Cần hỏi gấp về bệnh lạ ở Shi 2009

xin1lanthoi

Đi bộ
Chào mọi người,trước tết em mua một con Shi125 2009 mới , xe nhập( h em đi được 2500km ), xe đi rất ngon lành cành đào cho đến một ngày, do sơ xuất em đã làm đổ xe, cũng nhẹ nhàng thôi. Từ lần đó, mỗi khi sáng dậy, khởi động xe , ngoài tiếng đề máy bình thường, xe còn phát ra một tiếng rít chói tai khá to ( gần như tiếng kim loại chạm vào nhau ) em cảm thấy như là cánh quạt gió vênh chạm vào sắt hay gì đó. tiếng này chỉ xuất hiện thường vào buổi sáng, khi để xe không hoạt động qua một đêm, hoặc một khoảng thời gian không hoạt động ( nửa ngày ). Còn sau đó thì không xuất hiện khi em khởi động xe nữa. Không hiểu là do đi 2000km mà em chưa bảo dưỡng ( có người nói với em xe như của em : xe nhập, mới cứng thì chỉ thay dầu đúng hạn và thay nước làm mát, chưa cần bảo dưỡng ) hay do cú đổ xe ( cũng nhẹ nhàng thôi mà ) mà xe em có hiện tượng này ??? Ai cũng đã từng mắc bệnh này hay có kinh nghiệm biết sữa chữa xin chỉ bảo giúp em với. Xin cảm ơn mọi người .

cho_xem_giay_to

Xe điện
bệnh lạ thì cụ cứ đưa ra dũng lò rèn thôi!chứ ở nhà bắt ko biết đường nào, đưa ra thợ lởm khởm nó lại chọc cho hỏng xe! h honda VN có sh đưa ra Head cũng yên tâm vì khi ra xe mới tất cả thợ đều đc tập huấn cập nhập, mà thay j phụ tùng cũng chính hãng đảm bào đúng giá!<:-P

El Nino

Xe tải
bệnh lạ thì cụ cứ đưa ra dũng lò rèn thôi!chứ ở nhà bắt ko biết đường nào, đưa ra thợ lởm khởm nó lại chọc cho hỏng xe! h honda VN có sh đưa ra Head cũng yên tâm vì khi ra xe mới tất cả thợ đều đc tập huấn cập nhập, mà thay j phụ tùng cũng chính hãng đảm bào đúng giá!<:-P
Xe em cũng bị 1 tiếng kêu rất lạ ở đầu xe, thợ nào cũng bó tay [-X:-@:-t.

xin1lanthoi

Đi bộ
Tiếng kêu của em phát ra là khi đề khởi động máy thôi, không thường xuyên, thường là vào buổi sáng ( không hoạt động sau một đêm, 7-8 tiếng ) nghe tiếng rít rất chói tai, như tiếng kim loại chạm nhau, khi đã nóng máy rồi thì không còn hiện tượng này nữa. Và cho em hỏi như xe của em ( shi 2009, nhập nguyên chiếc, đi 2000km ) thì có cần đi bảo dưỡng như các xe khác không , hay chỉ cần thay dầu và nước mát định kì thôi ??? cám ơn các bác nhiều

quyluong_3bánh

Xe điện
Xe em đi 1vạn2 con chưa cần bảo dưỡng huống chi là xe bác,xe ngon bác cứ thay dầu đúng định kỳ cho em,khoảng 4 hay 5 nghìn thì kiểm tra nước làm mát.thế thôi!
Còn bị kêu như thế thì em ko rõ đâu,bác mang đi mà kiểm tra...
Chúc vợ 2của bác mau lành bệnh!

CAPSTAN09

Xe máy
ko cần bảo dưỡng cụ ạ.xe em sh125 nhập 2009 đi 5000km thay dầu 2 lần ngoài ra k làm gì hết.máy êm bốc.thi thoảng cũng bị va quệt nhẹ.đổ xe 1lan nhưng k có vấn đề j cả.theo hướng dẫn thì sau khi đikhoang 1 vạn thì cụ ktra lọc gió,nước làm mát.thường xuyên ktra áp xuất lốp.hết!

tommybear

Xe tải
cụ đem ra Lò Rèn nhờ bác Dũng xem hộ cho. Còn xe thì cụ đi giữ gìn không phải bảo dưỡng gì nhiều đâu. Xe em đi ít vì em đi học nước ngoài, bây giờ được gần 5000km mà chỉ phải đổ xăng, thay dầu máy định kỳ, nước mát và sắp sửa chuẩn bị phải thay dầu láp thôi :)

tommybear

Xe tải
à, mà còn nói thêm là xe em đã từng bị em làm đổ 2 lần khá nặng (hồi mới mua xe) vì quên gạt chống cạnh khi dựng xe :)) mà không hề hấn gì, xước mỗi mỏm chắn bùn trước một tý bằng cái vảy móng tay phải đi sơn lại thôi ạ. May quá không bị như cụ.

binhha

Xe hơi
Xe em đang chạy mà dừng đột ngột thì nghe tiếng nổ lụp bụp sau ống xả là bị hiện tượng jì vậy các bác?

quyluong_3bánh

Xe điện
Xe ga nào chẳng vậy,nhất là SH khi giảm ga hoặc phanh chậm lại thì có tiếng bịch...bịch...bịch ở bô xe mà,nghe sướng tai lắm!
Bạn yên tâm đi,không vấn đề gì đâu.

xin1lanthoi

Đi bộ
hiz, thế chốt lại là chưa ai bị bệnh giống như xe em hả các bác !!! T_T

siuga

Xe tăng
Nghe có vẻ giống mấy vụ chùng dây cô roa ở ô tô nhể. Ô tô khi dây cô roa bị chùng thì cũng rít lên 1 lúc như trường hợp của bác vậy. Nhưng xe máy chùng dây cô roa thì e chưa thấy rít lên như thế bao giờ cả.

philongcar

Xe tăng
tiếng rít ở đầu xe có khả năng là do quạt làm mát bị sát cốt, nghe tiếng rít như thổi kèn fải ko bác

nhưng làm sao xe mới mà quạt đã đòi tiền nhỉ :D

xin1lanthoi

Đi bộ
bệnh này là do côn 3 búa bị bẫn (chai phíp) dẫn đến hiện tượng côn bị xoa,cách khắc phục tháo ra vệ sinh côn,lấy giấy giáp đánh sạch đi là hết ok
Tháo côn ra vệ sinh có đơn giản không bác ? em dân ngoài nghề, chỉ sợ mang ra các anh thợ lại tháo tung cả xe ra làm đủ các thứ mà mình không biết, tủi thân cái xe mới của em ra ^^!. Từ hôm đó đến giờ em cũng chưa có thời gian mang đi sửa, đành phải cố khắc phục bằng cách : khi khởi động, bật chìa khoá lên, chờ cho đèn bơm dầu sáng đến lúc tẳt, rồi mới đề nhẹ nhàng ( ga không to ) , hiện tượng rít có vẻ đỡ, ít xuất hiện. Liệu có dính dáng gì đến dầu nhớt không các bác nhỉ ? em nghe nói xe ga dùng chai dầu 1lít, nếu thay chai 750ml thì có thể xảy ra hiện tượng có tiếng rít khi khởi động như em không ????