[CCCĐ] Cam Túc - Gia Dục Quan - Thanh Hải 1 góc con đường tơ lụa

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Con đường tơ lụa: là những sa mạc, những quãng đường trải dài từ Á sang Âu, nơi hàng đoàn thương gia cưỡi lạc đà giao thương mua bán lụa là gấm vóc, trao đổi nô lệ, gốm sứ, gia súc...rồi theo dấu thời gian nó bị đào thải, rồi phát triển, rồi lại lãng quên....cho tới dạo gần đây nhờ kết nối mạng mà con đường tơ lụa cùng những dấu tích lịch sử lại trở mình đón khách du lịch khắp nơi, nó khiến em háo hức ngay từ lần đầu tiên biết đến tour này. K cần đắn đo nhiều, em book luôn dù trong túi tiền đã cạn :D. Chuyến đi 8 ngày 7 đêm qua đợt nghỉ lễ 2/9 em sẽ cập nhật từng ngày nếu thời gian và sức khoẻ cho phép ạ
Hành trang lên đường ngoài mấy bộ quần áo, quẳng thêm thêm 2 cục sạc dự phòng với đt cùi bắp là lên đường.
29/8 đoàn khởi hành rõ sớm, 4g15 đã có mặt ở Nhà Hát Lớn khởi hành đi Hữu Nghị Quan, sau đó đi xe lên sân bay Nam Ninh tới Lan Châu.

Nước lớn nên sân bay tại 1 tỉnh lẻ nhìn nó cũng khác bọt so với sân Quốc tế Nội Bài hay Tân Sơn Nhất nhà ta.

Chuối tím to hơn cái bắp ngô. Em đang vội nên chỉ chụp chứ chưa ăn.

Trời mưa xầm xì nhưng bay lên cao có nắng đẹp:

Sau 3h bay Lan Châu hiện ra với hàng nghìn dãy núi trùng điệp:

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Để tham quan 1 phần con đường tơ lụa thì đoàn em sang sân bay Nam Ninh bay sang Lan Châu rồi từ Lan Châu bay tới Đôn Hoàng.
Em hiện đang chờ nối chuyến ở sân bay Lan Châu thuộc tỉnh Cam Túc, 1 trong những tỉnh nghèo của T.quốc nhưng cũng hoành tráng và sạch sẽ lắm. Giờ đang là 22g15 T.quốc, chắc nửa đêm mới tới đc Đôn Hoàng trung tâm du lịch của tỉnh. Cả dãy ghế em ngồi đều có chức năng mát sa, sạc pin. Lúc em ngồi dựa hẳn vào thấy cái ghế rung bần bật, cứ tưởng chú tàu ngồi sau đạp em, tí thì quay ra mắng chú ấy. Mát sa cổ vai gáy lưng dễ chịu quá, có lẽ em lăn ra ngủ mất thôi

Loa gọi rồi ạ. Em xin cập nhật chuyến đi vào những ngày tới nếu thời gian và sức khoẻ cho phép nhé

Machimachi

Xe tải
Em vào chúc mợ có 1 chuyến đi vui và ý nghĩa. Hóng tin mợ.

• Vodka
Reactions: MP3

ngocdaihiep

Xe hơi
Em rất thích theo dõi những chuyến đi đc tường thuật trực tiếp như thế này. Cám ơn mợ, chúc mợ có chuyến đi an toàn và vui vẻ!

• Vodka

MienTran

Xe máy
Lời văn của mợ hay quá, em đánh dấu để nhìn thấy con đường tơ lụa,

• Vodka

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Do thời gian có hạn, em di chuyển liên tục nên có gì em sẽ còm các cụ mợ sau nhé

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Thời tiết ở Đôn Hoàng chênh lệch nhau rất nhiều, sáng sớm vs đêm 8-10 độ, hanh và lạnh như mùa đông Bắc Việt Nam. Trưa chiều lên tới 35-40 độ. Nắng tới 9g đêm vẫn sáng. Điểm đến hôm nay là hang Mạc cao, nơi nhà sư Hoà Tôn thế kỷ 366 trc công nguyên, dừng chân nghe tiếng cát bay vào nhau tạo thành tiếng nhạc, ông đã dừng lại đây và khắc vào vách núi đá những pho tượng mang đầy màu sắc Phật giáo. Tiếp bước cùng ông qua hàng nghìn năm, những người dân, người thợ đã khoét và tạc vào đá những bức tượng Phật, tái hiện cuộc sống hàng ngày của họ..,

Do tính chất lịch sử và gìn giữ nên tuyệt đối k đc quay phim, chụp ảnh nên tất cả các khách đến hang Mạc Cao sẽ qua xem 2 bộ phim. Bộ 1 ở rạp nhỏ nói về quá trình phát triển con đg tơ lụa và xây dựng hang Mạc Cao. Rồi sang rạp bên cạnh xem tập 2, em đang nghĩ phim thì chán có gì mà xem nhưng thật khác. Rạp 2 được xd hình tròn bao quanh toàn rạp. Những thước phim về hang động hiện lên như chính mình đc bước vào chiêm ngưỡng. Em quay phim đc vài phút thì bị nhắc tắt máy, ngại quá vì chăm chú vào bộ phim mà k đọc qui định rạp.
Xem xong phim mn lên xe đi dọc sa mạc ra hang động. Tránh cho các bức bích hoạ bị ảnh hg nên đoàn xem tối đa 8 hang. Khi máy đo oxi trong hang báo thì phải đi ra. Đẹp lắm các cụ mợ ạ, em xin cắt ảnh lấy từ vid đã quay thôi nhé, màu sắc thực tế k đc như trong phim tuy nhiên mang màu thời gian, tỉ mỉ, công phu với các công cụ thô sơ nên ai cũng tấm tắc thán phục.

Hang 16-17 đc tạc vào hậu Đường là hang rộng nhất đc phát hiện bởi 1 đạo sĩ, khi đang vệ sinh quét dọn chạm tay vào bức tường thấy 1 viên hạch lung lay, phá tường dạo sĩ tìm thấy hơn 60.00 kinh sách, sau bị Nga Pháp Anh lấy dần còn lại khoảng 400 kinh pháp

Phi tiên ( tiên bay lên trời) là điệu múa biểu tượng của Đôn Hoàng nên đi đâu cũng thấy tượng này: nàng tiên tung váy áo thướt tha sắp cất cánh bay vọt lên giời. Nàng có mặt ở khắp mọi nơi, các cửa hàng, trên đường phố, các khu vui chơi…

Một phi tiên ở ngay trước cổng vào sa mạc Gobi

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Tạm biệt các cụ mợ, giờ em đi lạc đà tham quan sa mạc đây ạ

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Tối nay em xem 1 buổi biểu diễn về âm nhạc Đôn Hoàng do Trương Nghệ Mưu đạo diễn, xong đi chợ đêm cùng với chị em. Em xin phép lên bài sau nhé, mời các cụ mợ dùng bia trái cây T.quốc 118 tệ chai khủng, đang lo k biết 3 chị em uống khi nào mới hết vại này

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Hồ Nguyệt Nha Tuyền có hình trăng lưỡi liềm nằm giữa đụn cát dựng đứng. Em leo lên tít đồi cát cạnh hồ, leo mỏi chân lắm, ngắm từ trên cao xuống mới thấy tháp đẹp

Trên các đồi cát mn chơi trượt cát, mô tô địa hình. K biết tiếng nên cứ ú ớ phang cả anh lẫn việt cuối cùng cũng mua đc vé để chơi.

Sau khi đi sa mạc về đoàn ăn cơm đón lễ rằm tháng 7, nhìn đẹp mắt nhưng ăn k ngon lắm

No bụng rồi lên xe đến xem âm nhạc Đôn Hoàng tì bà. Nói về 1 chàng trai từ 16 tuổi dành cả cuộc đời nghiên cứu phát triển đàn tì bà tới năm 60 tuổi. Chương trình đc đạo diễn Trương Nghệ Mưu dàn dựng, ngay từ lúc mở màn tới lúc kết thúc cả rạp khán giả trầm trồ, khen rần rần.
Ngoài trang phục rực rỡ thì màu sắc sân khấu, cách họ chuyển cảnh, kết hợp vũ đạo hình ảnh đưa sự tích con đg tơ lụa, hang đá Mạc Cao, điệu múa phi tiên…cùng âm thanh gây ấn tượng vô cùng sâu sắc cho người xem
.

Chỉnh sửa cuối:

Thục Nữ

Đi bộ
Năm nay cũng ngóng đi du lịch Trung Quốc, thật sự ngưỡng mộ văn hoá của họ đã lâu. Đọc bài của mợ mà trong đầu cứ như đang chạy tiếng nhạc Đôn Hoàng Phi Thiên luôn í. Mợ cho xin info cty tour nhé!

• Vodka

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Sáng nay đoàn đi Gia Dục Quan, trong thành phố trồng bạch dương xanh mát, tới đường cao tốc chạy giữa sa mạc. 2 bên chỉ thấy cát và cát, xa xa là dãy núi Kỳ liên sơn xưa người Hung Nô chiếm giữ, thi thoảng gặp vài thành hào, lô cốt bỏ hoang

Hệ thống điện cao thế chạy dọc cao tốc

Xe nghỉ ở tt Qua Châu, địa phương này nổi tiếng về các loại dưa, ngon thật sự. Dưa hấu, dưa lưới dưa xanh mát ngọt ăn vào tỉnh cả người, rất khoái với tín đồ mê hoa quả như em

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Tạt qua tham quan cậu bé ngủ say, kệ ai làm gì thì làm, mưa gió nắng nôi thế nào cu cậu cứ chổng mông ngủ thế này thôi. (lúc xuống xe nắng hoa mắt em nghĩ ơ bọn này cho mình xem củ khoai?)

Gần đó có tượng Hán Vũ Đế người sáng lập ra con đường tơ lụa. 1 trẻ 1 già dãi nắng sa mạc nghĩ tội ghê nên k ngắm nhiều để 2 người nghỉ ngơi

Cao tốc đi Gia Dục quan

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Gia Dục Quan là 1 thành cổ xây dựng vào đầu thời nhà Minh, khoảng năm 1372, sát ngay với Vạn Lý Trường Thành. Do được xây dựng trên sa mạc Gobi và là cực Tây của lãnh thổ Trung Quốc khi xưa nên ngoài tác dụng phòng thủ, cửa ải này còn là một trạm dừng quan trọng của Con đường Tơ lụa huyền thoại kết nối Trung Quốc với các nước Tây và Trung Á. Do chưa phải chịu chiến tranh tàn phá nên thành còn giữ đc 80% nguyên bản, kể cả màu sắc trên các bức tranh, mái ngói…chỉ phai nhạt 1 chút thôi

Có một truyền thuyết rất nổi tiếng đã kể lại chi tiết kế hoạch xây dựng Gia Dục Quan. Theo đó, khi Gia Dục Quan được lên kế hoạch, quan phụ trách đã yêu cầu Dịch Khai Chiêm - một nhà toán học lỗi lạc thời Minh đảm trách nhiệm vụ thiết kế cửa ải, ước lượng chính xác số gạch cần thiết. Dịch Khai Chiêm đưa ra con số là 99.999 viên gạch, tuy nhiên, vị quan nghi ngờ ước tính của ông và hỏi rằng số gạch như vậy có đủ không. Chiều ý quan, Dịch Khai Chiêm đã thêm vào một viên gạch. Khi Gia Dục Quan hoàn thành, chính xác còn một viên gạch sót lại, viên gạch thừa này được đặt trên một cổng thành và hiện vẫn còn cho đến ngày nay.

Và viên gạch thừa ấy đây: nằm ngang ở giữa vọng gác. Đi mấy nghìn km chỉ xem viên gạch này hihi, đố các cụ mợ nhìn thấy

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Đứng trên thành nhìn xuống sâu hun hút, nghĩ ngày xưa dàn quân đánh nhau mà lọt vào trong này, bên trên ném đá xuống thì bẹp như gián, hoặc bắn tên xuống thì người như con nhím. Đứng trên ngó xuống bủn rủn cả cặp giò

Trong thành có cho thuê váy áo mũ mão đóng vua, hoàng hậu. Rồi tổ chức 1 đám cưới hoặc đám hát cho vua và hoàng hậu nghe:

Ai thích lấy dấu “thông hành” thì ra chỗ anh chàng cao to đen này xin triện, vì thành này ngày xưa qua được đây sẽ đc đóng dấu xác nhận, em thấy anh ấy k đẹp nên bỏ qua

Ra chụp cùng 2 em đẹp trai dễ mến này:

Cổng chính phía Tây lại rất ít người biết đến

Thành Gia Dục Quan xây dựng sát ngay Vạn Lý Trường Thành, từ trên vọng quan sát sẽ thấy bức tường Vạn Lý chạy tít tắp qua những đồi cát dài miên man, nó sẽ chạy tới Bắc Kinh và nhiều địa điểm khác. Các nhà khảo cổ đã khai quật đc những viên gạch đầu tiên xây dựng Vạn lý:

Trở về thị trấn - em cũng quên béng tên nơi mình đang ở- đồ ăn cực ngon, hoa quả thì quá ư là rẻ, thấy bên này mn mua và ăn luôn tại quầy, cả già lẫn trẻ:

Chỉnh sửa cuối:

MP3

Xe điện
Website
goo.gl

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Em rất thích theo dõi những chuyến đi đc tường thuật trực tiếp như thế này. Cám ơn mợ, chúc mợ có chuyến đi an toàn và vui vẻ!
Dạ cảm ơn cụ nhiều, em sẽ cố gắng post bài ạ. Mai mn đi núi Đan Hà rồi cao nguyên Thanh Tạng, hồ muối Chaka thấy bảo cũng đẹp cụ ạ
Lời văn của mợ hay quá, em đánh dấu để nhìn thấy con đường tơ lụa,
Em viết để lưu lại thi thoảng đọc cho đỡ quên, vừa đi vừa tranh thủ viết nên em thấy k đc như ý, cụ khen em vui lắm ạ
Năm nay cũng ngóng đi du lịch Trung Quốc, thật sự ngưỡng mộ văn hoá của họ đã lâu. Đọc bài của mợ mà trong đầu cứ như đang chạy tiếng nhạc Đôn Hoàng Phi Thiên luôn í. Mợ cho xin info cty tour nhé!
Vâng cụ/mợ tìm landtour ở 92 Nguyễn Hữu Huân Hn nhé, em book bên này ạ. T.quốc họ giỏi, các di tích, 1 sự vật sự việc rất bình thường nhưng qua lời kể, qua truyền thuyết thì nó lại k bình thường tí nào. Đi đến có đẹp hay k thì khách tham quan phải nể phục vì bề dày lịch sử mà con người họ kế thừa và phát triển các di tích ấy.

Mss AN TÂM

Xe điện
Chúc mợ chuyến đi vui vẻ, bình an ạ

• Vodka