Cấm rẽ trái nhưng vẫn quay đầu

blackpaint

Xe container
Từ 1/11/2016 các cụ thoải mái quay đầu nếu có biển cấm rẽ trái nhá. Nhiều cụ trước đây có quan niệm là khi quay đầu là phải xoay vô lăng sang trái, như vậy là rẽ trái. Từ giờ các cụ bỏ ngay cái suy diễn như thế đi là vừa.

ca_voi

Xe lăn
Văn bản ở đâu thêa cụ?
Những vấn đề như thế này là cần phải nói có sách, mách có chứng cho yên tâm cụ ạ

blackpaint

Xe container
Văn bản ở đâu thêa cụ?
Những vấn đề như thế này là cần phải nói có sách, mách có chứng cho yên tâm cụ ạ
http://m.vietnamnet.vn/vn/chuyen-trang/oto-xemay/tu-ngay-1-11-2016-bien-bao-cam-re-trai-123a-khong-cam-quay-dau-335287.html
Thuỳ link đây cụ. Thực ra cái này trước đây nhiều cụ tranh luận rồi,kể cả ko có điểm mới này thì biển 123a cũng ko cấm ô tô quay đầu. Giờ nó chỉ làm rõ hơn thôi

Becgie

Xe điện
http://m.vietnamnet.vn/vn/chuyen-trang/oto-xemay/tu-ngay-1-11-2016-bien-bao-cam-re-trai-123a-khong-cam-quay-dau-335287.html
Thuỳ link đây cụ. Thực ra cái này trước đây nhiều cụ tranh luận rồi,kể cả ko có điểm mới này thì biển 123a cũng ko cấm ô tô quay đầu. Giờ nó chỉ làm rõ hơn thôi
Trước có cấm quay đầu thật mà cụ.
Chỉ cãi nhau là "Cấm oto rẽ trái" thì vẫn được quay đầu thôi :D
Giờ thì quay được tất :))

blackpaint

Xe container
Trước có cấm quay đầu thật mà cụ.
Chỉ cãi nhau là "Cấm oto rẽ trái" thì vẫn được quay đầu thôi :D
Giờ thì quay được tất :))
vâng, giờ thì ngay cả biển cấm rẽ trái thì vẫn quay đc đầu. Quan trọng là trước đây các cụ đưa ra cái lý là xoay vô lăng tức là có hành vi rẽ nghe nó hài hài

Becgie

Xe điện
vâng, giờ thì ngay cả biển cấm rẽ trái thì vẫn quay đc đầu. Quan trọng là trước đây các cụ đưa ra cái lý là xoay vô lăng tức là có hành vi rẽ nghe nó hài hài
Mà trước đó biển "Cấm oto rẽ trái" cũng chú thích rõ ràng, tại các bố cứ thích nhắm mắt suy luận thành ra mới cãi nhau lên mấy trăm tầng :))

RubynamitnA

Xe điện
Từ 1/11/2016 các cụ thoải mái quay đầu nếu có biển cấm rẽ trái nhá. Nhiều cụ trước đây có quan niệm là khi quay đầu là phải xoay vô lăng sang trái, như vậy là rẽ trái. Từ giờ các cụ bỏ ngay cái suy diễn như thế đi là vừa.
Vâng. Giờ mấy bố bảo vệ quan điểm"quay đầu thì phải rẽ traí trước" hết cả nói. Nó cấm thế nào thì theo thế mà thực hiện cứ suy diễn.

Tdt.912

Xe tải
Từ xưa đến nay nếu kok có biển cấm quay đầu thì vẫn quay mà cụ. Hay là do em hiểu sai nghĩa ạ

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
hôm qua e đọc cái thông tư mới mà bạn nhà báo viết khỉ gì khó hiểu quá.
Chỉ cần mỗi hình trước/sau và diễn giải là được.
Tóm lại là:
- Biển quay đầu: cho rẽ trái
- Biển rẽ trái: cho quay đầu
- Biển cấm quay đầu và rẽ trái (vẽ đầy đủ các nét rẽ, quay đầu): cấm quay đầu + rẽ trái.

hercule555

Xe máy
Hồi xưa em học lái xe năm 2003, ông thầy cũng bảo là cấm quay đầu cũng đồng nghĩa với cấp rẽ trái luôn ợ. Bản thân em thấy hết sức vô lý với quy định này. Ví dụ ngã tư Giảng Võ - Đê La Thành, đoạn đi từ Giảng võ cấm rẽ trái, nếu em đi từ Ngọc Khánh ra thì ko quay đầu được mà bắt buộc phải đi qua ngã tư xuống đến Lãng Hạ rồi mới quay đầu được, lại mất thêm 1 đèn đỏ nữa. QC mới có giải thích rõ ràng hơn và phù hợp hơn.

laimoixyz

Xe đạp
Cho em hỏi ngu tí, vậy cấm quay đầu thì có được rẽ trái không nhỉ?

redflame

Xe tăng

redflame

Xe tăng
Hồi xưa em học lái xe năm 2003, ông thầy cũng bảo là cấm quay đầu cũng đồng nghĩa với cấp rẽ trái luôn ợ. Bản thân em thấy hết sức vô lý với quy định này. Ví dụ ngã tư Giảng Võ - Đê La Thành, đoạn đi từ Giảng võ cấm rẽ trái, nếu em đi từ Ngọc Khánh ra thì ko quay đầu được mà bắt buộc phải đi qua ngã tư xuống đến Lãng Hạ rồi mới quay đầu được, lại mất thêm 1 đèn đỏ nữa. QC mới có giải thích rõ ràng hơn và phù hợp hơn.
Thầy em cũng thế. Là ông em hàng xóm, em khoái ở chỗ nó nói: em cứ dạy anh đi thật chuẩn theo luật, sau này anh có luồn lách gì kệ anh. Rẽ mà quên xi nhan nó còn phát cho sưng cả tay. Nhưng riêng cái vụ cấm rẽ trái mà quay đầu thì em cãi nó, dù hồi đó em vẫn lơ mơ về luật. Nó bảo anh muốn quay đầu thì phải rẽ trái trước chứ, em bảo nó: thế anh hỏi chú, cái mũi tên nó chỉ hướng nào? nó chỉ sang trái hay ra đằng sau, vả lại, nếu mà cấm thế thì cái biển cấm quay đầu để làm éo giề? Nó không cãi được, khùng lên bảo anh có giỏi thì đi tìm chỗ nào có biển cấm rẽ trái + có xxx anh quay thử đê. Thế nào mà ngay sau đó mấy hôm, chạy dã ngoại ra đường 5, chiều từ HN đi HP có biển cẩm rẽ trái sang Vũ Xuân Thiều, hôm đó có 2 xxx đứng, em quay luôn (lo phết, vừa quay vừa run), xxx chả ý kiến gì :D

Santo70

Xe buýt
Các cụ cho hỏi ở ngã tư mà không có biển cấm gì (cả cấm rẽ trái và cấm quay đầu) ví dụ như ở Lê Văn Lương - Khuất Duy Tiến thì em có được quay đầu không nhỉ? Nhiều lúc em đổ xăng ở Lê Văn Lương xong cứ phải chạy sang đầu Tố Hữu rồi mới quay lại về phía Hoàng Đạo Thuý ạ. Ngã tư này có cái chốt của xxx nên em không muốn dây. Hôm nay tiện có thớt này em hỏi ké một câu nhé.

blackpaint

Xe container
Các cụ cho hỏi ở ngã tư mà không có biển cấm gì (cả cấm rẽ trái và cấm quay đầu) ví dụ như ở Lê Văn Lương - Khuất Duy Tiến thì em có được quay đầu không nhỉ? Nhiều lúc em đổ xăng ở Lê Văn Lương xong cứ phải chạy sang đầu Tố Hữu rồi mới quay lại về phía Hoàng Đạo Thuý ạ. Ngã tư này có cái chốt của xxx nên em không muốn dây. Hôm nay tiện có thớt này em hỏi ké một câu nhé.
Cụ được làm mọi thứ mà PL không cấm.

Lọc sạn

Xe tải
Dưới cầu vượt Nguyễn Chánh với Trần Duy Hưng có biển cấm rẽ trái gần đèn tín hiệu GT ở ngã tư, em vẫn quay đầu ở đó để rẽ sang BigC Thăng Long, xxx vịn em vào em bẩu cấm rẽ trái không cấm quay đầu theo QC 41/ 2016 có hiệu lực từ 1-11-2016, lại bài nhắc nhở Kụ đi cẩn thận lần sau không được đi thế

ckone85

Xe hơi
Hôm trc em quay đầu ở ngã 4 giảng võ và đê la thành( có biển cấm oto rec trái vào đê la thành)
Xxx nhẩy ra , e bảo lập bb đi lại chả dám lập :))

robeo1958

Xe điện
Em nhớ mang máng hình như có điều nào đó trong luật nhắc tới (hoặc có câu hỏi sa hình lúc thi lý thuyết) không được quay đầu xe tại giao cắt mà không có vòng xuyến thì phải. Vậy nên cụ để ý mà xem, thường đoạn giao cắt nào không có vòng xuyến người ta cho phép quay đầu sẽ bố trí điểm quay đầu ngay trước giao cắt khoảng 15-20m.

nolovetoday

Xe tải

Theo các cụ như hình ở trên, đường phạm hùng cấm rẽ trái sang Dương Đình Nghệ. Giờ cho phép quay đầu rồi nhưng nên đi theo hướng 1 2 3 hay 1 4 5 3? Tuy chỗ giữa này ko có chia làn gì nhưng đi theo hướng 1 2 3 em thấy run run.