Cambodia - Special Culture

simplazavn

Xe buýt
Chuyến đi này em thực hiện từ đầu tháng 03/2014, nhưng đến giờ em mới có thời gian post lên hầu các cụ. Đồng hành cùng em trong suốt chuyến đi là Sony Nex 5N, em khá hài lòng so với cái yêu cầu nghiệp dư và nhẹ nhàng, nhanh nhẹn khi sử dụng cho mục đích du lich.

Đoàn nhà em xuất phát từ HN vào SG trước ngày khởi hành 1 ngày để ăn chơi ở SG, em chọn địa điểm để ở qua đêm là phố Bùi Viện thuộc khu phố tây của SG. Mặc dù tháng nào cũng vào SG vài lần, nhưng đúng là những chuyến công tác ngắn ngủi và gấp rút không cho mình được sự trải nghiệm thú vị về cuộc sống tại SG.

Do đây là topic tập trung vào Campuchia nên em xin phép bỏ qua ngày ăn chơi thác loạn của đoàn nhà em tại SG ;;)

Mặc dù ăn chơi đến 1h sáng mới về KS nghỉ ngơi, 2h sáng mới ngủ nhưng 4h cả đoàn đã bật dậy để sẵn sàng cho chuyến đi, xem ra mọi người đều rất háo hức. 5h xe xuất phát từ Lê Lợi. Xe dừng chân tại Trảng Bàng - Tây Ninh cho mọi người ăn sáng và nghỉ ngơi. Sau đó xe chạy thẳng đến cửa khẩu Mộc Bài - Bavet để làm thủ tục xuất nhập cảnh. Thủ tục đơn giản và nhanh chóng.

Cửa khẩu Mộc Bài

Từ cửa khẩu Bavet nhìn vào Campuchia

Đặc sản tại cửa khẩu Cam, em thấy bên ngoài khá vắng vẻ, không rõ bên trong thì thế nào

Chỉnh sửa cuối:

simplazavn

Xe buýt
Nhập cảnh xong là khoảng 10h, xe theo hướng Siem Riep thẳng tiến. Tầm 12h xe dừng chân tại 1 quán ăn để khách ăn trưa. Đến khoảng 14h xe dừng tại 1 điểm dừng chân trên đường. Mình có ấn tượng khá tốt với điểm dừng chân này vì đồ lưu niệm ở đây rất đẹp, hoặc có thể do mình rất thích những đồ lưu niệm đạm đà văn hóa riêng của Cam và Thái.

Phía sau khu bán đồ lưu niệm là khu vực cho khách ngồi nghỉ ngơi, khung cảnh khá yên bình, rất tuyệt vời.

Chỉnh sửa cuối:

simplazavn

Xe buýt
17h đến Siem Riep, như vậy là với quãng đường gần 600km xe chạy mất 12h, trong đó có khoảng 2 tiếng nghỉ ngơi. Đường khá xấu, giống VN khoảng 10-15 năm trước.

Khách sạn em nghỉ tại Siem Riep, em không nhớ rõ tên lắm nhưng KS khá ổn, wifi có ở cả lobby và trên phòng, có bể bơi.

View nhìn từ phòng, nhìn khá giống VN cách đây khoảng 15 năm các cụ nhỉ. Nhà ở Siem Riep không được xây cao hơn độ cao của tháp đền Angkor, đó là quy định. Em không nhớ chính xác lắm, khoảng hơn 60m ạ.

Sau khi nghỉ ngơi, nhà em xuất phát đi ăn, ăn tại 1 nhà hàng thì vô tình gặp 1 đám cưới của người Cam.

Ăn uống no say, đoàn nhà em đi xem 1 chương trình nghệ thuật khá đặc sắc có tên là Smiling Angkor tại Angkor Coex. Đây là một chương trình do Trương Nghệ Mưu làm đạo diễn, khá giống với chương trình ở Tống Thành - Hàng Châu nhưng có lẽ độ hoành chỉ bằng 1/2 thôi ạ.

Bên ngoài và bên trong.

Một số hình ảnh buổi biểu diễn em chụp được lúc chưa có nhân viên thông báo là không được phép ghi hình. Chương trình diễn ra trong 1 tiếng với nội dung chính là nói về quá trình xây dựng nền văn hóa Angkor và các điển tích nổi tiếng. Thuyết minh tiếng anh rất chuẩn, ngoài ra còn có phụ đề Anh, Trung, Việt và 1-2 thứ tiếng nữa em không nhớ lắm.

Chỉnh sửa cuối:

tranquang83

Xe điện
Chả dòm thấy hình ảnh nào cả???
Em muốn góp vài hình chuyến đi hè 2011, có được không cụ Simpla???

simplazavn

Xe buýt
Chả dòm thấy hình ảnh nào cả???
Em muốn góp vài hình chuyến đi hè 2011, có được không cụ Simpla???
Thoải mái đi cụ ơi, em đang typing xếp slot trong lúc đợi load ảnh cụ ạ.
Khoảng 5 phút nữa em update ảnh sau :)

Kenket

Xe điện
Cụ nhớ kể chi tiết và up nhiều ảnh lên, cho em du lịch Campuchia với nhé !

simplazavn

Xe buýt
Đã có ảnh phục vụ nóng các cụ nhé.

simplazavn

Xe buýt
Sau khi thỏa con mắt thì cái bụng nó ghen tị, đoàn nhà em leo lên Tuktuk lượn phố, em không nhớ giá nhưng Tuktuk có thể tính tiền theo chuyến hoặc theo giờ, khá là rẻ và dân ở đây rất thật thà. Ảnh phố về đêm, hơi nhòe do vừa đi vừa chụp ạ.

Điểm dừng chân là 1 quán thịt bê nướng cách KS em ở khoảng 3km. Bê nướng trên bếp than theo từng tảng, ăn tảng nào chỉ tảng đó ạ. Em có lời khuyên là cụ nào đến Siem Riep thì nhất định không được bỏ qua quán này ạ, ngon và rẻ lắm ạ. Bọn em ăn thịt bê chấm bia Angkor cho nó dễ trôi ạ.

Ăn uống no say cũng đã 11h nhưng đoàn nhà em vẫn chưa hài lòng, tuktuk lại dẫn bọn em đi chợ đêm Siem Riep. Các cụ lưu ý ở Siem Riep có 2 chợ đêm, em thích cái chợ này hơn, cái chợ sau các cụ xem ở đêm thứ 2 của em ở Siem Riep.
Cổng chợ

Các gian hàng, đồ vật bán trong chợ. Các cụ lưu ý là cái gì cũng rất rẻ, cứ mặc cả thoải mái ở mức giá mà các cụ cho là hợp lý.

Massage cá rỉa chân, cá này to hơn các loại cá em từng nhìn khá nhiều. Em không chơi được trò này vì buồn lắm.

Chỉnh sửa cuối:

simplazavn

Xe buýt
cũng có nhiều đồ lạ. Nhưng the same vn nhỉ
Cụ theo dõi thớt tiếp theo của em, là chuyến đi vào cuối tháng 3 của em, nơi khác hoàn toàn VN cho cụ thưởng lãm ạ.
Cụ nhớ kể chi tiết và up nhiều ảnh lên, cho em du lịch Campuchia với nhé !
Rất nhiều ảnh và chi tiết cụ ạ :)
Kụ chủ đi Cambodia có thấy hơn Lào k,
Em chưa đi Lào, nhưng nghe những người đã đi cả 2 nhận xét thì Lào không bằng Cam cụ ạ.

quangdautroc

Xe hơi
Cụ chủ xem có con CD125 mang về vn được ko

Okane

Xe container
lâu lắm òi e cũng chưa đi lại Cambodia, chắc tháng 5 này e cũng làm 1 chuyến cho đỡ nhớ....

simplazavn

Xe buýt
Tiếp tục là các sản vật.

Có cái này là em chả biết là gì, lúc đó thấy họ đang lấy đá ủ trong chấu lên bếp than để nướng chảy ra. Em đoán là đá ướp lạnh thực phẩm, cuối ngày thừa nên nướng cho tan chảy ra. Cụ nào biết rõ hơn thì khai sáng giúp em.

simplazavn

Xe buýt

vitara29y

Xe buýt
Năm ngoài em đi phượt Cam mấy ngày cũng ở tại KS như cụ chủ thớt, KS này Smiling Hotel cụ úp tiếp ảnh đi.

simplazavn

Xe buýt
Năm ngoài em đi phượt Cam mấy ngày cũng ở tại KS như cụ chủ thớt, KS này Smiling Hotel cụ úp tiếp ảnh đi.
Dạ đúng rồi cụ, smiling ạ ;))
Cụ có ý định phượt tiếp thì tổ chức đi Shihanouk nhé.

Dinhninh

Xe máy
Bốn năm trước nhà cháu cũng đi CPC. Lộ trình HN - HCM - Châu Đốc - Phnompenh - Seamreap - HN. Từ Châu đốc đi Speed boat sang Phnompenh rồi đi tiếp Mekong Express đến Seamreap. Chuyến đi thật ý nghĩa và xứng đáng, giờ có dịp vẫn muốn đi lại.