[Funland] Cần bao nhiêu để có thể về hưu

xebobabanh17201

Xe điện
Ngó cái tít em nhiệt huyết phi vào để học hỏi, mà đọc một hồi hơn ba chục trang toàn thấy phải có mấy nhà với mấy chục tỏi em ù hết tai, rối loạn tiền đình luôn.
Quê chồng em cách HN 80km sau này chồng em đòi về thì em kệ thôi. Nơi gắn bó với chồng em chứ em có gì thân thuộc đâu. Nếu có cơ sở hai càng tốt, thời thanh xuân em hưởng hết rồi. Giờ đến lúc già cả khó tính ốm đau có người khác ôm hộ em lại mừng quá. Em ở đây với con em và em em thôi.
Thôi em đặt mục tiêu có 1 căn cho thuê và 3 tỏi tiền gửi tk cho nó dễ phấn đấu vậy. Hi vọng thớt này tồn lại cùng thời gian của chúng ta để 5,10 năm nữa ngó lại.
À em còn phải cần 2 tỏi chữa bệnh nữa cơ, chả công ty bảo hiểm nào bán cho em cả nên em phải tự set 2 tỏi vậy. Thế thì còn phải cày lâu lâu nữa.
Gấu em ko chơi Of chứ không em lại tưởng ... :) sao giống nhau thế.

Dancingwiththewind

Xe điện
Em ngày ngày vẫn phải cày cuốc đây cơ mà mình thấy vui khoẻ là đc chứ ngồi đồng một chỗ khéo lại bệnh tật đủ thứ, lúc đó thì nhiều xiền cũng chả để làm gì cụ ạ. Cứ vui lên cho đời nó tươi thêm tí.:))
Em không những đang phải cày cuốc mà còn bệnh tật đầy người đây. Vẫn phải vươn thở cho đời hớn hở.

Nhimtiu

Xe container
Offline nên có 1 số rule, vi dụ như:
1. Cấm khoe sổ đỏ, stk
2. Chỉ nc về sở thích
.... =))
Tại tiêu chí của cc là sổ đỏ và sổ tk nên hay bị gato với cc đông xèng thôi. Em tiêu chí là vui khoẻ và k qt các vđ khác nên thấy thoải mái hơn cụ ạ.

Dream Thai

Xe điện
Em ngày ngày vẫn phải cày cuốc đây cơ mà mình thấy vui khoẻ là đc chứ ngồi đồng một chỗ khéo lại bệnh tật đủ thứ, lúc đó thì nhiều xiền cũng chả để làm gì cụ ạ. Cứ vui lên cho đời nó tươi thêm tí.:))
E thì cứ chơi là ăn khỏe ngủ khỏe, đi làm căng thẳng tí là y rằng mất ngủ và đau dạ dày 💣

Yeuaibaygio

Xe container
Nếu công chức quèn lương 20 30 củ thì cái 5 tỏi nó làm e tiền đình thật mà, mấy cụ thuộc giai cấp: đầy tớ, bóc lột or nhà đầu tư thì e ko nói =)) =))
Em thấy google nó cho một loạt các kết quả:

- Lương 5 triệu mua nhà 3 tỷ
- Lương 8 triệu/tháng mua nhà trọng 2 năm
- 6 cách mua nahf với lương dưới 10 triệu
...

Mytv

Xe điện
Nếu bệnh Mợ ấy muốn nói thuộc dạng kinh niên, mãn tính thì khác ạ.
500 triệu max các cụ khác dự tính là bệnh hiểm nghèo đột xuất cuối đời ạ.

Như em chứng kiến, một số bác trước khi nghỉ hưu ăn khỏe, chơi khỏe, chém gió khỏe... kiểu thừa năng lượng thì nghỉ hưu lại sút nhanh, "tự dưng" bị toàn bệnh nặng (K, thận, tai biến). Ngược lại, một số bác cứ ho hen ốm yếu suốt từ lúc còn đi làm, lúc nào cũng như hết hơi, ăn ít, chơi ít (mình hay đùa là lom dom ấy) thì lại bền. Nên thôi trời kêu ai nấy dạ.

Bản thân em, nếu tự lo cho em và F1 thì dễ. Nhưng chồng em lại kiểu vô lo nên lắm lúc em cũng thấy mệt, mệt quá em lại kệ :D. Thêm vào đó là mẹ đẻ em và anh trai em quản lý tài chính rất kém, không có kế hoạch cho tương lai... từ trước đến giờ thỉnh thoảng em vẫn biếu mẹ em khi có việc cần. Giả sử những người thân nói trên cần một khoản tương đối để chữa bệnh, chắc em cũng phải cân nhắc hỗ trợ, có thể max 500tr/người như trên, và đó là khoản em cũng phải dự phòng (không dùng đến thì quá mừng).
Già hưu rồi e ko sợ bệnh hiểm nghèo mà sợ nhất những bệnh như tai biến, tai nan... ko chêtd ngay nằm 1 chỗ. Khổ cho bản thân 1 thì khổ cho ngừoi thân 10.

Vc e may mắn đến h này vẫn chưa phải lo tí j cho gđ 2 bên. Ông bà vẫn khoẻ & đều có kinh tế. A chị e 2 bên cũng vậy. Nhà e toàn nhận là chính.:D . Chứ nếu a chị e m có vấn đề j, máu mủ với nhau cũng phải giúp thôi.

Nói chung e thấy quan trọng nhất vẫn là sk, có sk ko ốm đau j thì chỉ cần lương hưu hay 1 khoản thu nhập thụ động đủ chi tiêu sinh hoạt hàng ngày là hp lắm rồi.

Nhimtiu

Xe container
E mới nói về sở thích, cụ đã quy chiếu luôn ra SB là cụ chưa có mất sức đâu =))

E nghĩ cụ thuộc loại: ở nhà chim chết lâm sáng, ra đường chim mới rộn ràng hót ca
Nghe cũng có lý cụ ạ.

Yeuaibaygio

Xe container
Offline nên có 1 số rule, vi dụ như:
1. Cấm khoe sổ đỏ, stk
2. Chỉ nc về sở thích
.... =))

Mời cc tham khảo
Em không nhất trí.
Đề nghị Cụ nghĩ tích cực lên là trên đây chém gió tất thôi :D
Đồng thời, Cụ cũng tưởng tượng và khoe thật nhiều vào cho các cụ mợ khác thèm :D

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Già hưu rồi e ko sợ bệnh hiểm nghèo mà sợ nhất những bệnh như tai biến, tai nan...
Cụ ơi, tai biến/đột quỵ/thương tật mức độ nặng cũng là bệnh hiểm nghèo theo quy định mà.
Còn như ý Cụ muốn nói, thì lại phải chia nhỏ ra theo tình trạng bệnh.

Dancingwiththewind

Xe điện
Nếu bệnh Mợ ấy muốn nói thuộc dạng kinh niên, mãn tính thì khác ạ.
500 triệu max các cụ khác dự tính là bệnh hiểm nghèo đột xuất cuối đời ạ.

Như em chứng kiến, một số bác trước khi nghỉ hưu ăn khỏe, chơi khỏe, chém gió khỏe... kiểu thừa năng lượng thì nghỉ hưu lại sút nhanh, "tự dưng" bị toàn bệnh nặng (K, thận, tai biến). Ngược lại, một số bác cứ ho hen ốm yếu suốt từ lúc còn đi làm, lúc nào cũng như hết hơi, ăn ít, chơi ít (mình hay đùa là lom dom ấy) thì lại bền. Nên thôi trời kêu ai nấy dạ.

Bản thân em, nếu tự lo cho em và F1 thì dễ. Nhưng chồng em lại kiểu vô lo nên lắm lúc em cũng thấy mệt, mệt quá em lại kệ :D. Thêm vào đó là mẹ đẻ em và anh trai em quản lý tài chính rất kém, không có kế hoạch cho tương lai... từ trước đến giờ thỉnh thoảng em vẫn biếu mẹ em khi có việc cần. Giả sử những người thân nói trên cần một khoản tương đối để chữa bệnh, chắc em cũng phải cân nhắc hỗ trợ, có thể max 500tr/người như trên, và đó là khoản em cũng phải dự phòng (không dùng đến thì quá mừng).
Vâng, em bị bệnh nền, đều đặn tung tăng vào Bạch Mai thăm bác sĩ mợ ạ.
Nhà em thì so với nội ngoại, em vẫn là dạng hộ nghèo nên toàn nhận chưa phải lo cho ai cái gì. Ba mẹ em vẫn cho em thêm xiền khi em mua xe, mua nhà ...

Mytv

Xe điện
Thu nhập của 1 viên chức bảo hiểm xã hội bậc lương 4.0 trở lên bình quân 1 năm từ 250-300 nhé.

1 số ngành khác cũng vậy
1 ccnn bậc lương 4.0 trở lên các ngành như: hq, thuế, kho bạc, bhxh, kiểm toán, thanh tra... llvt thu nhập (chinh thong) ngưỡng như cụ nói.
Nói chung ccnn thu nhập ko thấp như các cụ tưởng đâu. Vẫn sống tốt

Dream Thai

Xe điện
Cụ ơi, tai biến/đột quỵ/thương tật mức độ nặng cũng là bệnh hiểm nghèo theo quy định mà.
Con người ta bị ràng buộc vào 3 tham số: sk, tiền bạc, thời gian. Ong trời ko cho ai tất cả là vì 3 tham số trên

Mytv

Xe điện
Ý e nói bệnh hiểm nghèo chết ngay ko sợ. Sợ nhất nằm 1 chỗ sống lay lắt. Vì qđiểm e là ko bỏ tiền chạy chữa bệnh hiểm nghèo.

Dream Thai

Xe điện
Ý e nói bệnh hiểm nghèo chết ngay ko sợ. Sợ nhất nằm 1 chỗ sống lay lắt. Vì qđiểm e là ko bỏ tiền chạy chữa bệnh hiểm nghèo.
Chết ngay thi thường mấy ông rất khỏe, đùng 1 phát trúng gió đi luôn, mấy ông dặt dẹo thì khó chết ngay lắm (đối với tuổi <=65)

minhna

Xe tải
Nói chung để về hưu , có thể là hưu non , hưu đúng tuổi hay thuần túy là sau khi tự do tài chính thì nghỉ việc chính thức để làm những gì mình thích đều cần phải tính toán kỹ. Việc cân đối những khoản chi tiêu ra sao sau khi về hưu cũng cần phải phù hợp với sở thích, nhu cầu của từng người.

Tuy nhiên có 1điều màđa số các cụ hay than thở là tiền VN mất giá quá nên số tiền tiết kiệmđể về hưu có cụ cònđòi lênđến hàng chục tỷ - rất khó cho tầng lớp trung lưu bình thường cóđược nếu trừđi cái nhàđangở :) - thì hơi quá bi quan . Mất giá làso vớicái gì ? So vớiđất thìđúng là kinh khủng do trình thổi giá của dân VN ta cũng tầm top thế giới :) . So với vàng thì phải tính theo chu kỳ của vàng , vd trong thời gian 1993-2003 vàngđứng yên , từ 2006 - 2011 biếnđộng mạnh , từ 2012 - trước dịch 2020 vàng bằng 2/3 so với 2011 , và chỉ tăng mạnh khi bắtđầu COVID tới giờ. So với USD thì năm 1996 1 USD = hơn 13k VND (sau khi tăng từ 11.6k lúcđầu 96) , năm 2007 1 USD = 15.5k VND , biếnđộng mạnh từ 2011 và cao nhất vào cuối năm ngoái khi lên hơn 25k VND , giờ lại bìnhổnở mức 23.5k VND/USD ( tức là sau 27 năm VND chỉ mất giá chưa tới 50%so với USD -đơn vị tiền tệ mạnh nhất trong nền kinh tế toàn cầu).

Với trải nghiệm của tôi, từ khi tốt nghiệp đại học năm 96 tới giờ thì ngoài giá nhà đất phi mã theo từng chu kỳ thổi giá của dân ta , thì các mặt hàng tiêu dùng khác , tính theo VND , cũng không tăng quá nhiều : Vd năm 1998 lúc xe Future mới ra giá 35 triệu thì sau 25 năm vẫn khoảng 40 triệu. Năm 2014 tôi mua chiếc Camry 2.5Q giá 1.49 tỷ thì sau 9 năm giá còn có 1.35 tỷ :) . TV, tủ lạnh,điều hòa,v.v cũng không tăng giá quá nhiều. Tiền thuê nhà - cụ thể là trong SG - cũng không tăng quá nhanh : năm 2003 tôi xây nhà nên thuê tạm một căn gần nhà tại Phú Nhuận ( khoảng 50m2 , 1 trệt 2 lầu, hẻm xe hơi) giá 6 triệu/thángthì giờđây sau 20 năm cănđó cho thuê giá 12 triệu . Còn rất nhiều vd khácđể thấy là thật ra sau hơn 20 - gần 30 năm tiền VN không mất giá hàng chục lần như nhiều cụ lo sợ.

Có thể thấy , chính sự lo sợ tiền VN mất giá quá nhiều (so với già nhà đất , giá đồ ăn ngoài hàng, v.v) khiến nhiều cụ vẽ ra các viễn cảnh phải cần quá nhiều tiền. Trong khi lúc về hưu, nhà cửa thì đã có rồi , nhu cầu ăn chơi gái gú hàng hiệu v.v. cũng không còn nhiều thì số tiền cần để sinh sống cũng vừa phải thôi :) . Như một số cụ tính ,ngoài cái nhàđangở thì cần khoảng 5 tỏi + lương hưu là cũng tạm yên tâm , chắc thì thêm căn chung cư hoặc nhà nhỏ cho thuê nữa thì cũng vi vu :) . Chứ cứ nghe các cụ thuộc tầng lớp tiêu tiền như nước (tiêu trên mạng , chứ ngoàiđời thì chưa chắcà nha :) ) dọa thìcó khi 70 vẫn phải càyấy chứ

TorienT

Xe container
Lúc nào mình cũng có quyền dừng chơi nếu thấy game quá chán rồi mà mợ. Nên dự phòng rủi ro cũng vừa phải thôi.

TorienT

Xe container
Nói chung để về hưu , có thể là hưu non , hưu đúng tuổi hay thuần túy là sau khi tự do tài chính thì nghỉ việc chính thức để làm những gì mình thích đều cần phải tính toán kỹ. Việc cân đối những khoản chi tiêu ra sao sau khi về hưu cũng cần phải phù hợp với sở thích, nhu cầu của từng người.

Tuy nhiên có 1điều màđa số các cụ hay than thở là tiền VN mất giá quá nên số tiền tiết kiệmđể về hưu có cụ cònđòi lênđến hàng chục tỷ - rất khó cho tầng lớp trung lưu bình thường cóđược nếu trừđi cái nhàđangở :) - thì hơi quá bi quan . Mất giá làso vớicái gì ? So vớiđất thìđúng là kinh khủng do trình thổi giá của dân VN ta cũng tầm top thế giới :) . So với vàng thì phải tính theo chu kỳ của vàng , vd trong thời gian 1993-2003 vàngđứng yên , từ 2006 - 2011 biếnđộng mạnh , từ 2012 - trước dịch 2020 vàng bằng 2/3 so với 2011 , và chỉ tăng mạnh khi bắtđầu COVID tới giờ. So với USD thì năm 1996 1 USD = hơn 13k VND (sau khi tăng từ 11.6k lúcđầu 96) , năm 2007 1 USD = 15.5k VND , biếnđộng mạnh từ 2011 và cao nhất vào cuối năm ngoái khi lên hơn 25k VND , giờ lại bìnhổnở mức 23.5k VND/USD ( tức là sau 27 năm VND chỉ mất giá chưa tới 50%so với USD -đơn vị tiền tệ mạnh nhất trong nền kinh tế toàn cầu).

Với trải nghiệm của tôi, từ khi tốt nghiệp đại học năm 96 tới giờ thì ngoài giá nhà đất phi mã theo từng chu kỳ thổi giá của dân ta , thì các mặt hàng tiêu dùng khác , tính theo VND , cũng không tăng quá nhiều : Vd năm 1998 lúc xe Future mới ra giá 35 triệu thì sau 25 năm vẫn khoảng 40 triệu. Năm 2014 tôi mua chiếc Camry 2.5Q giá 1.49 tỷ thì sau 9 năm giá còn có 1.35 tỷ :) . TV, tủ lạnh,điều hòa,v.v cũng không tăng giá quá nhiều. Tiền thuê nhà - cụ thể là trong SG - cũng không tăng quá nhanh : năm 2003 tôi xây nhà nên thuê tạm một căn gần nhà tại Phú Nhuận ( khoảng 50m2 , 1 trệt 2 lầu, hẻm xe hơi) giá 6 triệu/thángthì giờđây sau 20 năm cănđó cho thuê giá 12 triệu . Còn rất nhiều vd khácđể thấy là thật ra sau hơn 20 - gần 30 năm tiền VN không mất giá hàng chục lần như nhiều cụ lo sợ.

Có thể thấy , chính sự lo sợ tiền VN mất giá quá nhiều (so với già nhà đất , giá đồ ăn ngoài hàng, v.v) khiến nhiều cụ vẽ ra các viễn cảnh phải cần quá nhiều tiền. Trong khi lúc về hưu, nhà cửa thì đã có rồi , nhu cầu ăn chơi gái gú hàng hiệu v.v. cũng không còn nhiều thì số tiền cần để sinh sống cũng vừa phải thôi :) . Như một số cụ tính ,ngoài cái nhàđangở thì cần khoảng 5 tỏi + lương hưu là cũng tạm yên tâm , chắc thì thêm căn chung cư hoặc nhà nhỏ cho thuê nữa thì cũng vi vu :) . Chứ cứ nghe các cụ thuộc tầng lớp tiêu tiền như nước (tiêu trên mạng , chứ ngoàiđời thì chưa chắcà nha :) ) dọa thìcó khi 70 vẫn phải càyấy chứ
Giá đồ ăn em áng chừng sau 20 năm tăng 10 lần rồi đấy cụ.