Cảm nhận vẻ đẹp đất nước, con người Việt Nam và thế giới rộng lớn

4953

Xe tăng
Em vua nhan duoc qua cua month roi. Cam on mo nhieu nhieu! F1 nha em thich qua van dang di khoe ca ngo. Mang nha em dang truc trac phai vao qua DT khong dau mo a.
Ma mo sap lam ca OF tu ky roi day. Hi hi...

viet83

Xe đạp
cam on bac da cho ae mo rong tam mat

Huehoa

Xe tăng
Mình đang " ủ mưu cho chuyến Thượng Nguồn Sông Đà & CK UMaTuKhoongf nên xem lại từ đầu bài viết của Bạn Huệ .Túm lại bằng 2 từ " Cám Ơn & Bái Phục " . Năm mới chúc 2 Bạn mạnh khỏe " Song Kiếm hợp bích " trên Mọi nẻo đường và có nhiều bài viết làm Kim Chỉ Nam & Sợi Chỉ Đỏ dẫn đường cho những kẻ ham thích Lượt Phượt như Mình nhé .
Tks cụ đã chỉnh cho em ttin về con sông trên đường đến Yên Minh, em cứ đinh ninh nó là Nho Quế nên cũng chẳng buồn tra cứu sơ đồ.

Mà cụ lại chuẩn bị có chuyến khám phá mới à, cụ lại làm OF "sốt" lên mỗi lần thới của cụ xuất hiện đấy, em lại hóng chuyến đi của cụ

Huehoa

Xe tăng
Em vua nhan duoc qua cua month roi. Cam on mo nhieu nhieu! F1 nha em thich qua van dang di khoe ca ngo. Mang nha em dang truc trac phai vao qua DT khong dau mo a.
Ma mo sap lam ca OF tu ky roi day. Hi hi...
F1 nhà cụ vui là em thấy vui quá...:)))

Innova 12

Xe máy
mo Huehoa oi.Em đọc bài của mợ 2 lần rồi đấy, văn của mợ hay thật

xebanhxich

Xe tải
Đọc văn của mợ ko bóng bảy cơ mà cuốn hút thật. Haiz, nửa đêm lọ mọ theo dõi thớt của mợ, đến đây thì hết, *** ngủ lại được, mợ chơi ác thật đấy :D. Vote mợ nhé. Trẻ con nhà mợ lớn từng ngày, càng ngày càng xinh (giống mẹ ;) )

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
mo Huehoa oi.Em đọc bài của mợ 2 lần rồi đấy, văn của mợ hay thật
Cụ nhắc em mới nhớ, chính bản thân em cũng chưa có thời gian để đọc lại toàn bộ bài viết của mình. Sau mỗi chuyến đi chỉ mau chóng viết để khỏi quên cảm xúc, coi như là cái kho lưu trữ, sau này về hưu, không đi đâu được thì lôi ra đọc để gặm nhấm... :)

Huehoa

Xe tăng
Đọc văn của mợ ko bóng bảy cơ mà cuốn hút thật. Haiz, nửa đêm lọ mọ theo dõi thớt của mợ, đến đây thì hết, *** ngủ lại được, mợ chơi ác thật đấy :D. Vote mợ nhé. Trẻ con nhà mợ lớn từng ngày, càng ngày càng xinh (giống mẹ ;) )
Cám ơn cụ nhé, dùng Voka của cụ mà em thấy ấm hẳn người lên :))

Huehoa

Xe tăng
Du xuân Lào Thái - 2013

Quay lại Lào lần thứ 4, thế mới thấy du lịch Lào hơn hẳn VN, đi rồi lại muốn đi nữa. Tết năm nay được nghỉ 9 ngày, sau ngày 30 tất niên ông bà - gia đình, ngày mùng 1 thăm hỏi họ hàng, ngày mùng 2 đến hết mùng 8 tết làm thành một kỳ nghỉ dài. Tết đến, chẳng phải sắm sửa gì, “Chơi Tết” chứ đâu phải “Ăn Tết”. Vậy là mùng 2 Tết bắt đầu xuất hành theo cung giờ Tốc Hỷ, đích đến là đất nước Lào Thái anh em

Mùng 2 Tết

Đường Hồ Chí Minh ngày mùng 2 Tết, vắng vẻ, trời hơi sầm xì . Nhiều đoạn đường được làm rào chắn, tránh trâu bò từ ruộng lao lên nên cũng yên tâm phóng

Có những đoạn đường dây 500KV vắt ngang đường như thế này, trời mưa qua đoạn này cũng thấy ghê ghê

Lướt qua biển quảng cáo Thành nhà Hồ

Trời bắt đầu hưng hửng,

Đường vắng, nhưng phải hết sức cẩn thận với các đ/c đi chơi Tết như thế này

Trời về chiều, nứt mây để hửng nắng

Tâm trạng xuất hành du xuân đầu năm thật thích, bỏ lại cái không khí Tết với bánh chưng và giò chả ở phía sau. Sắp sửa có được một tuần thoát ly với cuộc sống thường ngày, chỉ có khám phá và cảm nhận

Huehoa

Xe tăng
Lại nghỉ đêm ở khách sạn quen thuộc – Thượng Hải Vinh, lần nào đi Lào cũng nghỉ đêm ở đây, 400K/đêm + ăn sáng

Ăn tối tại khách sạn, giải quyết nốt đồ tết nhất mang theo

Huehoa

Xe tăng
Mùng 3 Tết

Sáng ngày mùng 3, rời thành phố Vinh...

Rẽ vào đường QL8 đi cửa khẩu Cầu Treo tại Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh), đường 8 từ Hồng Lĩnh đến Phố Châu xấu kinh khủng

Trạm quản lý của cửa khẩu Cầu Treo đã được xây dựng xong ở đây, các xe đi về qua đây đều được yêu cầu kiểm tra hành lý

Đi qua cầu Nước Sốt, chỉ còn cách cửa khẩu Cầu Treo 20km, sương mù bắt đầu dày đặc, cũng may mà chỉ có một đoạn ngắn

Cửa khẩu Cầu Treo đã được xây dựng lại, nhiều khu vực vẫn còn ngổn ngang đất cát, trời đất lép nhép, dày đặc sương mù

Cây xăng tại cửa khẩu, các xe cố gắng đổ đầy xăng, rung lắc các kiểu để có thể đổ được nhiều xăng nhất có thể vì xăng bên Lào vẫn đắt hơn VN

Huehoa

Xe tăng
Làm thủ tục xe và người, nhân viên hải quan bảo nộp gì, đưa gì thì làm, chỉ biết chuẩn bị sẵn hộ chiếu người, hộ chiếu xe và tiền, tuy nhiên cũng khá mất thời gian, mất gần một tiếng làm thủ tục bên phía Việt Nam

Chuyến đi lần này còn có một ý nghĩa nữa, đó là mời mọc được đủ Tứ thân phụ mẫu cùng đi, các cụ đều U80 và U70 đi cùng con cháu gần 2000km trong 7 ngày, điều này là cả một sự kỳ công và đáng tự hào. Bài viết lần này cũng là để dành tặng các cụ, các cụ cứ nhâm nhi ký sự hành trình để kéo dài dư âm chuyến đi nhé, ký sự lần này sẽ lấy các cụ làm nhân vật chính của chuyến đi.

Huehoa

Xe tăng
Thêm 1 tiếng nữa để làm thủ tục bên phía Lào, thủ tục tại Lào vẫn phải khai vào tờ khai hải quan nên khá mất thời gian, rất nhiều nước đã bỏ thủ tục khai giấy như thế này

Cửa khẩu Lào vẫn thế, chỉ có màu sơn là được thay đổi

Rời cửa khẩu Lào, xuống núi, sang phía bên Tây của dãy Trường Sơn là trời đã nắng rực rỡ. Đi vào mùa này mới hiểu hết ý nghĩa của bài hát “Trường Sơn Đông, Trường Sơn Tây, bên nắng đốt, bên mưa quây..”

chuotlang

Xe lừa
tết này e định từ sg đi tràm sư mà check xa quá gần 400 km còn đg khác 260 ko biết có đi đc car ko nên thội

4953

Xe tăng
Hi mơ.
Chơi tết về công việc đầu năm lu bu hom nay với ghé OF được thấy nhà mợ năm nay du xuân đông đủ, hạnh phúc quá. Mợ đi du xuân nhiều mây mù nhỉ, em tặng mợ cái ảnh biển cho ấm nhé (biển Phan Rang mợ à). Bận quá chưa kịp báo cáo gì chuyến PQ -PR được.

Chỉnh sửa cuối:

Huehoa

Xe tăng
tết này e định từ sg đi tràm sư mà check xa quá gần 400 km còn đg khác 260 ko biết có đi đc car ko nên thội
Đi rừng tràm thì nên đi vào mùa nước nổi, tháng 8, tháng 9 âm lịch là đẹp nhất cụ ạ. Mùa này đi chưa chắc đã đẹp

Huehoa

Xe tăng
Hi mơ.
Chơi tết về công việc đầu năm lu bu hom nay với ghé OF được thấy nhà mợ năm nay du xuân đông đủ, hạnh phúc quá. Mợ đi du xuân nhiều mây mù nhỉ, em tặng mợ cái ảnh biển cho ấm nhé (biển Phan Rang mợ à). Bận quá chưa kịp báo cáo gì chuyến PQ -PR được.
Cụ đi PQ lại còn ghé được PR cơ à, em chưa được tắm biển Phan Rang đâu, nhìn mấy tấm ảnh của cụ mà phê quá. Em về cũng lu bù nên đành thi thoảng report thôi, ko làm liền một mạch được

Huehoa

Xe tăng
Đường bên Lào vắng vẻ, không sợ bị hạn chế tốc độ, chỉ có khoảng hơn 100km từ cửa khẩu đến ngã ba Vieng Kham (nơi giao cắt giữa QL8 và QL13 của Lào) là đường hơi ngoằn nghèo tý

Mùa này cây cối có vẻ hơi khô cằn

Xe thùng chở người khá phổ biến

Đoạn đường QL8 nối từ VN sang Lào có khá nhiều người Việt Nam sinh sống

Cả đoàn dừng nghỉ ăn trưa tại ngay ngã ba Vieng Kham này trước khi rẽ vào QL13

Hóa đơn tính tiền chẳng hiều cái gì để mà kiểm tra, tuy nhiên giá cả ở đây cũng khá rẻ

Huehoa

Xe tăng
Tiếp tục khởi hành tiến về Viên chăn, đường từ đây thì vửa thẳng, vừa đẹp, vừa vắng. Các xe ở VN sang toàn thấy khoe chạy đoạn này với tốc độ 120-140km/h. Đoàn lần này đi đông nên phải đi theo đoàn, do vậy tốc độ chỉ khoảng 90-100km/h, nhưng như thế cũng cảm thấy mát ga lắm rồi so với đi đường VN

Cách Viên chăn khoảng 100km, cho cả đoàn dừng nghỉ giữa đường một chút thì phát hiện một xe trong đoàn bị dính đinh. Thật may vì nếu không dừng lại nghỉ thì chắc xe này sẽ hỏng mất cái lốp, chưa kể đường vắng, đi tốc độ cao mà không phát hiện ra lốp xịt thì thật nguy hiểm

Chiếc xe đang được xử lý bằng cách vá rút, đồ nghề bơm vá đủ cả nên không vấn đề gì

Trẻ em được dịp nghỉ ngơi vui chơi, sang đến đây là trút bỏ hết quần áo mùa đông rồi

Thỉnh thoảng bắt gặp những chiếc xe tải chở hàng hóa cồng kềnh

Huehoa

Xe tăng
Nghỉ ngơi và xử lý lốp xong, chạy đến Viên chăn thì trời cũng bắt đầu xẩm tối, thành phố bắt đầu lên đèn

Gần 7h tối thì tìm đến được cái khách sạn Aroon, đã đặt và trả tiền trên Agoda

Khách sạn cũng nằm gần trung tâm, thẳng đường rẽ từ ngân hàng Lào Việt vào, có sân để ô tô rộng rãi, phòng tuy nhỏ nhưng cũng sạch sẽ. Do đoàn đông nên khách sạn này đã được đặt và trả tiền trên Agoda trước gần 1 tháng, thời điểm sát Tết kiểm tra lại thì thấy phần lớn khách sạn ở Viên chăn đã hết phòng. Hình như dân VN và Tung Của sang đây du lịch rất đông