[Funland] Cầm tiền mặt bây giờ là tiêu sản đúng ko các cụ

Bopbi_hsgs

Xe container
Cụ cứ nghĩ bán cho nhỏ lẻ với giá cao nó dễ lắm ấy nhỉ.
Bán rẻ mà có người mua nó là bình thường, bán đắt mà vẫn có người mua nó là trình độ. Vấn đề là trình độ gì thôi cụ. K phải ai cũng có trình độ lừa đâu cụ ạ. :)
Nhiều cụ cứ làm như lái cp dễ lắm, lái ko cẩn thận là uống nc chè miễn phí ngay

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Lạm phát mỗi năm bao nhiêu % cụ có thống kê không cho em xin >

Lạm phát của Việt Nam qua các năm

Đấy là nhà nước công bố, còn có những thứ nhà nước chưa thích công bố thì chúng ta không biết được.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
chuẩn bác ơi, tiền mà để gửi ngân hàng mà gặp lạm phát thì còn lỗ nhiều hơn lãi ấy chứ ở đó mà chờ
tiền ai người đó quyết thôi cụ, em chỉ chia sẻ thông tin (hoặc niềm tin), hehe.

Hoangvan22

Xe máy
View attachment 8438423

Lạm phát của Việt Nam qua các năm

Đấy là nhà nước công bố, còn có những thứ nhà nước chưa thích công bố thì chúng ta không biết được.
Cảm ơn bác.
Vậy nếu tỷ lệ lạm phát 1 năm là 3%, em vay bank lãi suất 9% thì bản chất là em chỉ bị mất 6% chi phí cho việc sử dụng tiền của bank, còn nếu em có dư tiền để gửi bank lãi suất 6% thì bản chất là em chỉ được lời có 3%
Em tính như thế có đúng không ạ?

Chỉnh sửa cuối:

ORIJEANS

Xe container
?
Cụ nói thật hay không biết thật vậy?

Chia xong 30 còn chẳng có nói gì 52 =))
Ơ, ai đánh thuế ước mơ đâu cụ. Chia xong 52 thì mới sút. Chúng ta lại đeo khăn tím, áo dài tím, quần tím và cả giầy tím đi họp ĐHCĐ. :))

Nhưng nghiêm túc thì e có nghe loáng thoáng bảo ln up 20%/năm thì làm được, mấy năm trước trích lập cũng hơi quá tay, 3 năm tới 20% ok.
Bài học vỡ lòng về định giá như nào nhỉ, up 20%/năm thì pe 20 cũng mua à. Nghe như câu chuyện mwg năm nào. :))

xuanhieu7292

Xe tải
Ơ, ai đánh thuế ước mơ đâu cụ. Chia xong 52 thì mới sút. Chúng ta lại đeo khăn tím, áo dài tím, quần tím và cả giầy tím đi họp ĐHCĐ. :))

Nhưng nghiêm túc thì e có nghe loáng thoáng bảo ln up 20%/năm thì làm được, mấy năm trước trích lập cũng hơi quá tay, 3 năm tới 20% ok.
Bài học vỡ lòng về định giá như nào nhỉ, up 20%/năm thì pe 20 cũng mua à. Nghe như câu chuyện mwg năm nào. :))
? Chia xong nó về tầm 2x gần 3x.

Lần đầu tiên e thấy có người như cụ, mừng vì nó chia cổ tức.
Tiền mặt được 15% còn cổ pha thêm 100%, hay nói cách khác chả dc cái m* gì cả đâu cụ. =))

ORIJEANS

Xe container
? Chia xong nó về tầm 2x gần 3x.

Lần đầu tiên e thấy có người như cụ, mừng vì nó chia cổ tức.
Tiền mặt được 15% còn cổ pha thêm 100%, hay nói cách khác chả dc cái m* gì cả đâu cụ. =))
Vâng cụ. Cảm ơn cụ đã khai sáng ạ. Lâu quá e k dạy về vấn đề này nên lại quên. :))

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cảm ơn bác.
Vậy nếu tỷ lệ lạm phát 1 năm là 3%, em vay bank lãi suất 9% thì bản chất là em chỉ bị mất 6% chi phí cho việc sử dụng tiền của bank, còn nếu em có dư tiền để gửi bank lãi suất 6% thì bản chất là em chỉ được lời có 3%
Em tính như thế có đúng không ạ?
với điều kiện bác có tài sản và tài sản đó tăng giá theo lạm phát, tức là bác phải sản xuất hoặc cung cấp dịch vụ nào đó, thu tiền thiên hạ
còn nếu bác chỉ làm thuê và tiêu tiền, sử dụng dịch vụ, thì bác không thể tính là bác có lợi 3% khi vay bank đc :))

hm.tuan

Xe điện
Vàng thế giới lên 2250 cũng chả còn bao xa.

up_and_down

Xe tải
Vâng cụ. Trong view của cụ thì có gì mà tiếc đâu ạ.

Còn trong 1 view khác, cụ có bao giờ nghĩ đến nếu để 1 bên khác tham gia vào cơ cấu vốn cty cụ, thì mở ra một chương mới k chỉ về tiền góp, mà còn là tiền vay, k chỉ về tiền mà còn là trách nhiệm, kinh nghiệm quản trị, là mở ra thị trường mới, khách hàng mới, nhà máy mới, công nghệ mới, công suất mới.. k ạ? Thế nên có khi cùng ae trong ngành, cũng quy mô tương tự, nhưng quay lại đôi năm thì nó gấp mấy lần rồi cụ ạ. Thôi thì người kiếm cứ kiếm, người nhìn cứ nhìn. Ở bất kỳ đâu, bất kỳ lúc nào điều đó cũng đang xảy ra cụ ạ. :)
Nghe như đấng cứu xuống trần cụ ạ. Em nghe cụ nói mà phê.

trungleba

Xe buýt
Cầm tiền đã mất giá, một ngày đẹp trời đứa banker éo nào đó nảy lòng tham thì thành mất trắng :))

tuankv89

Xe đạp
Ăn bằng lần thì lãi suất
tiền mặt không có mà cầm, chứ có thì không hỏi câu này đâu =))
Cụ có vấn đề gì về đọc hiểu không? Tôi đang nói cái cụ chém sác Thuỷ chết vì ôm đất, tôi đính chính lại là chết vì vay lãi cao ko trả được ( ôm cái gì ko biết)!

Còn buôn tài không bằng dài vốn ,cụ ôm cái gì bằng tiền thịt thì cũng không chết được, cùng lắm mất thời gian thôi!

Tôi cũng ôm bđs , chỉ mua chứ chưa có ý định bán vì bán xong cũng ko biết mua gì, tất nhiên là ko vay, thế thì có được ko cụ? :))

tuankv89

Xe đạp
Các cụ trường phái cash is king có thể tham khảo, ca này là em mới giúp em gái mưa tí việc, nhưng suýt thì bị bùng cọc mua nhà ( tất nhiên nhà này nhỏ , phù hợp với nhu cầu thật ) Cẩn thận ôm cash sau này đi mua người ta bảo giá đấy lên tivi mà mua thì chết dở :))

dheIa

Xe điện
Nhà tầm í tiền ở Hà Lội thì quá cái chuồng. Chuồng thì mua lúc nào chả được.. hehe

savisevic

Xe hơi
E chơi ck từ lâu rồi cụ. Nói đúng ra thì ck mới là chuyên ngành e được đào tạo và đi đào tạo về nó. :))
E bỏ ck từ sau covid, một phần vì e thấy ck hại sức khỏe nếu dồn quá nhiều tiền vào đây, e dồn qua bds là chính, ck để thỉnh thoảng vào ngắm đỡ buồn nhưng hóa ra e cũng chả buồn vào ngắm. :)
Tốt nhất chia tiền ra , tỷ lệ theo thời điểm:
- Bds; Ck, tiet kiem, kinh doanh

khanhnguyen09

Xe container
Cụ có vấn đề gì về đọc hiểu không? Tôi đang nói cái cụ chém sác Thuỷ chết vì ôm đất, tôi đính chính lại là chết vì vay lãi cao ko trả được ( ôm cái gì ko biết)!

Còn buôn tài không bằng dài vốn ,cụ ôm cái gì bằng tiền thịt thì cũng không chết được, cùng lắm mất thời gian thôi!

Tôi cũng ôm bđs , chỉ mua chứ chưa có ý định bán vì bán xong cũng ko biết mua gì, tất nhiên là ko vay, thế thì có được ko cụ? :))
Sao cụ căng thẳng thế? Cụ mới là người cần xem lại vấn đề đọc hiểu đó.:))