[Funland] Cảm thấy đứng đắn khi mua nhà ngoại ô các cụ ạ

cusao

Xe lăn
Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả, chuyển về vùng ven ngoại ô sinh sống, gần bệnh viện gần chợ. Buổi chiều mát mẻ. Có vài hộ dân mới chuyển đến. Tình làng nghĩa xóm cũng ok.

Ngẫm lại trước cố gắng mua chung cư để nhà cho thuê nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.

Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại, đầu óc thoải mái hơn. Rau gà đủ hết.
Chúc mừng bác đã chọn được cách phù hợp với mình và hạnh phúc với điều đó.
Tạm không xét đến vấn đề kinh tế thì cá nhân em vẫn thích tiện nghi hơn vì em thấy của ngon vật lạ vẫn tập trung vào trung tâm hơn do bán đc giá cao. Và còn vài thứ khác nữa.
Riêng môi trường và tiếng ồn thì ngoại ô hơn hẳn, nhưng em có những thứ khác để đánh đổi và thỏa hiệp ạ

coolpix8700

Xe ngựa
Phòng làm việc của em ở dưới XN. Nhà văn phòng nhưng tụi em làm rất nghiêm chỉnh. Cửa toàn gỗ thịt lim Nam Phi.

Nhưng cứ xong việc là em quay ngay về HN.
Như trưa qua, trên ấy về vừa đỗ xong xe lên phòng thì tụi bạn gọi. Lại lôi 2B phóng đến 2 Hoàng Cầu.

doctor103

Xe điện
Tiền nào của nấy, 1m2 quận Hoàn Kiếm = 100 m2 Từ Sơn, Tôi cứ ở chỗ nào đắt nhất thôi. Ra ngoại thành an ninh không đảm bảo. Mình mà có nhiều hàng xóm thịt lúc nào không biết!
ý cụ những căn kiểu như trong bài báo này

prado2012

Xe điện
Phòng làm việc của em ở dưới XN. Nhà văn phòng nhưng tụi em làm rất nghiêm chỉnh. Cửa toàn gỗ thịt lim Nam Phi.

Nhưng cứ xong việc là em quay ngay về HN.
Như trưa qua, trên ấy về vừa đỗ xong xe lên phòng thì tụi bạn gọi. Lại lôi 2B phóng đến 2 Hoàng Cầu.
Cụ ơi, ngành chăn nuôi của cụ đã sống dậy sau dịch chưa? Trang trại của cụ đẹp ghê.

binhnq2

Xe tăng

congngo

Xe điện
Thấy đúng vì là dòng bôi đậm
Chứ như e cả đời mua dc cái cc, mua tận ở bển, ngày cuốc mấy chục km vào nội thành thì cụ xem mất bn time?
Chưa kể ngày mưa.
Cái cụ nói là phù hợp cho mays ông lắm $
Chứ k phù hợp số đông
Ở ngoại ô qua cầu kiểu Vinhome Riverside thì ai chả muốn phỏng cụ :D

cusao

Xe lăn
Đang tuổi vun vén gia đình và sự nghiệp....sáng nữ tất tả chợ búa đón con....nam tăng ca kịp dự án ....hỗ trợ nữ việc gia đình như nuôi dạy con cái...Thì về ngoại ô là 1 cách tu luyện thể xác.
Ngoài 70t kinh tế đuề huề....mở mắt ra là cãi TV thì ra ngoại ô là đúng khỏi vướng mắt những chuyện thị phi nơi phố phường hoặc chuyện cống rãnh nhà hàng xóm.

thientudolong

Xe container
cái này đúng sai với từng người, ko có đáp án chuẩn cho tất cả
như e là ưu tiên gần chỗ học chất lượng cho con cái, gần siêu thị, bệnh viện nên cứ ở trong nội đô hoặc chung cư :D

Taihoatu

Xe lăn
Em cũng có kinh nghiệm ở ngoại ô (cách HN 50km)
Xong rồi vẫn phải trở lại HN ở dù đã xây nhà quê khá tốn kém
Đi lại đi đi về về ngày 110km nó bào mòn sức khỏe khủng khiếp, chưa kể học tập của con cháu ở vùng ngoại ô ko dc như trung tâm HN sau về HN lại như kiểu trên rừng mới về
Chữa bệnh cũng thế nhà có ai ốm đi đi về về cũng sinh bệnh
Hiu thì về thôi, cứ còn vẫn phải làm việc ở Thủ đô thì ở thủ đô cho nó nhàn cụ ợ

coolpix8700

Xe ngựa
Cụ ơi, ngành chăn nuôi của cụ đã sống dậy sau dịch chưa? Trang trại của cụ đẹp ghê.
Cái ngành này chưa bao giờ được Nhà nước quan tâm, nó cứ tự sống thôi. Cô vít vẫn như vậy rồi sau cô vít vẫn thế.
Cái XN này là 1 cơ sở của tụi em, khi nhận nó về trong trung tâm là 3 hồ nước lớn, khi về em đào thêm 2 cái, nhưng sau đó để sen mọc, rồi diệt sen bằng bèo tây->rồi đến cỏ. Nhưng nó là 1 cơ sở rất cổ từ ngày xưa nên rất nhiều cây cổ thụ. Trong sân có 1 cây Dạ Hương gốc 3 người lớn vòng tay nhau ôm chưa hết. Tụi chó trên ấy đào cái hốc rất sâu làm tổ nuôi con.
Nơi gần nhất của tụi em ngay bên cạnh vin hôm Tây Mỗ bây giờ, sát ngay cái khu biệt thự nổi tiếng hầm nhà để nuôi cá (bây giờ phần lớn vẫn để hoang).
Nhưng đến đó còn lâu hơn lên cái XN kia, nên cũng chỉ làm mấy cái kho bằng thép tiền chế cho thuê. Ở đấy xung quanh chỉ trồng ít chuối, để bác bảo vệ tự chăm, tự chặt xuống và tự bán lấy tiền rồi tự tiêu!

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Còn em thì lại thấy cứ có tiền thì ở đâu cũng đúng đắn ạ :D

KeanuR

Xe tăng
50km thì xa quá, tầm 20,30km thôi
Đường nhà e xa nhưng e đi trục Nhật Tân nên chỉ 60' là đến chỗ làm và không bao giờ biết tắc đường suốt mấy năm, còn nếu đi đường khác chỉ cách 20km như Pháp Vân Thanh Trì cầu Chương Dương thì em cũng chịu luôn ah vì ngày nào trục này nó cũng tắc cứng.

Anh Trung Niên

Xe tải

Em ở bên kia cầu TL, thấy mát mẻ, thoải mái. Ngày mất 10km sang bên Duy Tân làm thấy cũng không vất vả gì mấy. Về đến nhà cảm giác như thoát hẳn cuộc sống xô bồ phía bên kia sông.

iomb4ilu

Xe tải
Ồ cụ ở BN ah, e cũng chuyển về BN ở gần 2 năm rồi, nhà nội thành e vẫn để đấy :D E làm ở Times City nên đi lại khoảng 35-45 phút cho 28km, mà không tắc đường nên cứ lên xe là e mở nhạc rồi phóng một mạch thôi, mấy tháng nay cầu Vĩnh Tuy đang sửa nên qua cầu lâu hơn, hy vọng xong nhanh cho thông thoáng lại. Tiện ích ở quê e thấy đủ với kinh tế của em, vẫn đi siêu thị/TTTM, xem phim, đi bơi..., thỉnh thoảng đổi gió đi ăn ở quê giá cũng rẻ hơn, nhà hàng sang chảnh thì ko bằng thủ đô, chứ nhà hàng trung bình khá thì ok. Khoản y tế thì bệnh viện ở tỉnh chắc chắn ko bằng thủ đô rồi, nhưng ốm nhẹ thì bệnh viện lại ngay gần nhà nên tiện, đi khám với chiếu chụp xét nghiệm siêu âm các kiểu thì chi phí vẫn rẻ, vợ chồng con cái e có BHSK cả mà e mới đi Vinmec có một lần.

landaumuaxe

Xe điện
Ồ cụ ở BN ah, e cũng chuyển về BN ở gần 2 năm rồi, nhà nội thành e vẫn để đấy :D E làm ở Times City nên đi lại khoảng 35-45 phút cho 28km, mà không tắc đường nên cứ lên xe là e mở nhạc rồi phóng một mạch thôi, mấy tháng nay cầu Vĩnh Tuy đang sửa nên qua cầu lâu hơn, hy vọng xong nhanh cho thông thoáng lại. Tiện ích ở quê e thấy đủ với kinh tế của em, vẫn đi siêu thị/TTTM, xem phim, đi bơi..., thỉnh thoảng đổi gió đi ăn ở quê giá cũng rẻ hơn, nhà hàng sang chảnh thì ko bằng thủ đô, chứ nhà hàng trung bình khá thì ok. Khoản y tế thì bệnh viện ở tỉnh chắc chắn ko bằng thủ đô rồi, nhưng ốm nhẹ thì bệnh viện lại ngay gần nhà nên tiện, đi khám với chiếu chụp xét nghiệm siêu âm các kiểu thì chi phí vẫn rẻ, vợ chồng con cái e có BHSK cả mà e mới đi Vinmec có một lần.
Em có cái nhà cách chỗ đang ở 22km, mà 1 năm e chưa về, em thấy xa, đi oto mà cứ ngoài 30p là e ngại

09101985

Đi bộ
Tiền nào của nấy, 1m2 quận Hoàn Kiếm = 100 m2 Từ Sơn, Tôi cứ ở chỗ nào đắt nhất thôi. Ra ngoại thành an ninh không đảm bảo. Mình mà có nhiều hàng xóm thịt lúc nào không biết!
1m hoàn kiếm bao nhiêu ,100m từ sơn bao nhiêu hả cụ ?
Cụ mang 4-5 tỉ về từ sơn chưa chắc mua dc 100m khu đó đâu ạ
Em ở gần đấy thôi (ninh hiệp ) đất ông cha 200m giờ nó ko tính được giá bao nhiêu nữa ,từ sơn đất giá không rẻ đâu ạ

09101985

Đi bộ
Em ninh hiệp ,tiên sơn cũ ạ

Dr Thanh Bùi

Xe container
Em ninh hiệp ,tiên sơn cũ ạ
Ninh hiệp chỗ chợ vải e có đứa bạn đh , học xong bằng bs lại bỏ đi buôn vải . Anh trai bạn đó bằng tuổi cụ , cũng bs rồi bỏ đi buôn thiết bị y tế . Ko khéo gần nhà cụ
E ở tp tỉnh lẻ nhưng lại rất thích ở trung tâm , hiện nhà e đang ở trung tâm . Thấy tiện nhiều thứ cụ ạ . Ỏ HN có mảnh to to ở tt cũng thích đấy chứ cụ

Nhà mình có mấy căn, cho thuê cả, chuyển về vùng ven ngoại ô sinh sống, gần bệnh viện gần chợ. Buổi chiều mát mẻ. Có vài hộ dân mới chuyển đến. Tình làng nghĩa xóm cũng ok.

Ngẫm lại trước cố gắng mua chung cư để nhà cho thuê nhưng thuê ở thử vài tháng thì quyết định đúng đắn là mua ra ngoại ô.

Đô thị có xô bồ nhưng đi qua cầu cái là thấy nhịp sống chậm lại, đầu óc thoải mái hơn. Rau gà đủ hết.
Khi thấy chuột chạy nghĩa là con tàu đang chìm :))