Cẩn thận khi bơm xe

newi30

Xe máy
Sáng qua em phát hiện 1 lốp non, tiện thể em bơm bổ sung cả 4 lốp. Tối về em cảm giác xe rất ồn, em kiểm tra áp suất lốp bằng thiết bị cầm tay thì thấy áp suất có lốp lên tới 500kPA (trong khi đúng tiêu chuẩn là 220kPA). Em phải loay hoay 15' mới xì 4 lốp về 220kPA.
Vì vậy các bác cẩn thận khi bơm xe ngoài đường, nhiều người không biết cứ bơm bừa bãi.
Không biết em bơm quá căng có ảnh hưởng đến tuổi thọ lốp không?

hoangpv

Xe hơi
Căng quá dễ gây méo lốp, về sau là lốp dễ bị xịt và nhanh hỏng hơn...
hic .. hic.. xe mình đang bị vụ này :102:

cash_please

Xe hơi
Em thấy là bơm lốp nên đến Gara có đầy đủ dụng cụ hoặc tại một số cửa hàng chuyên về lốp: Hai Bà Trưng (đoạn gần Khoa ngan) hoặc Trần Quang Khải (đoạn đối diện cây xăng bãi đá) và khi đã trọn được Cửa hàng ưng ý rồi thì lần sau nến đến đấy thôi.

Cahtra2008

Xe tăng
Em thấy là bơm lốp nên đến Gara có đầy đủ dụng cụ hoặc tại một số cửa hàng chuyên về lốp: Hai Bà Trưng (đoạn gần Khoa ngan) hoặc Trần Quang Khải (đoạn đối diện cây xăng bãi đá) và khi đã trọn được Cửa hàng ưng ý rồi thì lần sau nến đến đấy thôi.
Bác này chỉ được mỗi cái nói............quá chính xác,em cũng khoảng 1 tháng 1 lần lên HBT để kiểm tra lốp.(b)(b)(b)

Hà Tít

Xe buýt
Sáng qua em phát hiện 1 lốp non, tiện thể em bơm bổ sung cả 4 lốp. Tối về em cảm giác xe rất ồn, em kiểm tra áp suất lốp bằng thiết bị cầm tay thì thấy áp suất có lốp lên tới 500kPA (trong khi đúng tiêu chuẩn là 220kPA). Em phải loay hoay 15' mới xì 4 lốp về 220kPA.
Vì vậy các bác cẩn thận khi bơm xe ngoài đường, nhiều người không biết cứ bơm bừa bãi.
Không biết em bơm quá căng có ảnh hưởng đến tuổi thọ lốp không?
Chuyện hết sức bình thường bác ạ, các bác bơm xe ngoài đường là trùm bơm căng. Có lần em dặn đi dặn lại chú bơm xe là bơm cho anh 2,2kg, thế mà lúc kiểm tra thấy tận gần 3k, hỏi thì chú ấy bảo: "em thấy bơm 2,2 nó cứ thế nào ấy".

longyt

Xe tải
Nguy hiểm quá! Như thế mà ... bùm phát thì gay đấy bác ạ. Căng thế gây xóc, ồn, giảm tuổi thọ lốp và xấu nhất là nổ lốp. Hôm trước tôi phải sắm cái đồng hồ đo áp suất lốp (khoảng 140k, mua ở Metro các bác ạ)

AutoClub

Xe đạp
Bác Hà Tít nói đúng đấy ,cũng tại các bác ý thấy "2,2kg trông nó non hơi thế nào ấy" ,mà phải công nhận là em trông thấy nó cũng có vẻ hơi non thật . Nếu không muốn bị khuyến mại thêm nhiều hơi quá thì các bác phải đi theo giám sát cái đông hồ đo áp suất thôi ,hay là các bác chọn chỗ bơm xe bằng bơm tay em đảm bảo không thừa tý nào cả :69: có khi chưa được 2kg mà mấy ông bơm xe lại chả bảo " em thấy nó căng lắm rồi anh ạ " :))

bubi

Xe buýt
Tôi cũng bị vụ tương tự, nhưng không phải là bơm ở ngoài, mà là xe mới toanh, hãng bơm 1 lốp 1.8kg, 2 lốp 3.5kg, lốp còn lại hơn 4.0kg :mad:

Hồi đó tôi còn ngu ngơ lắm, chạy mãi mới phát hiện ra :mad:. Sau được ae giới thiệu, vào Metro sắm cái bơm điện (cắm mồi thuốc lá) có luôn đồng hồ cân hơi :) . Bây giờ thì khỏe re rồi, thích bơm lúc nào là ... bơm luôn, lại chuẩn như sách hướng dẫn.

buloonggi

Xe điện
Bác cầu kỳ thế, nếu không có bộ đo áp suất rời thì bác cứ sắm cái bơm dậm chân cũng được (hàng TQ có mấy chục), có đủ đồng hồ luôn. Bác cứ canh cái áp xuất tiêu chuẩn mà nhà sản xuất nên ra (nó dán ngay ở khung xe chỗ cánh cửa lái), rồi cứ tèn tẹt mà bơm cho đủ thôi... đâu cần có trang thiết bị ghê gớm gì bác.

tuananhtun

Xe buýt
các cụ chú ý nhé: khi bơm xe nên bơm lúc chưa chạy. Các cụ chạy chán chê rồi, ma sát làm lốp xe nóng, gây ra giãn nở không khí bên trong lốp xe, bơm xe lúc này không chính xác đâu ạ

buloonggi

Xe điện
các cụ chú ý nhé: khi bơm xe nên bơm lúc chưa chạy. Các cụ chạy chán chê rồi, ma sát làm lốp xe nóng, gây ra giãn nở không khí bên trong lốp xe, bơm xe lúc này không chính xác đâu ạ
Thế thì cụ bơm nito luôn cho nó lành... độ dãn nở nhiệt (trong điều kiện thời tiết bình thường) xấp xỉ ZERO

Hà Tít

Xe buýt
Bác cầu kỳ thế, nếu không có bộ đo áp suất rời thì bác cứ sắm cái bơm dậm chân cũng được (hàng TQ có mấy chục), có đủ đồng hồ luôn. Bác cứ canh cái áp xuất tiêu chuẩn mà nhà sản xuất nên ra (nó dán ngay ở khung xe chỗ cánh cửa lái), rồi cứ tèn tẹt mà bơm cho đủ thôi... đâu cần có trang thiết bị ghê gớm gì bác.
Trước em đi Tân Thanh cũng tậu đc cái bơm cắm mồi thuốc nhưng bơm lâu lắm, thế là em sắm cái bơm đạp chân có mấy chục ngàn, đc tập thể dục luôn. Nhưng mà em chẳng tin mấy cái đồng hồ đo gắn theo bơm đâu, cứ làm cái bộ đo áp suất rời, vừa chính xác hơn mà thỉnh thoảng lôi ra kiểm tra cũng tiện.

nightpinky

Xe buýt
Cái này nói mãi rồi mừ...

lychau

[Tịch thu bằng lái]
chắc em sắm cái bơm chân và cái đo áp suất cầm tay như bác Hà Tít nói.
Vừa thể thao vừa tiện lợi :21::21::21:

chuyenly2

Đi bộ
Anh em cho hỏi mua cái đồng hồ ở đâu> Em vừa bơm lốp trước 3.5kg, sau 4Kg. Xe Innova. Đọc bài này, mai em, phải xả bớt thôi . Trông mắt thường 3.5kg rất non...

Tây Độc

Xe điện
Em hỏi khí không phải là mấy cái đo áp suất lốp có đúng không nhỉ?

Em mua cái đo áp suất hiển thị số, thấy lốp nào cũng toàn 2.5, 2.6. Theo như thông số ghi trên cánh cửa xe, em xì bớt hơi, cho còn có 2.1. Đi được cỡ hơn tháng, em lấy ra đo thì lốp còn cỡ 1.9 hơn một tí. Hôm sáng Chủ Nhật rồi vác ra Hai Bà Trưng bơm. Bơm xong thấy có khoảng 2.04 một lốp, mới bảo đồng chí bơm xe bổ sung thêm chút. Chú ý bổ sung, nhưng vẫn cho một câu "hơi cứng đấy anh ạ". Nên em hoang mang quá, vì chú ý thợ bơm chắc cũng có chút kinh nghiệm nhỉ?

Công Nông

Xe điện
Tôi cũng bị vụ tương tự, nhưng không phải là bơm ở ngoài, mà là xe mới toanh, hãng bơm 1 lốp 1.8kg, 2 lốp 3.5kg, lốp còn lại hơn 4.0kg :mad:

Hồi đó tôi còn ngu ngơ lắm, chạy mãi mới phát hiện ra :mad:. Sau được ae giới thiệu, vào Metro sắm cái bơm điện (cắm mồi thuốc lá) có luôn đồng hồ cân hơi :) . Bây giờ thì khỏe re rồi, thích bơm lúc nào là ... bơm luôn, lại chuẩn như sách hướng dẫn.
Bơm điện của cụ mua trong Metro mấy chim thế ợ? Bơm có nhanh không cụ?

Europe

Xe buýt
Mời các bác ra cửa hàng bán đồ xe hơi, như Con Rồng Đỏ, mua cái bơm điện, khoảng hơn 300K, rất tiện dùng. Em mua một cái bơm kiêm hút bụi, dùng hơn 1 năm nay vẫn thấy ngon choét. Bơm xe mọi lúc, mọi nơi được.

Europe

Xe buýt
Em xin bổ sung, là cái bơm của em là bơm Tàu, nhưng là hàng do công ty chuyên sản xuất máy nén khí sản xuất, thấy ghi mã số, mã vạch, trang web, địa chỉ, hướng dẫn đầy đủ.

binhduonghtv

Xe tải
Em cũng đang dùng bơm điện, hồi trước mua 1,2 quả, giờ hình như khoảng 900k! Cứ khoảng 1 tuần kiểm tra một lần, nói chung là yên tâm các cụ ạ.