Cảm xúc chuyến đạp xe khám phá Thủy điện Hòa Bình 19-5-2012

hanoian2402

Xe đạp
Website
www.tuongphatgo.vn
Kính thưa các cụ, em đạp xe cũng lâu rồi ạ, các cung thỉnh thoảng vẫn đi như đỉnh Ba Vì, Tây Thiên, Đại Lại, hầu hết là độc hành. Lần này em có tổ chức cùng đội Cali một chương trình cung Hà Nội - Kim Bôi - Thủy điện Hòa Bình. Em xin có mấy tấm ảnh khoe ạ.

Hôm 20/5 đi từ thiện Thụy An, thấy một cơ số bác Otofun đang kiểm tra xe trước khi leo đỉnh Ba Vì, em thèm quá, nhân đây em cũng rất muốn tham gia cùng nhà mình các tuyến đường nhiều thử thách.

------------

Có lẽ cần phải suy nghĩ nghiêm túc hơn về việc đưa thời tiết vào các chương trình đạp xe để tăng phần thú vị và mạo hiểm hơn. Ngày 19-5-2012 nhờ trời mưa mà cảm xúc trong chuyến đi trọn vẹn hơn bao giờ hết.

Với những hội viên có sức bền và đam mê đạp xe, chúng tôi quyết định đưa ra một cung có độ khó vừa sức với mấy bạn Tây.

Cung đi:
- Ô tô: 88 Láng Hạ - Lương Sơn ( Hòa Bình): 68 km ( đi theo cao tốc Láng Hòa Lạc)
- Xe đạp: Lương Sơn - Kim Bôi: 25 km
- Ô tô: Kim Bôi - dốc Cun: 20 km
- Xe đạp: dốc Cun - thủy điện Hòa Bình: 8 km
- Xe đạp: thủy điện Hòa Bình - đường về Hòa Bình: 2 km

Cung về:
- Ô tô: đường về thủy điện Hòa Bình - 88 Láng Hạ: 80 km

Như vậy là chúng tôi đạp xe quãng đường 35 km đường đèo. Trong đoạn này, khó nhất là chinh phục dốc Cun.

Sau khi vạch kế hoạch và tính phương án tài chính, chúng tôi thuê một công ty cung cấp các dịch vụ sau:
Những trang thiết bị và dịch vụ hỗ trợ cho thành viên.
- 02 Ô tô tải chở 40 xe đạp và thêm 03 xe đạp dự phòng
- 01 Ô tô du lịch 45 chỗ
- 01 Thợ sửa xe trong suốt chuyến đi, bảo dưỡng xe trước chuyến đi
- 43 Xe đạp cho thành viên + mũ bảo hiểm
- Nước uống dọc đường
- Đồ y tế

Có gia đình cả mẹ, chú, con đều tham gia, về cơ bản, thành phần hội viên có độ tuổi chênh nhau khá nhiều từ 54 - 17 tuổi. Tất cả đều hướng đến một mục tiêu: thủy điện Hòa Bình.
Tại vạch xuất phát, chúng tôi ai cũng trắng như nhau. Khi nhà tour đến, họ nói với chúng tôi: tưởng đội này trâu bò lắm, hóa ra toàn công chúa với hoàng tử, có lẽ bỏ cuộc sớm thôi.
39 hội viên bắt đầu thẳng tiến.

Dừng xe ăn sáng, dân Xuân Mai trợn tròn mắt nhìn một lũ vẹt xanh đỏ, áo 3 lỗ, quần ngắn, bộ đồ đạp xe,... bước vào. Có bạn gọi 2 tô phở, nhưng vẫn còn thòm thèm.

Ngã ba Lương Sơn đã hiện ra trước mắt, đội hậu cần đã xếp 39 chiếc xe ngay ngắn bên vệ đường & các bạn bắt đầu vào chọn.

Đại đa số đều chỉ đạp xe trong GroupX, còn thực tế đạp xe MTB thì chỉ có một vài, và đây là thử thách đầu tiên cho các bạn. Ban đầu một số bạn nghĩ đây là chuyến đi chơi nhẹ nhàng, nhưng chỉ chục phút sau thì đều nhận ra không thể khoe quần áo thời trang và đầu đẹp ở đây được. Tất cả đều nghiêm túc cong mông vượt những con dốc đầu tiên.

Trong 5 km đầu, các bạn tạo dáng chụp ảnh rất đẹp, nhưng dưới cái nắng 34 độ và còn 20 km trước mắt. Các thành viên đã bắt đầu chia ra làm 3 tốp và rải rác trên một quãng đường 3 km. Sau 3 tiếng, nững nỗ lực cuối cùng cũng đã thành công. Cả đoàn đã đến khu khoáng Kim Bôi. Cả đội ào vào bơi & ăn nhiệt tình.

No cơm, chán bia, cả đội lên xe bus và tiến đến dốc Cun. Nhưng một bạn Mer C230 lại đậu giữa lối vào làm xe bus không lách ra khỏi bãi đậu xe. Tìm chủ xe mãi không được, cả hội hè nhau bê chiếc xe 1.5 tấn sang vệ đường.

Cười hả hê, cả đội lên xe bus và thẳng tiến.

Cơn mưa rào bắt đầu đến. Những nắng, những bụi và mệt nhọc tan biến hết và con dốc đã hiện ra trước mắt. Cả đoàn phi như bay trong các đoàn xe ô tô nối đuôi nhau bò qua dốc. Cảnh rất đẹp nhưng chụp rất khó.

Thủy điện Hòa Bình đã gần tới nơi. Cả đoàn chụp ảnh kỉ niệm thì bầu trời bắt đầu xám xịt.

Đoàn quyết định đạp xe dù thời tiết có như thế nào. Đạp được 10 phút thì mưa như trút nước. Cả đoàn không ai bỏ cuộc, vẫn giữ nguyên tốc độ 20 km/h mặc cho cát, bùn bắn vào mặt, lưng và đầu. Có 3 nhóm thì 2 nhóm đi lạc đường. Sau 20 phút, các nhóm tìm lại được đường và quay về nơi tập kết. Có lẽ lâu lắm rồi mới có một chuyến đạp xe ngoạn mục như ngày hôm nay. Địa hình đồi núi hỗn hợp, thời tiết thì vừa có nắng, có mưa. Cơn mưa mùa hạ ào đến mang đến hương vị thật ngọt ngào cho một chuyến đi đầy ngẫu hứng.

Mọi người lên xe bus về HN, ai cũng ướt như vừa mới tắm. Kiểm tra lại thì còn sót một chai rượu. Bus bật nhạc bay và cả đoàn cùng chuyền tay nhau chai rượu mỗi người một hớp và ngắm nghía hai bên đường xem nơi vào bán rượu quê
.

Một tấm ảnh em leo núi Ba Vì

clrscr

Xe máy
Tây ta lẫn lộn, đi chơi vui quá ha

Hung Ngo

Xe buýt
Uầy, mình bỏ lỡ chuyến nè vì đòn gió của Kin trên FB.

Lần tới mời các bạn tham gia các cung khủng hơn của OF Xế độp hoặc MTB HN nhé :D

Đội Cali độp ngoài trời tốt không bạn ơi?

Duatretoxac

Xe buýt
Thêm mấy cái ở bể bơi nữa đi cụ ơi, hình như tuyền 2 mảnh 8->

Hung Ngo

Xe buýt
Mình thắc mắc mãi là HLV Kin và Katsu độp ngoài trời có khỏe như trong nhà ko nhỉ? Bạn Hanoian trả lời hộ cái :D

Fiat_ELX

Xe điện

hanoian2402

Xe đạp
Website
www.tuongphatgo.vn
Với ATX750 và trang phục dư lày mà cụ chinh phục được 3 vì là đáng nể lắm đấy :-bd
Em đạp xe thấy quen thì đi thôi ạ chứ cũng không quá chú trọng vào phải mua xe quá hoành. Em nghĩ sức bền & sức khỏe là quan trọng nhất, còn một số thứ khác thì từ từ có thể thích nghi dần.

Mình thắc mắc mãi là HLV Kin và Katsu độp ngoài trời có khỏe như trong nhà ko nhỉ? Bạn Hanoian trả lời hộ cái :D
Ha ha, em nghĩ là trong nhà và ngoài trời có sự khác biệt lớn. Tuy nhiên Katsu thì có thể lực & sức bền rất ổn.

hanoian2402

Xe đạp
Website
www.tuongphatgo.vn
Uầy, mình bỏ lỡ chuyến nè vì đòn gió của Kin trên FB.

Lần tới mời các bạn tham gia các cung khủng hơn của OF Xế độp hoặc MTB HN nhé :D

Đội Cali độp ngoài trời tốt không bạn ơi?
Thực ra đội Cali thì là một tập thể yêu thích đạp xe thôi ạ, em tổ chức thì cũng chỉ để đoàn kết và khám phá dần thôi chứ cũng không dám nghĩ cao sang.

Tuy nhiên qua chuyến đi vừa rồi thì cũng có khoảng 10 thành viên có thể lực rất ổn và rất đam mê chiến.

Hôm nào các đội cùng tham gia một chuyến nhé anh.

Blackfish

Xe tăng
Khà...khà...khà, cụ hanoian2404 có phải đi Civic với mấy mợ nữa hỏi em chơi ở hội nào lúc mua vé chân 3V phải không nhi ?
Thú thật lúc đấy nghe cụ nói mới độp HB về hôm qua em chưa tin mấy.Trông cụ cắt cua thì giống giống mấy ông trong hội hải dóng rồi cơ mà nhìn nước da mỡ màng với bộ cánh sờ lim fit ôm sát bo đỳ mầu lòng tôm trông đỹ cực :)) em bán tín bán nghi.
Giờ có ảnh minh hoạ thế này thì em tin rồi.Cụ chơi mấy năm rồi thì oách , bữa nào rảnh rang cụ sang đay giao lưu nhé.Em mới chơi nên ham học hỏi lắm ợ .
Chúc cụ vui vẻ trong box xế độp @};-

dammetocdo_hn

Xe máy
hay quá cơ đúng kiểu e thích mà chưa có đk sắm xe nói j đến đi :(

hanoian2402

Xe đạp
Website
www.tuongphatgo.vn
Khà...khà...khà, cụ hanoian2404 có phải đi Civic với mấy mợ nữa hỏi em chơi ở hội nào lúc mua vé chân 3V phải không nhi ?
Thú thật lúc đấy nghe cụ nói mới độp HB về hôm qua em chưa tin mấy.Trông cụ cắt cua thì giống giống mấy ông trong hội hải dóng rồi cơ mà nhìn nước da mỡ màng với bộ cánh sờ lim fit ôm sát bo đỳ mầu lòng tôm trông đỹ cực :)) em bán tín bán nghi.
Giờ có ảnh minh hoạ thế này thì em tin rồi.Cụ chơi mấy năm rồi thì oách , bữa nào rảnh rang cụ sang đay giao lưu nhé.Em mới chơi nên ham học hỏi lắm ợ .
Chúc cụ vui vẻ trong box xế độp @};-
He he, dạ. Thấy em hấp háy nhìn cụ đạp xe, mấy mợ nhà em bảo xí xớn thế tống cổ xuống xe cho du hí cùng.
Hôm đó em đi từ thiện cùng một Hội khác nên ăn mặc hơi cải lương tí í mà.

Hôm nào em xin phép giao lưu, trụ sở nhà mình thỉnh thoảng là ở đâu ạ?

muadem

Xe cút kít

2R+

Xe điện

drchinh

Xe container
Website
bacsinoitru.vn

Jim74

Xe tăng
Mợ này có cái mũ hay nhể, không biết mua ở đâu ạ?

Em hay thấy đội Trek này loanh quanh Hồ Tây, bác chủ cho em hỏi là xe độp được trang bị cho toàn đội hay là tất cả đều phải mua Trek mới được gia nhập hội ạ?

Hung Ngo

Xe buýt
Cụ Jim hỏi mũ của mợ áo đỏ hay mợ áo trắng thế ah?

Mũ của mợ áo đỏ thì ra đường Láng, 50k/cái.
Mũ của mợ áo Trắng thì cụ ra Lê Duẩn mua cái mũ road rùi đội ngược lại là giống như hình :))

Cụ Jim hỏi mũ của mợ áo đỏ hay mợ áo trắng thế ah?

Mũ của mợ áo đỏ thì ra đường Láng, 50k/cái.
Mũ của mợ áo Trắng thì cụ ra Lê Duẩn mua cái mũ road rùi đội ngược lại là giống như hình :))
:)) nhìn kỹ mới nhận ra là đội ngược :D