 1 việc gì, ta đi xem để quyết chọn phương hướng rs sao.
Nhiều khi xem là hình thức sả stress.
Xem phải phân biệt dc các lõa có ý dụ dỗ mình tốn thêm tiền.
Những quyết sách quan trọng, ta đã suy nghĩ kĩ, nên đi xem để thêm đánh giá trong tương lại, nếu đã quyết là, dù thầy nói xấu đành mất, thầy nói tốt thêm phấn khỏi.
Có những điều, xem để tránh điều xấu.
Ko nên quá tin
Số má con người như 1 đoạn thẳng, có tu dưỡng , ó cố gắng, ở đầu đoạn trên, kém thì đầu dưới. Và vận hạn càng khó biết đoạn dưới.
Các thầy tử vi chân chính nói ko thể di căn hoán số.
Theo em cái tin ta cứ tin để tránh, mà sống ở đời đừng tin mà lo quá, sống ko sợ gì sẽ luôn vui vẻ, sống sao cho đừng ăn năn gì.

Luu Lehong

Xe container
....Số má con người như 1 đoạn thẳng, có tu dưỡng , ó cố gắng, ở đầu đoạn trên, kém thì đầu dưới. Và vận hạn càng khó biết đoạn dưới.
Các thầy tử vi chân chính nói ko thể di căn hoán số.
Theo em cái tin ta cứ tin để tránh, mà sống ở đời đừng tin mà lo quá, sống ko sợ gì sẽ luôn vui vẻ, sống sao cho đừng ăn năn gì.
Nếu cái dòng xanh của cụ mà chuẩn thì đã có số rồi còn xem xét làm giề! Như thế PT, chọn ngày giờ, cầu cúng (để di căn hoán số) cũng chả còn ý nghĩa! Số định rồi mà phải không cụ :-/
Xem chỉ vui nếu tốt, lo nếu xấu! Vậy chả nên xem nữa! Có giải quyết gì đâu- Đã có số định rồi mà lỵ! Có chăng thỏa mãn tính tò mò, hiếu kỳ mà thôi! Đây chính là yếu điểm của con ngừoi mà dẫn đường cho tiền vào túi các thày! Chỉ có các thày là được -Tiền :D

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy cụ chưa hiểu về phương pháp khoa học, cụ có thể nghiên cứu

và chứng minh cho em lại.
Em thấy là bác đang quanh co lòng vòng. Ngay ở trên em đã nói rồi. Wiki là 1 trang không phải đáng tin cậy hoàn toàn về mặt lí thuyết. Khi mà bất kì 1 cá nhân nào cũng có thể log in và sửa theo ý muốn chỉ cần đăng kí nick ở mục Create account để join Wiki như ở đây.

https://en.wikipedia.org/w/index.php?title=Special:UserLogin&returnto=Scientific+method

Thật ngạc nhiên, như bác nói, là bản thân bác tốt nghiệp Master và Doctor ở Đức về VN cũng được 3-4 năm rồi. Thế mà khi đưa ra 1 vấn đề cần chứng minh lại dựa vào 1 dẫn chứng nguồn có độ join (còn chưa biết là ảo hay thực) nhiều hơn mức độ tin cậy khi mà ai cũng có thể chỉnh sửa tự do ??? Mà bản thân bác còn không tự chứng minh được nó là khoa học hay không khoa học rồi đòi hỏi người ta chứng minh cho xem để dựa vào đó phản biện. Ơ, hay thật nhỉ! Em thấy thế thì sẵn quá, mà em đã sẵn 1 phần ở trên cho bác rồi, funny là ở chỗ này. Dễ dàng phủ nhận trên văn bản chứ không phải là thực tiễn khi mà định kiến phủ định nó in hằn ở trong ý của bác rồi ạ.

PLC

Xe tải
Em thấy là bác đang quanh co lòng vòng. Ngay ở trên em đã nói rồi. Wiki là 1 trang không phải đáng tin cậy hoàn toàn về mặt lí thuyết. Khi mà bất kì 1 cá nhân nào cũng có thể log in và sửa theo ý muốn chỉ cần đăng kí nick ở mục Create account để join Wiki như ở đây.

https://en.wikipedia.org/w/index.php?title=Special:UserLogin&returnto=Scientific+method

Thật ngạc nhiên, như bác nói, là bản thân bác tốt nghiệp Master và Doctor ở Đức về VN cũng được 3-4 năm rồi. Thế mà khi đưa ra 1 vấn đề cần chứng minh lại dựa vào 1 dẫn chứng nguồn có độ join (còn chưa biết là ảo hay thực) nhiều hơn mức độ tin cậy khi mà ai cũng có thể chỉnh sửa tự do ??? Mà bản thân bác còn không tự chứng minh được nó là khoa học hay không khoa học rồi đòi hỏi người ta chứng minh cho xem để dựa vào đó phản biện. Ơ, hay thật nhỉ! Em thấy thế thì sẵn quá, mà em đã sẵn 1 phần ở trên cho bác rồi, funny là ở chỗ này. Dễ dàng phủ nhận trên văn bản chứ không phải là thực tiễn khi mà định kiến phủ định nó in hằn ở trong ý của bác rồi ạ.
Em thấy thế này, bản thân Wikipedia không phải đúng 100% nhưng nếu cực đoan phủ định hoàn toàn nó thì lại là một sai lầm, nếu như vậy wiki không thể tồn tại đến bây giờ. Bản thân em học đại học về phương pháp khoa học (3 trình), phuơng pháp nghiên cứu làm tiến sỹ hoàn toàn giống những gì đưa ra trong wiki. Đó là những bước cơ bản nhất trong việc làm khoa học chả ai có thể ngụy tạo được. Ngoài ra còn những cách thức phương pháp phụ trợ như đưa giả thuyết ra sao, thu thập dữ liệu thế nào, phân tích kiểu gì... trên Wiki không thể đưa ra toàn bộ chi tiết được vì nó cũng chỉ là trang web tóm tắt.

Em xin nhắc lại nguyên tắc cơ bản nhất, các môn chưa thể được công nhận là khoa học trước khi chứng minh được nó thỏa mãn các yêu cầu của phương pháp khoa học. Nếu cụ đã chứng minh được phong thủy là khoa học vậy cụ có thể theo bước 8. Retest, cung cấp cho mọi người số liệu, giả thuyết... để có thể kiểm tra khách quan và công nhận.

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Nếu cái dòng xanh của cụ mà chuẩn thì đã có số rồi còn xem xét làm giề! Như thế PT, chọn ngày giờ, cầu cúng (để di căn hoán số) cũng chả còn ý nghĩa! Số định rồi mà phải không cụ :-/
Xem chỉ vui nếu tốt, lo nếu xấu! Vậy chả nên xem nữa! Có giải quyết gì đâu- Đã có số định rồi mà lỵ! Có chăng thỏa mãn tính tò mò, hiếu kỳ mà thôi! Đây chính là yếu điểm của con ngừoi mà dẫn đường cho tiền vào túi các thày! Chỉ có các thày là được -Tiền :D
Kể vui bác chuyện này =))

Dạo này em bỗng cảm thấy đen phết: Nhổ răng thì sót chân :-? . Kí hợp đồng với đối tác xong đặt vé máy bay sớm ra HN thì bên kia lại bị hoãn, bực mình em cancel cbn luôn, hợp đồng thì nhỏ thuế thì to lại còn bị quả troll >:P. Tiếp đến, Ôm 1 đống hàng giá trị lớn ở bển về thì dính ngay quả date mà trách nhiệm và áy náy mất ăn mất ngủ, trong khi chính mình là cái đứa đi giục đầu mối vận chuyển cuồng cả lên :-@ . Lỡ đâm lao theo lao em đi cắt tóc cho đỡ xui, làm cái đầu cái tóc đến tận giờ hết hơn 4 củ thì bị toe hết cả toét phải trồng lại tóc từ đầu trong khi người khác (con bạn thân em) nó làm thì ko sao lại còn đẹp long lanh. Cây kéo vàng hẳn hoi đến em thì thành kéo rỉ thì phải. Nhọ! Lúc trả tiền em nghe xong suýt ngất tại chỗ, đời mấy ai ngờ bị cắt cổ ngọt vậy @-) Mùng 1 nhận được tin nghẹn luôn cơm ở cổ, có tí tiền hẻo, góp vốn ở 1 quán bia chưa gì đã bị hoàn trả cả gốc lẫn lời chuyển nhượng sang mô hình kinh doanh mới 8-}. Sáng hôm sau đang quay film bằng đt tự dưng cháy màn hình con iphone (bình thường rơi từ tầng 2 xuống mãi chả sao) thay hết 1 triệu ~X(. Bố em khỏe mạnh như trâu trũi ăn thịt chó uống rượu phè phè phi 120km xe máy như không, tự dưng lăn đùng ra đột quỵ đi viện, làm bà má em bỏ lại đàn con thơ ~ 3 chục tuổi đầu ở nhà bơ vơ như cái chợ loạn... :-ss Cổ mới đi nắn ở tận Bắc Giang về lại bị lòi xương ra ngoài đau vãi ...:63: ko biết còn j nữa ko ... Ôi thần linh ơi ..... Cuối ngày về rủ anh ấy giải đen, thì anh ấy lại bị hăm lét ... Thôi rồi lượm ơi :-&:-&:-&:-&:-& Đen gì như ma ám
....

Sau tất cả mọi sự vụ, em mới bắt đầu chú ý xem có gì bất thường xung quanh mình không. Hóa ra trong 1 tháng đặt mua cái giường kiểu đoản côn 3 khúc gập ra gập vào xong bận bừa bộn em kê luôn ở chỗ em định làm vp có lúc ko về nhà thì ngủ luôn lại đó, tư thế nằm là trên mặt bể phốt, bị đè dưới cái WC, gương kính dài 2m5 chiếu thẳng vào người, chân chổng ra cửa như đặt quan tài =)) sáng dậy nhà thiếu không khí nên bí thở mệt mỏi... Đôi khi do chủ quan, cũng đôi khi là do mình khái tính, số thầy thì để cho ruồi nó bâu ... nói chung em chừa rồi =)) =)) =))

bopbk

Xe máy
Sống kết hợp cả duy tâm và duy vật các cụ ạ. Không thiên hết về bên nào cả vì em tin 2 thứ luôn tồn tại song song với nhau và cùng nhau tạo nên cuộc sống hiện tại

Bachsima

Xe lăn
Bản chất của tử vi là lập ra một bảng các yếu tố chính (cung số) của con người như tiền tài, quan lộc...các sao là các biến số được phân bổ vào các cung số nêu trên theo phép chia mô đun. Phần này có tính toán học thật. Phần có tính tự luận là gán cho mỗi biến số một tính chất tốt xấu và ràng buộc phép phân bổ biến theo ngày sinh tháng đẻ.
Như vậy lập luận của tử vi quy về việc ngày sinh tháng đẻ ảnh hưởng đến cuộc sống con người như thế nào? các ảnh hưởng đó được lượng hóa qua thống kê cuộc đời vài triệu người qua vài trăm năm chả hạn hay lượng hóa qua những hàm số cao cấp được thể hiện bằng đường cong loằng ngoằng?

Về phưong pháp luận của tử vi theo tôi thấy là tự quy định là chính, và như vậy nó không phải quy luật khách quan được tìm ra và chứng minh chặt chẽ.
Việc trùng lắp giữa dự báo bằng tử vi và các biến cố thực tế liệu có thể bác bỏ hay khẳng định bằng cách:
Xem xét lý lịch chính xác của những người đã khuất (ở châu Á, gồm nhiều thành phần, nhiều lứa tuổi), và lá số của họ, dùng toán thống kê xác suất để tìm ra quy luật??

RichHome Deco

Xe buýt
Thực ra bất cứ cái gì quá cũng không tốt. Cố gắng sống hài hòa thôi ạ

Luu Lehong

Xe container
Kể vui bác chuyện này =))

Dạo này em bỗng cảm thấy đen phết: Nhổ răng thì sót chân :-? . Kí hợp đồng với đối tác xong đặt vé máy bay sớm ra HN thì bên kia lại bị hoãn, bực mình em cancel cbn luôn, hợp đồng thì nhỏ thuế thì to lại còn bị quả troll >:P. Tiếp đến, Ôm 1 đống hàng giá trị lớn ở bển về thì dính ngay quả date mà trách nhiệm và áy náy mất ăn mất ngủ, trong khi chính mình là cái đứa đi giục đầu mối vận chuyển cuồng cả lên :-@ . Lỡ đâm lao theo lao em đi cắt tóc cho đỡ xui, làm cái đầu cái tóc đến tận giờ hết hơn 4 củ thì bị toe hết cả toét phải trồng lại tóc từ đầu trong khi người khác (con bạn thân em) nó làm thì ko sao lại còn đẹp long lanh. Cây kéo vàng hẳn hoi đến em thì thành kéo rỉ thì phải. Nhọ! Lúc trả tiền em nghe xong suýt ngất tại chỗ, đời mấy ai ngờ bị cắt cổ ngọt vậy @-) Mùng 1 nhận được tin nghẹn luôn cơm ở cổ, có tí tiền hẻo, góp vốn ở 1 quán bia chưa gì đã bị hoàn trả cả gốc lẫn lời chuyển nhượng sang mô hình kinh doanh mới 8-}. Sáng hôm sau đang quay film bằng đt tự dưng cháy màn hình con iphone (bình thường rơi từ tầng 2 xuống mãi chả sao) thay hết 1 triệu ~X(. Bố em khỏe mạnh như trâu trũi ăn thịt chó uống rượu phè phè phi 120km xe máy như không, tự dưng lăn đùng ra đột quỵ đi viện, làm bà má em bỏ lại đàn con thơ ~ 3 chục tuổi đầu ở nhà bơ vơ như cái chợ loạn... :-ss Cổ mới đi nắn ở tận Bắc Giang về lại bị lòi xương ra ngoài đau vãi ...:63: ko biết còn j nữa ko ... Ôi thần linh ơi ..... Cuối ngày về rủ anh ấy giải đen, thì anh ấy lại bị hăm lét ... Thôi rồi lượm ơi :-&:-&:-&:-&:-& Đen gì như ma ám
....

Sau tất cả mọi sự vụ, em mới bắt đầu chú ý xem có gì bất thường xung quanh mình không. Hóa ra trong 1 tháng đặt mua cái giường kiểu đoản côn 3 khúc gập ra gập vào xong bận bừa bộn em kê luôn ở chỗ em định làm vp có lúc ko về nhà thì ngủ luôn lại đó, tư thế nằm là trên mặt bể phốt, bị đè dưới cái WC, gương kính dài 2m5 chiếu thẳng vào người, chân chổng ra cửa như đặt quan tài =)) sáng dậy nhà thiếu không khí nên bí thở mệt mỏi... Đôi khi do chủ quan, cũng đôi khi là do mình khái tính, số thầy thì để cho ruồi nó bâu ... nói chung em chừa rồi =)) =)) =))
Tiện em cũng góp vui giải trí:
Trước hàng xóm nhà em (tiến sĩ nhé) đón 1 thày PT đến xem. Mặt thày xanh như ***** nhái, dáng vẻ cò hương, ăn nói hụt hơi.. thấy đo đạc rồi lẩm bẩm phán này nọ! Sau 1 lúc loay hoay lục túi rồi kêu bị mất cái la bàn, đoán do kẻ cắp lấy ở chỗ nọ chỗ kia và cằn nhằn nói: biết ngay hôm nay đi ngày xấu, lại ko thắp hương!
Em sang chơi hàng xóm, thấy cũng cám cảnh cho thày! Chán chả biết nói gì chỉ thấy tiếc cho a bạn TS kia :D
Em còn được anh bạn kể đến nhà thày để mời, thày vẫn ở túp lều nát, khắp nhà, các góc đặt các loại bàn thờ! Chỉ khói cũng để thày như con nhái! Thế mà vẫn đi xem cho các nhà phố, 3-5 tầng hay BT rồi phán thế này mới tốt, thế kia là không hợp! Thày chả lo được cho thày, lại đi lo cho thiên hạ :D

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy thế này, bản thân Wikipedia không phải đúng 100% nhưng nếu cực đoan phủ định hoàn toàn nó thì lại là một sai lầm, nếu như vậy wiki không thể tồn tại đến bây giờ. Bản thân em học đại học về phương pháp khoa học (3 trình), phuơng pháp nghiên cứu làm tiến sỹ hoàn toàn giống những gì đưa ra trong wiki. Đó là những bước cơ bản nhất trong việc làm khoa học chả ai có thể ngụy tạo được. Ngoài ra còn những cách thức phương pháp phụ trợ như đưa giả thuyết ra sao, thu thập dữ liệu thế nào, phân tích kiểu gì... trên Wiki không thể đưa ra toàn bộ chi tiết được vì nó cũng chỉ là trang web tóm tắt.

Em xin nhắc lại nguyên tắc cơ bản nhất, các môn chưa thể được công nhận là khoa học trước khi chứng minh được nó thỏa mãn các yêu cầu của phương pháp khoa học. Nếu cụ đã chứng minh được phong thủy là khoa học vậy cụ có thể theo bước 8. Retest, cung cấp cho mọi người số liệu, giả thuyết... để có thể kiểm tra khách quan và công nhận.
Nói chuyện với bác cứ như kiểu Gà có trước hay Trứng có trước. Em thấy nó cứ đi vào ngõ hẹp xong lại chạy loanh quanh cuối cùng thì ngõ cụt cùn cùn thế nào í ạ.

Bác bảo bác phản biện, trên cái mọi người nói đó là môn KH, thế mà bác toàn đưa ra ví dụ và link dẫn ko liên quan. Em thấy nó không chắc chắn đúng nên e không chứng minh dựa trên cơ sở không đảm bảo thì bác nói em là Sai Lầm và Phủ Định Cực Đoan??? Những cái gọi là "nguyên tắc cơ bản" chỉ toàn bác tự đưa ra... Còn lại bác luôn playback những gì em nói ở trước. Em nghĩ là có lẽ nên dừng ở đây. Nói chuyện 1 lúc xong với bác em đến bị tiền đình mất.

Master Doctor tức là Bác sĩ cấp chuyên khoa II ở VN thì không tin phong thủy là đúng rồi, chứ không sợ ma thì mổ cho bệnh nhân làm sao được. Em nghĩ bác cứ nên tin là thế đi.

lovecop

Xe tải
Em thì...Em không tin. Nhưng tất cả các vấn đề có liên quan cần phải đụng đến phong thủy kiêng cữ thì e tương đối hiểu và đều thực hiện. Em làm vậy không phải vì sợ không như thế thì nó sẽ bị làm sao mà để cho những người xung quanh em yên tâm (mặc dù e là người quyết định). Bản thân e thì theo thuyết "đức năng thắng số". Phong với chả thủy, thờ với chả cúng trong khi bản thân tà tâm, phi nhân nghĩa mà vẫn tốt đẹp thì há chẳng phải phong thủy hay thần thánh cũng chỉ là trò bỏ đi sao????
Bản chất của tâm linh, của tôn giáo là kết quả sinh ra từ sự bất lực của khoa học. Cho đến bây giờ cũng chẳng sai. Ngày xưa thấy điện chắc vỡ mật vì tưởng thần linh hiện hình. Giờ như ta mơ mộng, gặp điềm may, điềm xui ta chưa hiểu nó ra là sao ta cũng nghĩ do "một cái gì đó" làm ta như thế..Và ta tin theo những cái giải thích siêu hình dành cho những sự việc, hiện tượng như vậy. Nếu sau này khoa học phát triển, những hiện tượng đó chắc gì đã là ghê gớm.
Còn bản chất của phong thủy là không sai, nó có khoa học ở đấy. Nhưng bị nhiều người thần thánh hóa đâm ra nó thành dở hơi (dưới con mắt của những người em cho là tỉnh táo) mà thôi. Ví dụ như: phong sinh, thủy khởi - cái này đúng nhá. Nhưng đi lẻ, về chẵn - chả có gì đảm bảo nó chuẩn...
Kiến thức hạn hẹp cơ mà thích chém gió. Mong các cụ/mợ góp ý.
Trân trọng.

Hoa Vinh

Xe tải
Nhưng đi lẻ, về chẵn - chả có gì đảm bảo nó chuẩn...
Chuyện ngày giờ tốt xấu em cũng không còn tin! Cùng giờ ý có người được việc có người ko, sao bảo là tốt với xấu được!
Mặt khác, các sách cũng nói xấu tốt thậm chí ngược nhau!

lovecop

Xe tải
Chuyện ngày giờ tốt xấu em cũng không còn tin! Cùng giờ ý có người được việc có người ko, sao bảo là tốt với xấu được!
Mặt khác, các sách cũng nói xấu tốt thậm chí ngược nhau!
Sách cũng là do người viết ra mà cụ.

mn2t

Xe điện
Một số nước yêu cầu lái xe tãi không tranh luận với khách về 3 nội dung: thể thao, chính trị và tôn giáo, bởi vì 3 lĩnh vực này dễ dẫn đến xung đột nhất :D

PLC

Xe tải
Nói chuyện với bác cứ như kiểu Gà có trước hay Trứng có trước. Em thấy nó cứ đi vào ngõ hẹp xong lại chạy loanh quanh cuối cùng thì ngõ cụt cùn cùn thế nào í ạ.

Bác bảo bác phản biện, trên cái mọi người nói đó là môn KH, thế mà bác toàn đưa ra ví dụ và link dẫn ko liên quan. Em thấy nó không chắc chắn đúng nên e không chứng minh dựa trên cơ sở không đảm bảo thì bác nói em là Sai Lầm và Phủ Định Cực Đoan??? Những cái gọi là "nguyên tắc cơ bản" chỉ toàn bác tự đưa ra... Còn lại bác luôn playback những gì em nói ở trước. Em nghĩ là có lẽ nên dừng ở đây. Nói chuyện 1 lúc xong với bác em đến bị tiền đình mất.

Master Doctor tức là Bác sĩ cấp chuyên khoa II ở VN thì không tin phong thủy là đúng rồi, chứ không sợ ma thì mổ cho bệnh nhân làm sao được. Em nghĩ bác cứ nên tin là thế đi.
Em chỉ chốt một câu đơn giản, trước khi khẳng đinh phong thủy, tử vi hay bất kì cái gì ... là môn khoa học, trước hết phải hiểu thế nào là khoa học và trên Internet có đầy đủ thông tin tiêu chí để xem xét thế nào được xếp vào khoa học.

Luu Lehong

Xe container
Một điều dễ thấy là khi văn hóa, học vấn con người càng thấp người ta càng dễ tin và sùng bái vào mấy cái yếu tố tâm linh như TV, Bói toán, ngày giờ kiêng cữ với phong thủy nửa mùa như hiện nay và càng bị dẫn dụ! Các cụ học vấn càng cao thì càng hay nghi ngờ, bởi đã có kiến thức khoa học thì ko thể tin ngay 1 cái ko có cơ sở khoa học hoặc chưa được chứng minh!

XPQ

Xe lăn
Em thấy nên nói rõ ràng hơn, khoa học hay phương pháp khoa học "sciencetific method"

là một phương pháp nghiên cứu tìm hiểu thế giới xuất phát từ phương Tây và đã được thừa nhận rộng rãi do đem lại những bước tiến vượt bậc, quan trọng nhất cho loài người. Nó dựa trên các bước cơ bản: đưa ra câu hỏi, tập hợp số liệu, đưa ra giả thuyết, kiểm định giả thuyết, phân tích dữ liệu, đưa ra kết luận hoặc thay đổi giả thuyết, công bố kết quả, kiểm định lại (bởi người khác).

Trung quốc cổ không hề có khái niệm về phương pháp này, lich sử của nó phát triển không hề dính dáng tới TQ

https://en.wikipedia.org/wiki/History_of_scientific_method

Nếu có, cụ có thể đưa một môn nào đó của TQ đã có những bước như trên, hay bất kể tài liệu nào của TQ cổ nhắc đến phương pháp trên.

Phương pháp khoa học chắc chắn không phải phương pháp duy nhất để tìm hiểu thế giới nhưng nó là phương pháp đã được thừa nhận vì những kết quả nó đem lại.

Nếu muốn các cụ có thể đưa ra phuơng pháp XPQ, phương pháp Trâu Xanh... chẳng hạn và khẳng định phong thủy là một môn thỏa mãn phương pháp XPQ, chả ai sẽ có y kiến gì.
Khoa học cổ đại Trung Quốc mặc dù chậm hơn so với Hy Lạp hay Ấn Độ nhưng cũng có những đóng góp đáng kể vào sự phát triển chung của khoa học thế giới bác ạ.Em đồng ý mí bác về "phương pháp" của người Tàu bị lạc hậu và dần trở nên xa rời khoa học.Nhưng như thế không có nghĩa là Trung Hoa chưa từng có khoa học.Quãng 1200 năm trước Tây lịch bắt đầu là giai đoạn của khoa học Trung Quốc chả kém gì các nơi khác.Cái này cũng trên wiki có đề cập.Từ khóa như là Tổ Xung Chi,"Số âm","Cửu chương toán thuật".
Nhưng,như em đã chém,Trung Quốc là cuốc gia có nền quân chủ chuyên chế tiên tiến vào bậc nhất thế giới,dựa trên căn bản Nho giáo,bản chất ********* của học thuyết này là kìm hãm mọi thứ có thể phương hại đến quyền lực tập trung của Thiên tử.Do đó,khoa học Trung Hoa cũng lụi tàn dần đi - Thủy Hoàng đốt sách là một điển hình.Phần rơi rớt lại của khoa học Trung Hoa thì biến tướng và thoái hóa thành ra những thứ mê muội mộng mị,cốt cũng để đè nén nhận thức tự do của con người.Đấy là nói hẹp trong khuôn khổ của thớt này.

Chỉnh sửa cuối:

Ken_girl

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ chốt một câu đơn giản, trước khi khẳng đinh phong thủy, tử vi hay bất kì cái gì ... là môn khoa học, trước hết phải hiểu thế nào là khoa học và trên Internet có đầy đủ thông tin tiêu chí để xem xét thế nào được xếp vào khoa học.
Bác học tốt nghiệp Master and Doctor Đức chắc cũng qua internet hệ từ xa luôn hả bác. Vấn đề đọc hiểu e là hơi gây tính ngạc nhiên, còn chốt câu thì khá tùy tiện ạ. Chưa chứng minh được cái gì mà cứ chốt chặt như thật, hay quá ạ :)

Chê 1 định lý là sai là mơ hồ, nhưng bảo chứng minh cái sai cái mơ hồ thì ko làm được còn lan man lòng vòng rồi quay lại từ đầu "khẳng định" và "phủ nhận". Cứ như xem Cô dâu 1800 tuội. Ôi thần linh ơi ....

Chỉnh sửa cuối: